ผู้เขียน หัวข้อ: Review สองคัน ในกระทู้เดียว A31 vs Scirocco  (อ่าน 59467 ครั้ง)

ออฟไลน์ sampecu

• Newbie
  • *
Re: Review สองคัน ในกระทู้เดียว A31 vs Scirocco
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 22:03:53 »
A31 คันนี้ถ้าจะขายบอกผมนะ

ขายไปเรียบร้อยแล้วครับ ตอนแรกว่าจะเปิดประมูล 555 เป็นประโยคที่ได้ยินบ่อยมาก มีแต่คนบอก ถ้าจะขายบอกผม 555

รีวิว ดีมากๆครับ เปนแนวเล่าเรื่องให้ติดตาม....

กับที่บอกว่าสนใจ volvo จัดเลยครับ อย่ารอช้า

ตอนนี้วางแผนปูพื้นฐาน ความรู้เทคโนโลยีใหม่ๆให้พ่อไปเรื่อยๆครับ รอ V40 มา 555+
แต่ตอนนี้มีคนแอบเชียร์ Macan ที่ยังไม่ออกให้พ่ออยู่อีก 555 พอเหอะแพงเกิน

ทึ่งกับระบบบางอย่างของ A31 พวก โชคไฟฟ้า กับกระจกข้างพับไฟฟ้า เมื่อ 20 ปีที่แล้วคงจะทันสมัยสุดๆ เมื่อเอารถยุคนี้ไปย้อนเวลาไปขายยุคนั่น

จริงครับ ยุคนี้หาออพชั่นแบบครบๆอย่างนี้ยากมาก จริงๆรุ่นนี้มีโซน่า (หาปลา) ด้วยนะ อิอิ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: Review สองคัน ในกระทู้เดียว A31 vs Scirocco
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 12:17:04 »
ผมมากรี๊ดไอ้ A31 เนี่ยแหละ
สภาพรถคุณเหมือนเด็กสาวอายุ 18 ชัด! ถ้าไม่ใช่ว่าขายไปแล้วป่านนี้ผมไปรอซื้อหน้าบ้านคุณแล้วครับ

ช่วงนี้ผมเหมือนกลับมาชอบ A31 อีกครั้ง อาจเป็นเพราะความที่มันหายๆไปจากถนน
อย่างรวดเร็วในช่วง 2 ปีที่ผ่านมา ทั้งที่เมื่อก่อนมีให้เห็นตลอด

A31 เป็นรถจากนิสสันยุคพรประภา ซึ่งถึงแม้ Carlos Ghosnจะบอกว่า perfermance unacceptable
แต่รถนิสสันเจ๋งๆหลายคัน มาจากยุคของพวกเขานั่นแหละครับ
A31 เป็นรถที่ญี่ปุ่นไม่ได้คิดจะเอามาขายในไทยเลย
แต่คนไทย คณะนิสสันไทยนี่ล่ะ ไปเห็น แล้วก็รู้สึกว่านี่มันเจ๋งว่ะ โดนว่ะ ก็ขอไปทางญี่ปุ่น
แล้วญี่ปุ่นก็บอกว่าเห้ย ไม่ให้เว่ย ของชั้นเก็บไว้ขาย JDM คนไทยเลยงัดพระแสงของ้าว
คานอำนาจกับดาบซามูไร ร้องเป็นแมวตัวผู้ "อาว อาว อาว อาว อาว อาว"

ญี่ปุ่นตัดรำคาญเลยให้ตัว 12 วาล์วสเป็คโคตรพ่อจะประหยัดมา ไม่มีอุปกรณ์อะไรเลย
ทีมไทยเห็นก็บอกเห้ย! ไม่ได้เว้ย! มาทั้งทีต้องมาดีๆ ก็เลยสู้จนได้
1. ไฟโปรเจ็คเตอร์
2. ช่วงล่างไฟฟ้า DUET SS มีโซนาร์หาปลาร้า
3. ล้ออัลลอย

และถ้าจำไม่ผิดจะมีอย่างอื่นอีกแต่จำไม่ได้แล้วว่าอะไร

แล้วเป็นไง รถญี่ปุ่นคันละล้าน (ช่วงเปิดตัวใหม่ๆ) เครื่อง 2 วาล์วต่อสูบ
แต่ขายได้! ขายดี! และกลายเป็นตำนานจริงๆ!

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ TIN13

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 19:00:55 »
ขอบคุณมากๆสำหรับรีวิวฉบับนี้นะคับ...ขอเน้นไปที่ A31 และเป็นอีกหนึ่งคนที่เกิดทันในยุค A31 พอดี และมีโอกาสได้นั่งตอนป้ายแดงครั้งหนึ่ง ซึ่งก็ไม่รู้จะบรรยายอะไร คนที่เกิดทันรุ่นเดียวกับผมคงเข้าใจความรู้สึกนั้นดีมาก ว่าเป็นอะไรที่บุญบั้นท้ายมากที่ได้นั่งมัน ช่วงนั้นยืดได้ตลอดเวลาที่ได้นั่งอยู่บนรถคันนี้ สายตาคนรอบข้างจำจ้องมันตลอดเวลามันอยู่บนท้องถนน แว๊บครั้งแรกที่ผมเห็นมันคือตอนกลางคืนและมันจอดอยู่ด้านข้างรถของครอบครัวผม ผมเห็นแค่ไฟหน้าก็เกือบฟินแร๊ะ ดวงมันกลมเล็กส่องสว่างยามย่ำคืน สวยมากๆ สมัยก่อนไม่มีรถที่มีไฟแบบนี้เลยในไทย แล้วยังจำติดตาได้ทุกทุกวันนี้เลยทีเดียวคับ....ที่ลืมไม่ได้เลยคือเบาะผ้ากระสอบ มันคันจริงๆ :)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 19:58:45 »
ผมมากรี๊ดไอ้ A31 เนี่ยแหละ
สภาพรถคุณเหมือนเด็กสาวอายุ 18 ชัด! ถ้าไม่ใช่ว่าขายไปแล้วป่านนี้ผมไปรอซื้อหน้าบ้านคุณแล้วครับ

แหมเสียดาย ถ้ามันไปอยู่ในมือคุณแพน น่าจะสนุก ตอนโพสกระทู้นี้ผมก็เสียดายเหมือนกัน ตอนพ่อหักดิบก็ใจหาย แต่ตอนน้ำท่วมก็รู้สึกโชคดี ไม่งั้นไม่รู้จะไปจอดที่ไหนเหมือนกัน

2 ปีที่ผ่านเริ่มหายไป เพราะอีโคคาร์มาตีตลาดป่าวครับ ฮาๆ

ออฟไลน์ chanvitjeab

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 20:29:41 »
เขียนรีวิวได้ดีจังครับ อ่านเพลิน  ::) ::) ส่วนที่มีชมA31กันทุกคอมเม้น.ก็.........เห็นด้วยทุกประการ ห้องเครื่องสะอ้านมากก ถ้าพวกสำนักDRIFTได้มาเห็นแร๊วว น้ำลายไหลเลยหล่ะคับ

ออฟไลน์ GaB

• Full Member
  • #StickShiftLife
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 22:26:54 »
เขียนรีวิวได้ดีมากครับ อ่านเพลินเลย

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 08:48:52 »
เข้ามากรี๊ดa31 อีกคนสภาพนี้หายากมากๆ เคยนั่งรอบหนึ่งแต่ตอนวางrb26 ไปแล้ว(Fin มาก) ภายในยังเดิมอยู่ยังไม่ได้เอาอะไรออก ภายนอกก็ยังบ้านๆเปลี่ยนแม็กทำท่อแค่นั้น จากที่นั่งวันนั้น ทำให้รู้ว่ามันเป็นรถที่เก็บเสียงได้ดีมากๆเบาะอลังการใหญ่โตจริงๆ  ทุกวันนี้คิดไว้ว่าโตเมื่อไรจะไปสู่ขอมาจากน้าผม(ถ้ามันยังไม่โดนขายไปเสียก่อนนะ :-X )

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 21:31:22 »
เข้ามากรี๊ดa31 อีกคนสภาพนี้หายากมากๆ เคยนั่งรอบหนึ่งแต่ตอนวางrb26 ไปแล้ว(Fin มาก) ภายในยังเดิมอยู่ยังไม่ได้เอาอะไรออก ภายนอกก็ยังบ้านๆเปลี่ยนแม็กทำท่อแค่นั้น จากที่นั่งวันนั้น ทำให้รู้ว่ามันเป็นรถที่เก็บเสียงได้ดีมากๆเบาะอลังการใหญ่โตจริงๆ  ทุกวันนี้คิดไว้ว่าโตเมื่อไรจะไปสู่ขอมาจากน้าผม(ถ้ามันยังไม่โดนขายไปเสียก่อนนะ :-X )

เก็บเสียงได้ดีเป็นอีกจุดเด่นนึงเลยครับ ผมยังเคยสตาร์ตซ้ำไปตั้ง 2 ครั้ง 555 เงียบเกิน

ออฟไลน์ pump

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 22:44:31 »
คำนับ ให้กลับ A31 และ scirocco

เพราะตัวผมเองก็ผ่านประสบการณ์ กับ A31 และตอนนี้อยู่กับ scirocco เหมือนผม

ตอนนี้ A31 จอดเก็บอยู่ภายในบ้าน รอวันปลุกผี หรือหาเจ้าของใหม่อยู่

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 02:13:58 »
ขอบคุณมากครับ review ได้ละเอียด และถ่ายรูปสวยมากครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 18:06:13 »
A31 สภาพสวยจริงๆ ในเมืองไทยคงมีไม่ถึง10คันแล้วสภาพแบบนี้

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 20:40:02 »
กว่า 80% ไม่ค่อยมีใครสนใจ Scirocco   อิอิ   A31 สภาพนี้มันสวยจริงๆ พอจะบอกได้ไม๊ครับ ปล่อยไปกี่แสน     ;D

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 23:50:56 »
A31 นี่ได้ไปแทบไม่อยากไปลง RB เลย
อยากจะบูรณะไปเรื่อยๆ

ตอนเด็กๆเห็นโฆษณาแล้วอยากให้พ่อซื้อมากๆ
: )

ออฟไลน์ pakojang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:32:03 »
รีวิวได้น่าติดตาม อ่านจนจบเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 22:17:03 »
ขอบคุณครับสำหรับ Review ที่น่าอ่าน  และไม่แปลกใจเลยที่ A31 ของคุณคนแย่งกันจับจองมาเป็นเจ้าของ ก็มันงามนี่ครับ  ;D ;D ;D