ผู้เขียน หัวข้อ: พรุ่งนี้วันแม่ ขอให้ทุกท่านเดินทางโดยสวัสดิภาพครับ อย่าประมาทกับความเร็วเด็ดขาด  (อ่าน 2793 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
วันพรุ่งนี้เป็นวันสำคัญของครอบครัวที่แต่ละบ้านมีความสุขที่สุดวันหนึ่งในรอบปี แต่กับบางครอบครัวนั้นคงไม่.......ผมมีเรื่องมาเล่าให้ฟังอีกแล้ว เมื่อวันนี้เองที่ทางบ้านผมได้รับข่าวว่าญาติห่างๆของผมได้ประสบอุบัติเหตุทางรถยนต์เสียชีวิต เนื้อหาข่าวตามนี้ครับ  http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRNME5EWTRNelF4TUE9PQ==&subcatid=

รถตู้คันนี้ออกเดินทางจากหัวหินมาระยองเพื่องานสัมนาของโรงแรมแห่งหนึ่ง......ซึ่งอีกนิดเดียวเท่านั้นเองก็จะถึงที่หมายแล้ว จากคำบอกต่อเล่าว่ารถตู้ที่ชนกับเทรลเลอร์นั้นขับมาด้วยความเร็วสูง เมื่อมาถึงจุดเกิดเหตุรถเทรลเลอร์ตีวงเพื่อรอเลี้ยว ทำให้รถตู้ที่มาอย่างเร็วไม่สามารถตระเตรียมรับมือได้ทันเป็นให้ให้เกิดการเฉี่ยวชนมีคนบาดเจ็บและมีคนเสียชีวิตมากมาย...............ผู้เสียชีวิตและผู้บาดเจ็บในรถเป็นคนรู้จักเป็นเพื่อนที่มาจากที่ทำงานเดียวกันทั้งนั้นครับ.................

เราเคยพูดคุยกันเรื่องการใช้ความเร็วบนถนนหลายครั้งแล้ว ผมก็จะขอพูดอีกครับว่าแม้รถของเราจะมีประสิทธิภาพสูงแค่ไหนก็ตามแต่เราไม่สามารถควบคุมโลกรอบข้างได้ ทันทีที่คุณใช้ความเร็วสูงพึงระลึกไว้เลยว่าทุกสิ่งทุกอย่างพร้อมจะพาไปตายได้ทุกเมื่อ ไม่ว่าจะรถคันอื่น คนข้ามถนน หินก้อนเดียว หรือแม้กระทั่งการกระพริบตาหรือเหม่อของตัวเองก็ทำให้ถึงตายได้ในฉับพลัน ถ้าเมื่อคืนรถตู้ไม่ขับเร็วเรื่องก็คงไม่เป็นแบบนี้......ผมไม่สามารถชักจูงให้คนทุกคนรับฟังได้ แต่ขออีกสักครั้งที่จะเตือนใจเผื่อว่าจะมีสักช่วงเวลานึงที่หลายๆท่านจะฉุกคิดนึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมาได้ยอมผ่อนคันเร่งลงมา วินาทีนั้นชั่วขณะนึงอาจจะช่วยชีวิตคนทั้งคันได้........

วันแม่เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอบคุณที่เตือนครับ
ทุกท่านที่ต้องเดินทางขอให้เดินทางด้วยความระมัดระวังครับ safety first!!

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ yod artstu

ขอบคุณครับ

วันนี้มาเส้นมิตรภาพ เอา Freed มารันอิน ที่เขาใหญ่
วิ่งๆไป เจอรถหัวลาก รถทัวร์บ้าพลัง รถกระบะบ้าคลั่งจี้ท้าย
ทั้งๆที่อยู่เลนกลาง เฮ่อ จะรีบกันไปไหน ไอ้รถเรายิ่งแรงน้อยอยู่ด้วย
: )

ออฟไลน์ Grimme

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ แต่พรุ่งนี้ต้องทำงานอดเที่ยวอย่างคนอื่นเค้า T-T แต่ขอให้จขกทและทุกๆคนเที่ยวหนุกๆนะครับ(เที่ยวเผื่อด้วย)

GreenG

• บุคคลทั่วไป

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ผมก็อยู่บ้านครับ ไม่ไปไหน ช่วงนี้ยิ่งเศร้าๆอยู่ครับ จะกอดแม่ แล้วก็จะเอาสตางค์ให้แม่ครับ  ;D

ออฟไลน์ Rai

• Newbie
  • *
ผมไปตักบาตรที่ อบต.จัดงาน เสร็จแล้วก็ไปกราบอัฐฐิแม่ที่วัด นํ้าตาไหลอยู่พักนึง.                                                                                      เตือนใจกันนิดนึงครับ ถ้ามีโอกาส อยู่กับแม่ซักวันนึง เที่ยวกับท่าน ทานข้าวกับท่าน.                                                                                   ผมคนนึงครับที่ ทํางานกับท่านและครอบครัวมาพอมีฐานะมั่นคงพร้อมไปหมดทุกอย่าง ท่านก็มาจากไปโดยที่ผมมีเวลาตอบแทนพระคุณท่านน้อยมากจนฝังในใจผมทุกครั้งที่คิดเรื่องแม่ขึ้นมา