ผู้เขียน หัวข้อ: รอ swift ต่อ หรือ เอา cube มือ 2 เลยดีครับ  (อ่าน 11005 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
รอ swift ต่อ หรือ เอา cube มือ 2 เลยดีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 00:48:02 »
รบกวนเพื่อนๆ ช่วยตัดสินใจหน่อยครับว่าจะรอ swift ต่อไป(เซลล์บอกได้ประมาณกุมภาT T) หรือจะหนีไปเล่นcube มือ 2ดีครับ?

รถคันนี้เป็นรถของแม่ผมอะครับ  การใช้งานก็ใช้รับน้องที่รร. กับไปตลาดครับวันละ ประมาณ 30กิโล

(แม่เค้าชอบสวิฟ แต่ผมกับพ่อเชียร์ให้เอาคิวบ์แทน- -)

ที่ลังเลเพราะดูแล้วไร้วี่แววที่จะได้สวิฟตามกำหนดรับรถ อีกทั้งตามเว็บบอร์ดจะมีปัญหาเรื่องลัดคิวอะไรกันด้วย

แล้วถ้าซื้อคิวบ์จริงๆนี่ จะมีปัญหาเรื่องอะไหล่ไหมอะครับ 

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ: )
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ vuthtichai

Re: รอ swift ต่อ หรือ เอา cube มือ 2 เลยดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 01:02:42 »
ไม่ลังเลเลยครับ swifเท่านั้น. รถcube มันหมดอนาคตแล้วครับ จดประกอบไม่ให้เข้าต่อไปการหาอะไหล่ก็น้อยลง (เห็นบอกเป็นมือสองส่วนมากเป็นจดประกอบ แต่นำเข้าศูนย์ก็ไม่เวิคอยู่ดี ) สมรรถนะมันไม่ได้ดีอะไรนะครับ ถ้ารับส่งลูกกับจ่ายตลาดผมเสนออีกตัว freed ครับขับง่าย และเอนกประสงค์กว่า

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
Re: รอ swift ต่อ หรือ เอา cube มือ 2 เลยดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 01:15:15 »
รอเถอะครับ คุ้มค่ากับการรอคอย สวิฟท์เป็นรถที่ดี ช่วงล่าง พวงมาลัย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 01:18:47 »
Swift เถอะครับ

Cube ส่วนใหญ่ก็เห็น gen 2 ซึ่งส่วนมากเป็นรถจดทั้งนั้น ขึ้นชื่อรถจด ก็คงคาดหวังเรื่องคุณภาพ หรือเรื่องการชำระภาษีถูกต้องได้ยากครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 01:23:12 »
รอสวิฟไม่ไหว แนะนำjazz hb ครับ ประหยัดกว่ารึพอๆกับอีโคคาร์นั่นแหละ  ถ้าขับถูกหลักนะ 

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 01:32:39 »
รถจดประกอบ มีปัญหาแน่ๆครับ ไหนจะเรื่องคุณภาพการประกอบ (นึกภาพรถที่ถูกรื้อแล้วประกอบใหม่)
อะไหล่ แล้วยังจะเรื่องกฎหมายอีก
นอกจากซื้อมาใช้แบบขำๆ เป็นรถคันที่ 3 หรือ 4 ของบ้าน

ถ้ารอสวิฟไม่ไหว ก็มีตัวเืลือกอื่นๆอีกมากมายนะครับ
ถ้าคุณแม่เป็นคนขับ ผมว่า เอารถที่คุณแม่ชอบดีกว่า

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 02:17:47 »
cube 2 อะไหล่ บาน ใช้งานง่าย ครับ ผมว่ามันนั่ง สบ่ยกว่า สวิฟ อีก น่าสนใจมากครับ

ได้รถ แปลก ตา กว่า ทั่วไปๆ เท่ไปอีกแบบ สนับสนุน นอกกรอบครับ :)
..

ออฟไลน์ Hundredpiper

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 04:25:21 »
ผมเคยได้ยินว่าเค้าถอดแต่ประตูแล้วมาประกอบที่บ้านเราอ่ะครับ
Z4 คันไม่เกิน2ล้านแต่ตอนนี้โดนห้ามไปแล้ว

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 10:09:35 »
ผมเคยได้ยินว่าเค้าถอดแต่ประตูแล้วมาประกอบที่บ้านเราอ่ะครับ
Z4 คันไม่เกิน2ล้านแต่ตอนนี้โดนห้ามไปแล้ว

แล้วความคิดคุณจะเปลี่ยนไป......

ดูเอาเอง!

ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 12:01:01 »
ถ้าจะเอา Cube ก็เอา gen ใหม่จากญี่ปุ่นดีกว่าครับ(เเต่จะสู้ราคาไหวไหมลองดูเอา)

สวิฟคงได้ตามกำหนดเเน่นอนเเล้วล่ะครับเผลอๆจะได้เร็วกว่าด้วยเพราะตอนนี้คนทิ้งจองสวิฟเเล้วไปเอา jazz hb เยอะมาก

ผมก่ะเพื่อนห้าคนทิ้งสวิฟไปเอา jazz hb หมดเเล้วครับเหลือผมคนเดียวเพราะผมได้รถเดือน ตุลา

ข้อความด้านล่างเป็นคำบอกเล่าของบุคคลที่สามโปรดใช้วิจารณจักยานในการอ่าน
ปล.เท่าที่ทราบมาสวิฟถูกทิ้งใบจองไปเเล้วกว่า 30 % โดยเฉพาะพวกที่ได้รถปีหน้าแล้วตอนนี้ยอดการจองลดฮวบอย่างเห็นได้ชัด
ปีหน้า พี่ซู คงกลับมาขายรถหลักร้อยเหมือนเดิมถ้ายังเป็นอย่างนี้อยู่ ไหนจะ ECO พี่โต ไหนจะ Mazda 1 รวมถึง eco boot ของ ford พี่ซูเตรียมตัวได้ถ้ายังไร้การพัฒนา
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 13:11:10 »
ผมว่าเล่น Swift ดีกว่าครับ Cube มันเก่ามาก ได้มาใช้ก็ได้แบบรถเก่า ๆ เดี๋ยวนี้ก็วิ่งกันเยอะไม่เด่นเท่าไหร่แล้ว

แต่ยอมรับว่านั่งสบายกว่า Swift จริง โปร่งกว่าเยอะ ส่วนเรื่องรอนาน ผมว่าแล้วแต่ดวงนะ บางทีอาจไม่นานอย่างที่คิดถ้าเสาะหาซักหน่อย

อย่างผมจองไว้ที่นึงตั้งแต่เดือน พ.ค บอกได้รถภายในเดือน มิ.ย แน่นอน จองไปท็อปสีส้มเพราะเซลบอกว่าได้ชัวร์ รถล็อคเตรียมส่งมาที่ศูนย์แล้ว

พอถึงกำหนดไปตามก็บอกว่าไม่ทราบกำหนดว่าจะได้เมื่อไหร่ เพราะสีส้มท็อปยังไม่มีเข้ามาซักคัน ก็เลยเลิกหวังว่าจะได้แล้ว แต่ขี้เกียจขับรถไปเอาใบจอง

เพราะจองไว้ที่จังหวัดอื่น ค่าน้ำมันก็หลายตังแล้ว

เมื่อวันที่ 10 ไม่รู้อะไรดลใจให้โทรไป ปรากฎว่าเซลบอกว่ารถเพิ่งมาเมื่อตีสี่ ถ้าไม่เลือกสีเลือกรุ่นแล้วจ่ายเงินสดก็รับได้เลย

ตอนแรกมีเงื่อนไขว่าไม่แถมประกัน 50% และบังคับทำประกัน 18000 บาท ( แพงกว่าปรกติ) เพราะเปลี่ยนสีใบจองเดิมใช้ไม่ได้

ด้วยความที่อยากได้ก็เลยเออออไปแล้วก็ขับรถไปรับรถวันนั้นเลย ได้ตัวท๊อปสีขาว (ต่างจังหวัดคนไม่ค่อยออกตัวท๊อปขาวเพราะแพง)

แต่ปรากฎว่าตอนรับรถ รับกับผู้จัดการศูนย์แถมได้ของแถมเหมือนเดิมทุกอย่าง (ประกัน 50%+น้ำมัน+ของจุกจิก) ก็ถือว่าโชคดีไป

รถที่ได้มาขับดีมากกกกก ช่วงล่างแน่นกว่า Jazz ที่ขับเยอะ ภายในวัสดุคุณภาพดี ถือว่าพอใจมาก รถดีเกินราคาครับ

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 15:00:41 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากนะครับ

ช่วยตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเยอะเลย ;D

แล้วสวิฟนี่ขับง่ายไหมครับ คุณแม่ครับรถยังไม่คล่องอะครับ
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 16:47:21 »
รอ swift ดีกว่าครับ ไม่ก็ swift mt น่าจะได้รถแล้ว

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 22:05:19 »
Cube ได้แค่แปลกตาครับ จริงๆแล้วมันก็คือรถที่มีสมรรถนะเหมือนรถ 1.5 ทั่วไปในบ้านเรา แต่ที่แพงหน่อยเพราะมีภาษี

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 22:11:09 »
ถ้าจะเอา Cube ก็เอา gen ใหม่จากญี่ปุ่นดีกว่าครับ(เเต่จะสู้ราคาไหวไหมลองดูเอา)

สวิฟคงได้ตามกำหนดเเน่นอนเเล้วล่ะครับเผลอๆจะได้เร็วกว่าด้วยเพราะตอนนี้คนทิ้งจองสวิฟเเล้วไปเอา jazz hb เยอะมาก

ผมก่ะเพื่อนห้าคนทิ้งสวิฟไปเอา jazz hb หมดเเล้วครับเหลือผมคนเดียวเพราะผมได้รถเดือน ตุลา

ข้อความด้านล่างเป็นคำบอกเล่าของบุคคลที่สามโปรดใช้วิจารณจักยานในการอ่าน
ปล.เท่าที่ทราบมาสวิฟถูกทิ้งใบจองไปเเล้วกว่า 30 % โดยเฉพาะพวกที่ได้รถปีหน้าแล้วตอนนี้ยอดการจองลดฮวบอย่างเห็นได้ชัด
ปีหน้า พี่ซู คงกลับมาขายรถหลักร้อยเหมือนเดิมถ้ายังเป็นอย่างนี้อยู่ ไหนจะ ECO พี่โต ไหนจะ Mazda 1 รวมถึง eco boot ของ ford พี่ซูเตรียมตัวได้ถ้ายังไร้การพัฒนา
Mazda1 มีแผนมาด้วยหรอครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 23:51:23 »
Cube เด่นกว่า หล่อกว่า ทัศนวิสัยดีมากๆๆ และที่สำคัญมันนิ่มมากๆๆ เคยขับครั้งนึงติดใจเลย ข้อเสียมันก็คือ รถจดประกอบแค่นั้นแหละ แค่นี้จริงๆ ผมแนะนำว่า จขกท ไปลองขับดูดีกว่า ถ้าเป็นผมผมจะไม่ลังเลเลยที่จะเลือก cube!! คับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 23:56:35 »
Cube ถ้าเป็นปีเก่าๆอย่าไปเล่นครับ
เพราะเครื่อง 1.4 นั้นมันอืดเกินไปครับ
(ไม่แน่ใจว่าเทียบกับ Eco Car แล้วจะเป็นยังไง)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ oun

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 16:31:38 »
สำหรับรถจดประกอบที่ผมใช้อยู่นะ (ผมรู้จักกับเจ้าของ ที่เอาเข้ามาเอง)
ตัวรถไม่มีตัด ถอดล้อ ถอดเครื่องมา เอาเข้ามาวางเครื่องลง ใส่ล้อ น็อตอยู่ครบทุกอัน
ตัวรถเนียน เส้นสายตรง ภาษีเสียครบ มีหลักฐานยืนยัน
ส่วนตัวผมว่าต้องดูดีๆ เลือกร้านดีๆ นึกถึงรถแข่งที่รื้อทำใหม่ทั้งคัน รถเก๋งเดิมๆที่วางเครื่องใหม่ รื้อช่วงล่างใหม่ ทำสีใหม่ มันรื้อมากกว่านี้เยอะ
ถ้าไม่ได้ตัดต่อแบบตัดครึ่งแล้วนำมาประกอบเป็นคัน ผมว่าน่าสนใจ
ลองดูอิม อีโวที่ทำ รื้อทั้งคันมาสปอตตัวถัง ย้ายสลับของอีก ก็ยังสภาพสวยๆเยอะแยะ
ปล. ความเห็นส่วนตัวครับ ถ้างบถึงเล่นรถแท้ไปเลย แต่ถ้าอยากได้รถเจ๋งๆ ในราคาที่เอื้อมถึง รถจดประกอบก็เป็นทางเลือกครับ ดูร้านดีๆละกันครับ
ผมใช้มา10เดือน บวกเจ้าของเก่าใช้อีก 3-4เดือน ไม่เคยซ่อมครับ เจ้าของเก่าขายคันนี้ให้ผมแล้วไปเอาจดประกอบเข้ามาอีกคันครับ เป็น R34
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 16:36:02 โดย oun »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:44:07 »
ระหว่าง Cube กับ Swift ผมเลือก Swift แบบไม่ลังเล
H.

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 14:11:37 »
คุณแม่ชอบสวิฟท์ ก็จัดให้แกเถอะครับ อีกไม่กี่อึดใจ.. ;D ;D