ผู้เขียน หัวข้อ: [สอบถามครับ] อู่แนะนำ เปลี่ยนกระจกบานหน้า อู่ไหนดีครับ?  (อ่าน 15930 ครั้ง)

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
พอดีมีรถที่บ้านคันนึง Honda Jazz 2010 ถูกหินดีดใส่ครับ  ตอนนี้เป็นรอยร้าวประมาณฟุตนึง

มีประกันชั้น 1 ของทิพยประกันภัย (ซ่อมอู่)

ทีนี้จึงเกิดคำถามว่า ผมควรเอาเข้าไปเคลมที่อู่ไหนดีครับ?

เพราะได้ยินมาว่า ถ้าซ่อมอู่ จะได้กระจกเกรดไทยทำ (หรืออาจเป็นเกรดที่ drop จากการเปลี่ยนโดยศูนย์)

เบื้อต้นเห็นว่าจะไม่มีตรา honda และความหนาของกระจกจะบางลง และอาจมีปัญหาจากการเปลี่ยนโดยช่างไม่เก่ง เปลี่ยนเร็ว กาวไม่สนิท

แล้วก่อปัญหาเสียงลมเข้า น้ำเข้าตามซีลยางในภายหลัง

ถ้าผมอยากได้ กระจก Honda เบิกศูนย์  และ  การติดตั้งที่มั่นใจ ไว้ใจได้  

ไม่ทราบ พี่ๆ เพื่อนๆ ใน HLM มีอู่ที่ไหนแนะนำบ้างไหมครับ  อู่ที่ไว้ใจได้ และผมสามารถเข้าไปเคลมโดยตรงกับอู่ได้เลยครับ

ยังไงขอความคิดเห็นจากทุกท่านด้วยนะครับ

ผมอยู่แถวๆซอย โชคชัยร่วมมิตร (วิภาวดี 16 - รัชดา 19 - ลาดพร้าว 26)  

หากมีอู่ใกล้ๆแถวนี้ที่แนะนำ ช่วยแนะนำมาด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ

- อู่เคลมสี ทำสี ที่ทำเร็ว (ไม่ต้องรอคิว และรอทำนาน) สีคุณภาพดี และมีคุณภาพหลังทำ  พี่ๆเพื่อนๆ แนะนำอู่ไหนบ้างไหมครับ

พอดีมีริ้วรอยที่ต้องการเคลมอยู่บ้างครับ

-  ซีลยางขอบประตูฝาท้าย  มีรอยฉีกขาด (ประตูท้าย)  เราจะเคลมได้หรือไม่ครับ ควรติดต่อที่ไหนดี

ยังไงขอขอบพระคุณอีกทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 21:10:33 โดย il Rewki' N. li »
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
จริงๆ เคลมที่ศูนย์เลยก็ได้นะครับ จะเสียค่าส่วนต่าง 40% ของค่าแรงเท่านั้นเอง
ส่วนของผมทำข้างนอก เพราะที่ศูนย์ใกล้บ้านทำชุ่ยมากกกกกกกกกกกกกกกกกก
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ HYDE--

ล่าสุด ไปทำที่ Glasstech รามอินทรา กม 4

ก็โอเคนะครับ ร้านใหญ่ดี งานก็เนี้ยบดี มั้ง แต่ผมสั่งกระจกเทียบไปนะครับ เพราะของ 0 แพงม้ากกกกกก (BMW E60) แพงกว่า 3 เท่า พอดีประกันไม่มี ก็เลยอดใช้ Rain sensor แต่จะเอาของศูนย์ เค้าก็มีให้

วันที่ไปทำ เห็นมี Cayenne กะ Honda Elysion มาทำด้วย

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
เคยเปลี่ยนกระจกที่ซิกม่าตรงข้ามตึกเนชั่น  เป็นรถนำเข้าเก่าๆ คันนึง
ราคา 3-4 พันบาท  โดยรวมแล้วเหมือนกระจกเดิมติดรถ  แต่ถ้าเบิกศูนย์ฯ หมื่นกว่าแก่ๆด้วย
เปลี่ยนมา 7-8 ปีได้แล้วหล่ะ  ทุกอย่างเหมือนเดิม มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ mongolias

ผมกลับเจออะไรแปลกๆนะ รถผมเคยเปลี่ยนกระจกมาแล้ว 2 บานครับ(รวมของติดรถ)
บานติดรถโดนหินดีด ร้าวเล็กๆ เห็นแล้วไม่สบายใจเลยเคลมกระจกซะ ศูนย์เปลี่ยนกระจกมาให้ใหม่ ใช้ได้อีกแป๊บเดียว โดนหินดีดอีก คราวนี้ร้าวยาวเลย และค่อยๆยาวขึ้นเรื่อยๆ เลยตัดสินใจเปลี่ยน
คราวนี้เปลี่ยนเองครับ ร้านกระจกแถวบ้าน บานนี้โดนหินดีดหลายรอบแล้ว มีรอยร้าวเล็กๆ 1 จุด ผมรู้สึกว่ามันจะทนกว่ากระจกติดรถซะอีก 5555

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
จริงๆ เคลมที่ศูนย์เลยก็ได้นะครับ จะเสียค่าส่วนต่าง 40% ของค่าแรงเท่านั้นเอง
ส่วนของผมทำข้างนอก เพราะที่ศูนย์ใกล้บ้านทำชุ่ยมากกกกกกกกกกกกกกกกกก

ขอบพระคุณครับ  ตอนแรกว่าจะลองเคลมศูนย์
แต่คิดไปมา ค่าแรงส่วนต่างเอาไปจ่ายค่าฟิล์มดีๆน่าจะโอเคคับ
เดี๋ยวนี้ศูนย์เองส่งอู่ไหนไม่รู้เหมือนกัน รู้สึกว่าชุ่ยพอควรจริงๆ

ล่าสุด ไปทำที่ Glasstech รามอินทรา กม 4

ก็โอเคนะครับ ร้านใหญ่ดี งานก็เนี้ยบดี มั้ง แต่ผมสั่งกระจกเทียบไปนะครับ เพราะของ 0 แพงม้ากกกกกก (BMW E60) แพงกว่า 3 เท่า พอดีประกันไม่มี ก็เลยอดใช้ Rain sensor แต่จะเอาของศูนย์ เค้าก็มีให้

วันที่ไปทำ เห็นมี Cayenne กะ Honda Elysion มาทำด้วย

ร้านนี้น่าไปทำครับ  ขอบคุณมากเลยครับ ฟังแล้วสนใจเลย
เสียดาย E60 อ่ะคับ ไม่ได้ใช้ Rain Censor เลย  แต่รถเจ๋งอยู่แล้ว

เคยเปลี่ยนกระจกที่ซิกม่าตรงข้ามตึกเนชั่น  เป็นรถนำเข้าเก่าๆ คันนึง
ราคา 3-4 พันบาท  โดยรวมแล้วเหมือนกระจกเดิมติดรถ  แต่ถ้าเบิกศูนย์ฯ หมื่นกว่าแก่ๆด้วย
เปลี่ยนมา 7-8 ปีได้แล้วหล่ะ  ทุกอย่างเหมือนเดิม มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น

ขอบคุณมากครับ
ผมเริ่มได้คำตอบในใจแล้วครับ  ^^

ผมกลับเจออะไรแปลกๆนะ รถผมเคยเปลี่ยนกระจกมาแล้ว 2 บานครับ(รวมของติดรถ)
บานติดรถโดนหินดีด ร้าวเล็กๆ เห็นแล้วไม่สบายใจเลยเคลมกระจกซะ ศูนย์เปลี่ยนกระจกมาให้ใหม่ ใช้ได้อีกแป๊บเดียว โดนหินดีดอีก คราวนี้ร้าวยาวเลย และค่อยๆยาวขึ้นเรื่อยๆ เลยตัดสินใจเปลี่ยน
คราวนี้เปลี่ยนเองครับ ร้านกระจกแถวบ้าน บานนี้โดนหินดีดหลายรอบแล้ว มีรอยร้าวเล็กๆ 1 จุด ผมรู้สึกว่ามันจะทนกว่ากระจกติดรถซะอีก 5555

ขอบคุณมากครับ
สงสัยจริงๆ ว่าแท้จริงแล้วกระจกแบบไหนดีกว่ากัน
ถึงคราวเปลี่ยนก็คงต้องเปลี่ยนจริงๆแล้วใช่มั๊ยครับ :)

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยตอบนะครับ
ใครมีร้านแนะนำดีๆ มาแนะนำกันหน่อยนะคับ
ขอบคุณน้ำใจใน HLM ครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ banch

Thai Auto Glass

เข้าไปเปลี่ยนได้เลย เรื่องประกันเค้าจัดการให้เอง

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
Glasstech รามอินทรา กม 4 อีกเสียงครับ