ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่เอาไปแต่ง(ติดสเกิร์ตรอบคัน แต่งท่อ) เวลาขายต่อราคาตกเยอะไหมครับ  (อ่าน 8595 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
อยากทราบว่าพวกรถที่เอาไปแต่งเนี่ย เวลาขายต่อ ราคาตกเยอะไหมครับ

ผมขอแยกเป็น 2 พวกนะครับ

1.แต่งธรรมดา เช่น เบาะหนัง สเกิร์ต สปอยเลอร์ทั่วไป
2.แต่งแบบเยอะๆ เช่น เปลี่ยนท่อด้วย ติดสติกเกอร์ อะไรทำนองนี้น่ะครับ

ออฟไลน์ Action

ส่วนมากจะตกไม่เยอะครับ ถ้าขายเองน่ะ

เราแค่บอกว่า ราคาทั้งหมดนี้รวมชุดแต่ง

วัยรุ่นบางคนเห็นอาจจะชอบเลย เพราะไม่ต้องเอาไปแต่งต่อ

ขับหล่อได้ทันที ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member
ผมก็เคยขายครับ แต่งรอบคันแต่ไม่ยุ่งกับเครื่อง
ขายเองในเว็บนี่แหละครับ ได้เยอะกว่าเต็นตีราคาให้ 1แสนพอดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แต่งจนหลุดโลก ราคาตกแน่ครับ
ถ้าแต่งสวยพอดีพองาม บางคนเห็นแล้วชอบทันที
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HYDE--

ข้อ 1 ผมว่ายังไงก็ไม่น่าตกนะครับ

ข้อ 2 ขึ้นกะว่า แต่งแค่ไหน อาจจะทำให้ราคาขึ้น หรือ ตกฮวบฮาบ ก็ได้

เช่น Hyundai H1 บางคันที่แต่งเบาะ กะ เครื่องเสียง ชุดละหลายแสน งานเนี้ยบๆก็ราคาขึ้น (แต่ก็ขาดทุนอยู่ดี)

ในขณะที่ 200SX ของเพื่อนผม ไปทำสี Effect ที่มันเรืองแสงเป็นม่วง ส้ม แดง แล้วก็แต่งอีกหลายๆอย่าง งานก็ไม่ค่อยเนี้ยบ
ไม่ไช่แค่ราคาตกนะครับ ขายไม่ได้เลยแหละ จนต้องไปทำสีใหม่ทั้งคัน ยิ่งขาดทุนหนัก

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
ไม่ยุ่งกับเครื่อง เเต่งหล่อพอเป็นกระสัยไม่น่าจะตก

ตอนนี้วางแผนเเต่งนู่นนี่ไว้เเล้ว

ถ้าจะตกก็ตกไป ขอให้ขณะที่มันอยู่กับเรา มันเจ๋งสำหรับเราก็พอ

ผมเอาความรู้สึกมาเป็นที่ตั้ง  แต่ในแง่คนหารถมือสอง

ผมมองว่าพวกแต่งๆ เนี่ยดูไม่น่าไว้ใจแหะ

แต่ใครจะรู้รถผมไม่เคยเคลมประกันเลย ของเหลวก็ปีละ 2 ครั้ง

ออฟไลน์ Eddy5659

ยืนยันว่าไม่ตกแน่นอน
ขอแค่ไม่ชนมา ไม่โมเครื่อง ตกพอๆกับรถไม่แต่งครับ
เพราะรถผมคันก่อนก็แต่งนั่น แต่งนี้ ติดสารพัด ราคาขายได้พอเท่ากับรถคันอื่นๆในปีเดียวกันเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ YenChar

แต่งแบบไหนล่ะ

ถ้าแค่เบสิก ท่อ ล้อ สปริงโหลด ค้ำโช๊ค โอเคครับ รับได้
ถึงเวลา ก่อนขาย ก็ถอดของแต่งไปขายดีกว่าครับ
ผมว่า ทำกลับเดิมๆ ขายง่ายสุด

แต่ถ้าแต่งแบบ"เยอะ"เกิน
พาร์ทแปลกๆรอบคัน แปลงกันชนหน้า ระเบิดซุ้มล้อ เจาะกันชน เจาะแก้ม ปรับมุมล้อ แปลงเบรค
ผมว่า ตกไม่เหลือหรอครับ

ยังไงๆ คนเราก็มองว่า คนแต่งรถ ต้องขับเร็ว ขับเร็ว ต้องสึกหรอ ต้องชน
ทั้งๆที่จริงๆแล้ว คนแต่งรถ ขับระวังมากๆก็มี ยิ่งแต่ง ยิ่งห่วง ยิ่งขับระวัง ก็มี

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
ผมถอดขาย แม็ก tien ss ลำโพง skirt ออกขายได้เกือบ 5 หมื่น
แล้วค่อยขายรถครับก็ได้ราคาตลาด

ถ้าขายพร้อมๆของแต่งคงบวกไม่ได้มาก

ออฟไลน์ MystogaN

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กะ รสนิยมของผู้ขายและผู้ซื้อในเวลานั้นๆ :P

ออฟไลน์ Devil13

ข้อ 1. ราคาจะบวกของแต่งได้บางส่วนครับ ถ้าใช้ของดีหน่อยคนมักชอบเพราะไม่ต้องแต่งเอง
ข้อ 2. เท่าที่ผมเห็นมักขายยากครับ การแต่งจัดๆอาจดูดีในสายตาคนคนเดียวก็ได้

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ถ้าจะขายให้ง่ายสุด ระเบิดของแล้วทำเดิมก่อนประกาศขาย
ก็มีบ้างที่ไม่ค่อยทำ อย่างล้อแม็กซ์ชุดละ 3-4 หมื่น ซื้อมาใส่ได้
แต่กลับไม่ยอมหาล้อเดิมที่มีขายเกลื่อนชุดละ 4-5 พันมาใส่คืน

รถแต่งเต็มสูบขายได้ครับ แต่ต้องเจาะจงกลุ่มผู้ซื้อเล็กน้อย เช่น คนใกล้ตัว คอซิ่ง เพื่อนในบอร์ด
ปล่อยเต็นท์โดนกดแน่นอน แถมเต็นท์เองเอาของแต่งไปตีราคาเพิ่มอีก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปกติแล้วควรเก็บของเดิมเอาไว้ด้วยครับ ไม่ใช่เอาไปขายหรอเทิร์นซะหมด ของแต่งก็แน้นของแท้พอเวลาขายต่อก็ถอดของแต่งขายขาดทุนนิดหน่อย แล้วใส่ของเดิมกลับขายได้ราคาปกติ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น