ผู้เขียน หัวข้อ: ได้มาคอบครองแล้วครับ Volvo S80 2.0T (ออกสื่อช้าไปนิส)  (อ่าน 30375 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

• Sr. Member
Re: ได้มาคอบครองแล้วครับ Volvo S80 2.0T (ออกสื่อช้าไปนิส)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:41:44 »
ประตูด้านหลังมีแผงบังแดดให้ทั้งสองด้าน รวมถึงม่านบังแดดด้านหลังด้วย แต่ทั้งหมดนี้ยังต้องพึ่งแรงมือทั้งนั้น ไม่เข้าใจว่า Volvo เค้าทำม่านบังแดดหลังไฟฟ้าไม่ได้รึไง ยังไม่เคยเห็นเลย งง จัง

บริเวณใต้มือเปิดประตูจะมีหลอด LED สีขาวนวลทั้งสี่บาน เพิ่มความสวยงามยามค่ำคืนด้วยครับ

และที่ประตูหลังนี่เอง ทำผมนอยไปเป็นอาทตย์ เนื่องจากมีเสียงดัง แก๊กๆ เวลาขับบนถนนไม่เรียบ เหมือนประตูประกอบไม่แน่น พอเอารถเข้าศูนย์ตอนเชคระยะ 1000 กม. ช่างบอกว่า เป็นที่ยางขอบประตูมันฝืดหรืออะไรซักอย่างฟังไม่ถนัด แก้ด้วยการอัดยางขอบประตูให้ใหม่ทั้ง 4 ด้าน แล้วเสียงเข้ากรรมก็หายไปครับ โล่งอก!

Re: ได้มาคอบครองแล้วครับ Volvo S80 2.0T (ออกสื่อช้าไปนิส)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:44:11 »
ออฟชั่นที่เพิ่มขึ้นมาของ T4 คือ แผงควบคุมเครื่องเสียงสำหรับ ผดส.ด้านหลังครับ อันนี้ต้องมีหูฟังมาเอง สามารถเลือกฟัง Media แยกจากตอนหน้าได้อย่างอิสระเลยครับ เจ๋งดี แต่.. สายหูฟังต้องยาวหน่อยนะครับ ลองใช้ของ iPhone แล้วมันสั้นไป นั่งพิงหลังฟังไม่ได้ >.<"

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:57:58 »
รถสวยมากเลยครับ ยินดีกับรถใหม่นะครับ :D

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 22:58:37 »
กว่าจะเปิดฝากระโปงได้หาที่ปลดล๊อคนิรภัยตั้งนาน ปกติรถญี่ปุ่นจะอยู่ตรงกลางของฝากระโปรงเลย แต่ S80 คันนี้ดันมาอยู่ด้านขวาซะงั้น *-*

ขออภัย หารถผมเจิมโหดไปนึดนึง เนื่องจากบอกเจ้าอาวาสข้างในขอเขียนไม่ต้องเยอะ (แถมซื้อปากกาเคมีสีทองไปให้ท่านด้วย)

เข้าเรื่องดีกว่า 2.0 Turbo คันนี้ 1999cc. 203 Hp แรงบิด 300 Nm ไม่เคยจับเวลา 0-100 เลย แต่จากกระดาษเคลมว่า 8.5 วิ ผมว่าน่าจะเกินนิดหน่อย เท่าที่ลองใช้งานมา เครื่องแรงดีใช้ได้ครับ แรงบิดมาต่อเนื่องทุกย่านเลย อันนี้ประทับใจมาก กดเป็นมา ส่วนความเร็วสูงสุดเคยลองสั้นๆได้ 220 แต่คิดว่าน่าจะไปต่อได้ถ้าถนนไม่หมดซะก่อน (กระดาษเคลมไว้ 230 แหนะ)

ส่วนเกียร์เป็นแบบ Power Shift 6 จังหวะราบเรียบ นุ่มนวลดีครับ มีโหมด + - ให้ด้วย ผมว่ามันใช้งานไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ Wish ยังเล่นได้มันส์กว่าหน่อย กรณีขับแบบอัดๆ ผมว่าคันแร่งมันยังหน่วงๆไม่ทันใจวัยรุ่นอยู่ ถามช่างที่ศูนย์แล้วปรับแต่งอะไรไม่ได้ ณ จุดนี้ >.<"

ส่วนเรื่องอัตราบริโภคน้ำมัน ตอบได้เลยว่า กินน้ำมันครับ!! แต่อาจจะน้อยกว่า Teana 250XV เล็กน้อย 12 กิโลลิตรต้องเนียนๆขับจริงๆถึงจะได้เห็นครับ ในเมือง 5-6-7 กม.-ลิตร ขึ้นอยู่กับสภาพจราจร (อันนี้จากหน้าปัดนะครับ ยังไม่เคยลองวัดเองดูซักที)

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 23:08:54 »
อุปกรณ์ที่ขาดไม่ได้สำหรับ Volvo ยุคใหม่ครับ City Safe อะไรพวกนี้ ยังไม่เคยมีโอกาสได้ใช้ อย่างมากสุดเจอแค่ แทบสีแดงยาวๆ ขึ้นโชว์ที่กระจกหน้าพร้อมเสียงเตือนดังลั่น แปลว่า ระวังชน!! ส่วนถ้าขึ้นเป็นแถบส้มๆสั้นๆ แปลว่าใกล้คันหน้ามากไปแล้วนะ ถอยๆออกมาหน่อยเดี๋ยวหินดีดใส่ อิอิ (เราสามารถตั้งระยะได้จากพวงมาลัยครับ)

ส่วนที่ชอบมากและใช้บ่อยที่สุดคือ ACC ระบบควบคุมความเร็วแบบแปรผัน ผมคิดว่าน่าจะเป็น version ล่าสุดแล้วนะครับ สามารถชะลอความเร็วจนรถหยุด และออกตัวได้เอง (แต่ต้องหยุดไม่นานเกิน 2-3 วินาที) ถ้านานเกินนี้ต้องเหยียบคันเร่งส่งนิดนึง แล้วมันก็เร่งต่อไปเองอัตโนมัติ และถ้าหยุดนานๆระบบจะขึ้นเบรกมือไฟฟ้าให้ด้วย

และระบบที่มีประโยชน์ แต่รำคาญมากที่สุดคือ Lane Departure แฮะๆ ของเค้าดีนะ แต่บางทีมันรบกวนเราอ่ะ เวลาเข้าโค้งนี่กินเลนไม่ได้เลย ร้องโหยหวนตลอด จึงต้องปิดไปตามระเบียบ เพราะเวลาระบบทำงานมันจะหลี่เสียงของวิทยุลง ทำให้ฟังเพลงไม่ได้อัธรส อิอิ

ส่วน Drive Alert Control ยังไม่เคยพบเจอกันเลย ถ้าจำไม่ผิดมันตั้งได้ครับว่าจะให้เตือนเมื่อไหร่

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 23:12:51 »
เปิดกระโปรงท้ายได้จากรีโมตหรือปุ่มเหนือกรอบทะเบียบ (กลอนไฟฟ้า) ไม่ค่อยกว้างเท่าไหร่แฮะ แต่สามารถพับเบาะหลังได้ มีแผ่นป้ายฉุกเฉินแนบมาด้วย

กล่องฟ้าๆแดงๆ เป็นน้ำยาขัดเบาะที่แถมมาให้กับตัวรถ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 23:17:35 »
ยังดีที่เปิดออกมาแล้วยังเจอยางอะไหล่ เป็นล้อกระทะธรรมดา ไม่ใช้ max 18" ง่าาา มีอุปกรณ์เครื่องมือให้เท่าดีจำเป็นครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 23:29:09 »
รูปสุดท้ายเป็นปัญหาที่เจอหลังจากใช้มา 1 เดือนครึ่งครับ คือ เบาะเลอะง่ายมากและเป็นรอยด้วยครับ คิดว่าน่าจะเกิดจากกระดุมจากกางเกงยีนส์ แจ้งทางศูนย์ไปแล้ว เค้าบอกว่าเคลมได้!! มันเจ๋งต้องนี้แหละ อิอิ

และอีก 1 อย่างคือ รถคันนี้เติม E85 ไม่ได้เหมือนรุ่น 1.6 DRIVe ก็เลยต้องทนเติมน้ำมันอันแสนแพง โซฮอล์95 สถานเดียว

สิ่งที่อยากให้มี คือ
1. อยากให้แรงกว่านี้อีกนิด อิอิ (แต่บ่นกินน้ำมันจัง)
2. อยากให้มีเปิด-ปิดไฟหน้า AUTO
3. อยากให้ sensor ต่างๆลดความเอ๋อลงหน่อย ขี้เกียจดับเครื่องแล้วเปิดใหม่ หุหุ
4. ม่านไฟฟ้ากระจกหลังมีหน่อยน้าาา
5. กล้องหลัง + NAVI
6. ช่วงล่างปรับระดับไม่ได้ อยากได้แข็งกว่านี้อีกนิสสส เกียร์น่าจะมีโหมด SPORT เวลาอยากซิ่ง (จิงๆแค่กดมิดติดเหล็กก็มาแล้วแหละ)

สุดท้ายนี้ แม้ว่าโฉมนี้จะออกมานานแล้ว ผมก็ยังรู้สึกว่าโดนรวมแล้วประทับใจอยู่มากครับ มันไม่ได้ดูแก่เหมือน Volvo รุ่นก่อนๆ เครื่องยนต์+เกียร์ และระบบความปลอดภัย เอาใจผมไปเลย เก็บเสียงได้ดีเยี่ยม ห่วงแค่ศูนย์บริการและค่าอะไหล่หลังพ้นประกัน (ขนาดแค่เอารถไป unlock monitor เวลาขับรถ โดนไป 2400 ครับ)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 23:33:29 »
ถือเป็นรีวิวไปแล้วครับ เยี่ยมเลย  ;D

แต่ผมสงสัยว่าเคลมรอยถลอกที่เบาะหนังเค้าจะแก้ไขยังไงให้เรา พอจะทราบไหมครับ?
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 23:59:21 »
นั่นสิ ผมเริ่มลังเลแล้วว่าตั้งกระทู้ผิดห้อง หลงประเด็นรึป่าว 55+
ส่วนเรื่องเคลมศูนย์ยังไม่โทรมาแจ้งเลยครับ แล้วจะมาอัพเดทให้ทีหลังนะครับ

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:16:21 »
ที่บ้านผมก็ใช้อยู่ครับแต่ตัว 2.5 ft เคลมเบาะไปรอบคันแล้วครับ แต่ที่ดีคือเคลมได้ ;D

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:56:03 »
เครื่องดูขลังมากครับ

ออฟไลน์ pk71

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:27:47 »
เบาะผมก็เป็นรอย เหมือนโดนรอยข่วนอะไรไม่รู้ด้านหลัง แต่เยได้ยินว่าเคลมได้ เลยไม่ได้ทำอะไรตอนนี้ แต่ต้องเอาไปเคลมก่อนหมด warranty 3 ปีปะครับ แบบเคลมทั้งคันไรงี้ หรือว่าเจอแล้วเอาไปเคลมเลย หรือรอก่อนหมด 5 ปีกันแน่หว่า ไม่แน่ใจ  :-\

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 14:02:57 »
นี่ถ้าก็อปข้อความลงห้องรีวิว  แล้วใส่รูปใหญ่ๆชัดๆนี่   กระทู้รีวิวดีๆเลยนะเนี่ย   ;D

ช่วงล่างเป็นยังไงบ้างครับ  นุ่มนิ่มนั่งสบายในแบบ volvo เลยหรือเปล่าครับ

เคยเจอสีดำใส่ขอบ 18 มองตามเลยครับ  สวยจริงๆ  (2.5 FT Sport)  สงสัยช่วงล่างสปอร์ตด้วยมั้งครับ  เตี้ยพองามเลย

S80 ผมว่าสวยมากครับ  ถ้าจับโหลดลงนิสสเดียว (แบบตัว Sport) ล้อประมาณ 18 แล้วแบบว่า WOW เลยครับ  :o

ออฟไลน์ edward

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 14:25:33 »
รีิวิวแจ่มมากครับ ผมใช้มาปีครึ่งแล้ว ว่าจะรีวิวก็ ว่าจะ ว่าจะ อยู่นั่น ไม่ได้ทำสักที อายจัง  :P

เรื่องเบาะผมก็เป็นเหมือนกันครับ  สงสัยเพราะมันนุ่มเกิ้นนน เลยยับและลอกง่ายไปหน่อย

กะว่าจะไปเคลมก่อนหมดประกัน 3 ปีเหมือนกันครับ

อยากรู้ว่ามันเคลมอะไรได้อีกบ้าง  ;D

ของผมใช้ 2.5FT แรงกว่าและกินกว่า  :P ยังดีที่เติม E85 ได้

ยินดีด้วยกับรถใหม่ครับ

อ้อ ไม่รู้รุ่นนี้จูน Polestar ได้หรือเปล่า น่าจะขับมันขึ้น ช่วงล่างลองเข้าไปดูกระทู้นี้นะครับ ของคุณเจียง

http://www.volvomania.com/forum/index.php?topic=28577.0

แต่ผมกะรอหมดประกันค่อยจัดทีเดียว อีกอย่างตอนนี้บ่อจี๊ด้วย :'(

ออฟไลน์ Despinaauto

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 18:31:32 »
    เครื่องเท่ห์กว่าลายเคฟลาอีกครับ  555

สงกะสัยทำไมไม่ยอมติด Navi มาให้นะ  ดูแรงม้าเครื่องน่าจะพอๆกับ E 250 CGI แรงพอตัวครับ

ออฟไลน์ Pro nop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 22:27:32 »
สวยมากๆเลยครับ ผมว่่า s80  สีนี้ดูหล่อเข้ามาก! ผมเองก็กำลังจะไปรับเจ้า s60 วันเสาร์นี้หลังจากรอมา 4 เดือน ^^ ดีใจที่มีสมาชิก volvo เพิ่มขึ้นครับ  :)

ออฟไลน์ G_6611

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 23:32:21 »
เบาะเลอะง่ายมากจริงๆครับ..อีกอย่างเวลาฝนตกทีไรไฟBlisงอแงทุกที

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 23:58:19 »
นี่ถ้าก็อปข้อความลงห้องรีวิว  แล้วใส่รูปใหญ่ๆชัดๆนี่   กระทู้รีวิวดีๆเลยนะเนี่ย   ;D

ช่วงล่างเป็นยังไงบ้างครับ  นุ่มนิ่มนั่งสบายในแบบ volvo เลยหรือเปล่าครับ

เคยเจอสีดำใส่ขอบ 18 มองตามเลยครับ  สวยจริงๆ  (2.5 FT Sport)  สงสัยช่วงล่างสปอร์ตด้วยมั้งครับ  เตี้ยพองามเลย

S80 ผมว่าสวยมากครับ  ถ้าจับโหลดลงนิสสเดียว (แบบตัว Sport) ล้อประมาณ 18 แล้วแบบว่า WOW เลยครับ  :o

จริงๆรุ่นผม ได้ล้อ 18" จากโรงงานแล้วครับ ซึ่งว่ามันไม่กระด้างเลยนะ เท่ห์ด้วย

ขอบคุณสำหรับทุกคอมเม้นครับ ^___^

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 08:23:07 »
    เครื่องเท่ห์กว่าลายเคฟลาอีกครับ  555

สงกะสัยทำไมไม่ยอมติด Navi มาให้นะ  ดูแรงม้าเครื่องน่าจะพอๆกับ E 250 CGI แรงพอตัวครับ

เครื่องคงต้องยกให้ทางนู้นไปครับผมขับ 2.5 FT ไล่ E250 CGI ไม่เข้าครับขับคนเดียวทั้งคู่ครับ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 12:20:12 »

เครื่องคงต้องยกให้ทางนู้นไปครับผมขับ 2.5 FT ไล่ E250 CGI ไม่เข้าครับขับคนเดียวทั้งคู่ครับ

แล้วระหว่าง2.5FT กับ 2.0T4 ของผมมันต่างกันเยอะป่าวครับ?? วัดสั้นๆกับ FD1.8 รู้สึกว่าไม่ได้เหนือกว่าเท่าไหร่เลย >.<"

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 13:16:24 »
เอ่อ อันนั้นผมลองดูขำๆครับลองกดตามเค้าดู เคยลองกดตาม 730d ปรากฎว่ายิ่งวิ่งยิ่งห่างครับ --" ตามไม่ทันแถมโดนทิ้งยาวๆๆๆๆๆๆเลยครับ :'(

เดี๋ยวว่างๆจะหาคนขับอีกคนอยากจะลองดูกับ 525d ตัวเครื่อง 3000 นะครับ ของผมดุว่าต่างกันเยอะไหมครับ ;D

ออฟไลน์ edward

• Full Member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 13:27:00 »
เอ่อ อันนั้นผมลองดูขำๆครับลองกดตามเค้าดู เคยลองกดตาม 730d ปรากฎว่ายิ่งวิ่งยิ่งห่างครับ --" ตามไม่ทันแถมโดนทิ้งยาวๆๆๆๆๆๆเลยครับ :'(

เดี๋ยวว่างๆจะหาคนขับอีกคนอยากจะลองดูกับ 525d ตัวเครื่อง 3000 นะครับ ของผมดุว่าต่างกันเยอะไหมครับ ;D

รอฟังผลครับคุณ Golf  ;D

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 18:08:41 »
รอสักนิดครับ