ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้รถมือสองมาค่ะ จะใช้ทะเบียนเลขอื่น ไปจองเลขมาแล้ว ขั้นตอนต่อไปทำอย่างไรบ้างคะ  (อ่าน 6416 ครั้ง)

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
ลองsearch หาในgoogle เจอแค่การจองเลขแล้วจบแค่นั้น.  ถ้าเป็นรถมือสอง จองแล้ว ทำอย่างไรต่อคะ

ออฟไลน์ Action

ถ้ามีป้ายทะเบียนที่เป็นพวกเลขสวยอยู่ในมือ หรือต้องการสลับเลขระหว่างรถ 2 คัน (ต้องเป็นประเภทเดียวกัน) ไปที่ขนส่งเลยครับ

หรือถ้ามีอะไรไม่แน่ใจ ไปสอบถามที่ขนส่งจังหวัดท่านได้ ส่วนขั้นตอนผมไม่แน่ใจ เคยแต่จองรถไปแล้วล๊อคเลขว่าจะเอาเลขนี้ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ nobeta04

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบว่าจองทะเบียนไปนานหรือยังครับ ถ้ายังไม่นานต้องรอหน่อยครับ อาจจะมากกว่า 3 เดือน และให้ทางขนส่งติดต่อมาีครับ ว่าได้ป้ายแล้ว จากนั้นให้เรานำป้ายเก่าพร้อมทะเบียนไปแจ้งยกเลิก และเปลี่ยนทะเบียนที่ขนส่ง อาคาร 2 จำชั้นไม่ได้ครับ เสียค่าใช้จ่ายประมาณ 700 กว่าบาทนี่แหละครับ แต่ผมจ้างคนรู้จักไปดำเนินการให้ เสียไปประมาณ 4,000 บาทครับ

ออฟไลน์ jaejukjik

• Jr. Member
  • **
1. จองเลขใหม่
2. รอได้เลขใหม่ก่อน
3. แจ้งสลับเลข
4. แจ้งยกเลิกเลขเก่า

ขนส่งต้องทำอะไรเป็นขั้นตอน ถูกต้องแน่ชัด เอกสารครบ แม้แต่ลายเซ็นเอกสาร ก็ต้องให้เนียน ห้ามปลอม จากประสบการ์ณ จริง ครับ :)

ออฟไลน์ NoName__???

ตอนนี้เพิ่งจองเลขไป2อาทิตย์ค่ะ  แสดงว่าต้องรอป้ายเสร็จ. แล้วมีเบอร์อะไรที่เราโทรไปเช็คได้มั้ยคะ สมมติอีกสองสามเดือนข้างหน้า จะ/ด้ลองเช็คว่าผลิตถึงไหนแล้ว ของเรามีกำหนดรึยัง