ผู้เขียน หัวข้อ: esp นี่ช่วยได้เยอะไหมครับ  (อ่าน 7270 ครั้ง)

ออฟไลน์ ekaluck30

• Newbie
  • *
esp นี่ช่วยได้เยอะไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:24:13 »
มีใครมีประสบการณ์ตรง ได้ใช้ไหมครับ

NgoH

• บุคคลทั่วไป
Re: esp นี่ช่วยได้เยอะไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 09:45:43 »
เยอะครับ
หักหลบแรงๆ อย่างทึ่งครับ
ผมเคยขับออกต่างจังหวัด กำลังใจลอยมองด้านข้าง เสียงรถข้างหน้าเบรคดังเอียดดด เบรคไม่ทันมาเร็วไปใกล้เกิน ถ้าตัดสินเบรคต่อมีชนแน่ จึงหักลบอย่างแรง โอ้ไม่มีอาการ ของรถเลยว่ามันจะพลิกคล่ำ หลังก็ไม่ได้หลุดจากเบาะ
อีกระบบ TCS
มีไว้ก็สุดยอด ป้องการลื่นไถล หรือล้อหมุนฟรี ผมสามารถพารถลุยโคลนเหนียวๆ ไปได้ เยี่ยมครับ รถเก๋งทำได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 09:59:24 โดย Negrito »

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:13:02 »
ช่วยได้ซิครับ
ไม่งั้น ตอนนี้รถที่ขายในอเมริกาทุกรุ่นต้องบังคับต้องมี esp ถึงจะขายในอเมริกาได้

ระบบนี้ช่วยต่อเมื่อเสียการทรงตัวครับ จะไม่ได้ใช่ทุกครั้งที่ขับรถครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:22:16 »
มีไว้มันก็ดีครับแต่ไม่ได้ใช้จะดีที่สุด  ตั้งแต่ใช้รถมา 20 ปีเคยเห็นระบบมันทำงานแค่หนเดียวเอง ถ้าตอนนั้นไม่มีระบบนี้คงเจ็บหนักอยู่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:40:29 »
ลองหาดูคลิปในยูทูปสิครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:43:03 »
จากประสบการณ์ใช้ได้จริงครับ เวลาเจอน้ำขังบนถนน หรือบนทางด่วน ที่ความเร็ว 60-80 ขึ้นไป
มานจากระพริบเป็นจังหวะครับ อ่อ ถ้าออกตัวแรงๆ บนถนนลาดยาง ก็สามารถเจออาการนี้ได้แล้วครับผม :)
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:45:46 »
"มีแล้วไม่ได้ใช้ .... ดีกว่าต้องใช้แล้วไม่มี"

ออฟไลน์ MILD

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:52:38 »
"มีแล้วไม่ได้ใช้ .... ดีกว่าต้องใช้แล้วไม่มี"

แต่รถเมืองไทยส่วนมากมันไม่มีให้ใช้หน่ะสิครับ  ;D

ออฟไลน์ LoveYouToo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 11:27:15 »
ไม่ทราบว่ามีประเทศไหนแล้วบ้างครับที่บังคับให้รถที่ขายในประเทศเขาจะต้องมี

1. ABS & Airbag(s)  และ/หรือ
2. กำหนดให้มีระบบควบคุมการทรงตัวของรถ

อยากจะทราบว่าประเทศไทยเราอยู่ในระดับใดแล้วในเรื่องความปลอดดภัยของรถเมื่อเทียบกับทั้งโลก แล้วโอกาสที่ประเทศไทยเราจะบังคับให้มีอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยในรถเหมือนอเมริกาจะพอมีหรือไม่ โดยส่วนตัวผมอยากให้รัฐออกกฎหมายให้รถทุกคันจะต้องมี ABS & Airbags คู่หน้า ส่วนรถตั้งแต่ระดับ C-segment ขึ้นไปบังคับให้มีระบบควบคุมการทรงตัวและระบบป้องกันการลื่นไถลไปเลย(รถพิคอัพนึกไม่ออกว่าควรใช้เกณฑ์ไหน) อย่างที่บริษัทผมรถผู้บริหารระดับสูงมีระบบความปลอดภัยครบ ส่วนระดับอื่นได้ถุงลมกับ ABS ก็ดีใจตายแล้ว(ส่วนใหญ่ไม่มี)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 13:20:33 »
ช่วยเยอะครับ ยูทูปเลยครับ เห็นภาพชัดเจน

ออฟไลน์ Air_graphic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 13:37:27 »
ของผมเป็น VIGO 3.0 G 4x4 VSC เจอมา2ครั้ง

เข้าโค้งแรงจนท้ายปัด หักพวงมาลัยกลับ รถไม่เสียการทรงตัวแต่เฉนิดหน่อย ควบคุมเส้นทางได้

อีกทีนึง ฝนตกหนัดมาก ยางเก่าติดรถดอกสึกถึงสะพานยาง ส่งโค้งแล้วขึ้นเขา ล้อฟรีท้ายปัด ระบบตัดกำลังเครื่อง
VSC TRC จะทำงานประสานกันพร้อมเสียงตือน ปิ้บๆๆๆ ถือพวงมาลัยบอกรถให้แม่นๆว่าจะไปทางไหน เดี๋ยวมัน
พาไปเองไม่เสียการคุวบคุม

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 14:38:46 »
ผมว่ามันก็ช่วยได้เยอะนะ แต่ส่วนตัวคิดว่า ระบบของรถตลาดแมส กับตลาดพรีเมี่ยม ทำออกมาได้คุณภาพต่างกัน แต่อาจจะเป็นที่ปัจจัยภายนอกก็ได้ เช่น ยาง เป็นต้น

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 14:39:15 »
แต่ถ้ามี HARDWARE ที่ดี+ ทักษะการขับขี่ที่ดี  แล้ว software มีผลน้อยมากๆๆ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 15:43:50 »
เดือนก่อนขับFiesta ไปIkea ฝนตกหลักมาก ออกจากซอยจอดรถแล้วเหยียบคันเร่งหน้าปัดขึ้นแว๊ปๆแล้วไปแบบปกติ แอบมองกระจกหลังน้ำเจิ่งพื้นพอสมควร

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 20:12:55 »
เคยนั่งในรถเทสต์ไดรฟ์ที่โรงงานเก่า ในสนามทดสอบระบบการทรงตัว
ยอมรับว่ามันช่วยได้เยอะเลย เทียบตอนปิดระบบหักนิดเดียวหมุนแล้ว แตาพอเปิดระบบมันดึงกลับมาให้อยู่ในทิศทางได้
แต่ระบบมันก็มีขีดจำกัดของมันเหมือนกัน ไม่ใช่ว่ามันจะช่วยได้ 100%

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 20:14:28 »
ลงแอ่งน้ำความเร็วเป็นร้อยบ่อยๆครับ ESP กระพริบระวิงเลย ช่วยได้แน่ๆ ไม่งั้นหมุนไปแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kira&friend

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 21:17:32 »
ไม่ทราบว่ามีประเทศไหนแล้วบ้างครับที่บังคับให้รถที่ขายในประเทศเขาจะต้องมี

2. กำหนดให้มีระบบควบคุมการทรงตัวของรถ

อยากจะทราบว่าประเทศไทยเราอยู่ในระดับใดแล้วในเรื่องความปลอดดภัยของรถเมื่อเทียบกับทั้งโลก แล้วโอกาสที่ประเทศไทยเราจะบังคับให้มีอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยในรถเหมือนอเมริกาจะพอมีหรือไม่ โดยส่วนตัวผมอยากให้รัฐออกกฎหมายให้รถทุกคันจะต้องมี ABS & Airbags คู่หน้า ส่วนรถตั้งแต่ระดับ C-segment ขึ้นไปบังคับให้มีระบบควบคุมการทรงตัวและระบบป้องกันการลื่นไถลไปเลย(รถพิคอัพนึกไม่ออกว่าควรใช้เกณฑ์ไหน) อย่างที่บริษัทผมรถผู้บริหารระดับสูงมีระบบความปลอดภัยครบ ส่วนระดับอื่นได้ถุงลมกับ ABS ก็ดีใจตายแล้ว(ส่วนใหญ่ไม่มี)

ที่ผมเคยเห็นนะครับ ก็จะมีUSA ยุโรปส่วนใหญ่ และออสเตเลีย นิวซีแลนด์(เฉพาะพวกรถเก๋งรถกระบะSUV PPV) 

แต่ที่น่าสังเกตอย่างหนึ่งนะครับ HONDA มีแต่ระบบควบคุมการทรงตัวแต่ไม่มีระบบกันล้อหมุนฟรีพวงมาด้วย ผิดกับยี่ห้ออื่นที่ติดพ่วงมาด้วย และมีHONDAอยู่ตัวเดียวล่ะมั้งครับที่ใส่TCSมาด้วย นั้นก็คือHONDA LEGEND

ปล. ผมอยากให้ภาครัฐออกกฏให้ใส่ระบบควบคุมการทรงตัวกับระบบกันล้อหมุนฟรีกันลื่น ใส่ในรถทุกคันทุกรุ่นจัง ผมว่ามันจำเป็นจริงๆนะครับ และอยากให้สามารถซื้อหาติดเองกันข้างนอกได้ด้วย แต่คงเป็นได้แค่ฝันแหละครับ555555
สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 22:38:51 »

VSA ของฮอนด้ามันพ่วง TCS ติดมาด้วยอยู่ครับ ลองขับซีวิคกับแอคคอร์ดที่ใช้ยางติดรถมาออกตัวแรงๆบนถนนที่น้ำขังดูครับ มันตัดกำลังเครื่องยนต์ทันทีที่ล้อเริ่มฟรีเลยล่ะ

ที่ผมเคยเห็นนะครับ ก็จะมีUSA ยุโรปส่วนใหญ่ และออสเตเลีย นิวซีแลนด์(เฉพาะพวกรถเก๋งรถกระบะSUV PPV) 

แต่ที่น่าสังเกตอย่างหนึ่งนะครับ HONDA มีแต่ระบบควบคุมการทรงตัวแต่ไม่มีระบบกันล้อหมุนฟรีพวงมาด้วย ผิดกับยี่ห้ออื่นที่ติดพ่วงมาด้วย และมีHONDAอยู่ตัวเดียวล่ะมั้งครับที่ใส่TCSมาด้วย นั้นก็คือHONDA LEGEND

ปล. ผมอยากให้ภาครัฐออกกฏให้ใส่ระบบควบคุมการทรงตัวกับระบบกันล้อหมุนฟรีกันลื่น ใส่ในรถทุกคันทุกรุ่นจัง ผมว่ามันจำเป็นจริงๆนะครับ และอยากให้สามารถซื้อหาติดเองกันข้างนอกได้ด้วย แต่คงเป็นได้แค่ฝันแหละครับ555555

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 22:39:34 »
ปลอดภัยขึ้นครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 05:45:54 »
ช่วยได้เยอะ ถ้าขับแบบแรงๆ
เหมือนเบรค ABS จะไม่ได้ทำงานเลย ถ้าเบรคไม่แรง

ผม Post พร้อมทั้ง Clip  เรื่องนี้ ไปเยอะจนแล้ว คุณจิมมี่ แอบบ่นนิดๆ
ลองค้นๆ ดูกระทู้เก่าซิครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:08:06 »
สำหรับผมเฉยๆนะ

ประสบการณ์ +สติ ช่วยได้เยอะมากกว่าครับ

รถเทพแต่คนขับไม่มี ประสบการณ์ +สติ

ก็เท่านั้นครับ

ฝนตกยังขับรถเร็ว วิ่งเลนขวาติดเกาะกลาง

แบบนี้เตรียมตัวเลยครับ ลงแอ่งน้ำแน่นอน ;D

ออฟไลน์ moonblock

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:15:45 »
.

;D

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 13:32:03 »
.

;D

ดูจากคลิปแล้วนอกจาก อุปกรณ์เสริมจะช่วยได้แล้ว คนขับต้องมีทักษธะการควบคุมที่ดีด้วย ไม่งั้นภาาพที่ออกมาไม่ใช่แบบนี้แน่นอน