ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับ Performance ของ new focus ครับ  (อ่าน 7048 ครั้ง)

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
อยากทราบเกี่ยวกับ Performance ของ new focus ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 14:47:37 »
พอดีตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนรถครับ เพราะคันเก่าจุกจิกเริ่มเกเรแล้ว ดูๆไว้หลายๆที่เหมือนกัน แต่ไม่ถูกใจซักอัน พอดีเมื่อวานได้ไปดู New Focus 5 Dr. มาแล้วติดใจเลยครับ แต่ไม่ได้ลองขับ เลยอยากถามพี่ๆ เพื่อนๆที่ได้ลองขับมาแล้วว่า ฟิลลิ่ง แฮนด์ลิ่ง และ อัตราเร่งเป็นยังไงบ้างครับ

Ps.ปัจจุบันใช้ EX2.0 , TEANA J31 (V6) ครับ
-ลักษณะการขับขี่คือ ขับคนเดียว 99% วิ่งทางไกล มอเตอรฺ์เวย์, บูรพาวิถี ครับ เป็นคนเท้าหนัก(มาก) ชอบเล่นโค้ง  และชอบการตอบสนองช่วงล่างแบบแน่นๆ คมๆ ครับ ถ้ามีตัวเลือกอื่นแนะนำก็ดีนะครับ แต่ Cruze ไม่เอานะครับ 

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: อยากทราบเกี่ยวกับ Performance ของ new focus ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 15:17:27 »
ไม่สันทัดรถสำหรับเท้าหนักมาก

แต่อยากทราบว่า ทำไม Cruze ไม่เอาครับ?

ออฟไลน์ pongisra

Re: อยากทราบเกี่ยวกับ Performance ของ new focus ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 15:31:13 »
กำลังจะแนะนำ Cruze Diesel + DTE Pedal Box อยู่เชียว

สงใสด้วยคนว่าทำไมไม่เอา Cruze

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 16:00:49 »
ไม่เอา Cruze ก็ M3 2.0 ละกันครับ
ถ้า Focus ผมว่ารอ TDCi รวดเดียวดีกว่า  :D
H.

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 16:32:17 »
ถ้าเทียบกับ TEANA J31 (V6) นะครับ
โฟกัสใหม่เข้าโค้งดีกว่า เร่งไวกว่า วิ่งบนบูรพาวิถีโดนลมแรงแล้วนิ่งกว่าครับ แต่วิ่งทางตรงแบบแรงนี่เหมือนเทียน่าจะนิ่งกว่าครับ
อันนี้เทียบจากประสบการณ์ท่่บ้านมีเทียน่ารุ่นนี้อยู่พอดีขับขึ้นบูรพาวิถีประจำ ตอนนี้ก็พึ่งได้โฟกัสใหม่มาเทียบพอดีครับ แต่ครูสไม่เคยใช้เหมือนกันเทียบไม่ได้ เคยลองแต่อาวีโอ
* ผมว่าภายในเทียน่าดูดีนั่งสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ erosa

• Full Member
    • New Navara 2014
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 16:36:04 »
แอบมอง Cruze เหมือนกันครับ ตอนนี้รอดู sylphy
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 17:01:41 »
FOCUS TDCI อาจมาเร็วกว่ากำหนด ครับ ดูแล้ว เพราะเครื่อง2.0 หัวฉีดตรง ยังไม่สามารถติดแก๊สได้
ผมกลัวว่าหลายคนกังวนใจเรื่องพลังงานกลัวว่ามันจะไม่ค่อยประหยัด ถ้าโฟกัส ใช้ E85 ได้ ก็ว่าไปอาจช่วยได้

ผมขอคาดเดาแล้วกันไม่เกินกลางปีหน้าเป็นอย่างช้า อิอิ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 17:15:04 »
คิดถูกแล้วที่ตัดออกถ้าไม่ได้สนใจเรื่องเครื่อง 2.0

โฟกัสไม่ผิดหวังแน่นอนครับ เสียตรงที่ถ้าคิดจะติดแก๊สคงต้องถอย
อีกเรื่องที่น่าห่วงสำหรับรถค่ายนี้มีแค่ไม่ควรซื้อรถล๊อตแรกนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 17:38:35 »
2.0 ในโฟกัสไม่ได้ห่วยแตกเลยนะครับ ลองยาวๆมาแล้ว + กับพวงมาลัย ติดเท้าครับพวงมาลัยก็มุดได้ดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 20:35:52 »
ทำไมไม่เอาครูซหรอคับ ติดกล่องจูนแล้วน่าจะแรงมากๆเลยนะคับ

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 21:10:40 »
เอ...เค้าไม่เอา cruze ก็ยุจัง...เอา sylphy มั้ยครับ.. ;)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 21:35:58 »
ไม่เอา CRUZE เพราะไม่ชอบ diesel ครับ เคยลองแล้วทั้ง 520D , cruze ครับ ยอมรับว่ามัน ดึง จริง แต่มัน " ม่ายช่ายยย " อ่ะครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 22:38:03 »
โอยกำลังจะจองครูซเจอความคิดเห็นแบบนี้แล้วเครียดเลย

เพราะผมเกิดมาไม่เคยขับดีเซลเหมือนกัน เคยทดลองขับแล้ว2ครั้งแต่ทางที่ให้ลองก็สั้นมากๆเพราะคิวยาว

ผมรู้สึกมากสุดแค่เสียงเองคับ เสียงเครื่องดังกว่าเบนซิน

ถ้าพอมีเวลาว่าง รบกวนช่วยอธิบายความรู้สึกที่แตกต่างให้ดูทีนะคับ ขอบคุณมากๆคับผม

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 22:53:55 »
ใช้ EX2.0 อยู่แล้ว ผมว่าคันอื่นก็ไม่ได้ดีกว่าเท่าไรแล้วมั้งครับ  หรือว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 23:13:20 »
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4042:First-Impression-ทดลองขับ-Ford-FOCUS-ใหม่-ยกออพชัน-Volvo-ยุคใหม่-มาประกอบไทย-คันละ-7-แสน-ล้านบาทเศษ&catid=64:c-segment-1600-2000-cc&Itemid=76

ลองอ่านดูจ้า

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 23:39:54 »
ใช้ EX2.0 อยู่แล้ว ผมว่าคันอื่นก็ไม่ได้ดีกว่าเท่าไรแล้วมั้งครับ  หรือว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

EX ดีจริงๆครับ แต่บางอารมณ์ต้องการรถที่ครอบคลุมการใช่งานที่มากกว่า และผ่อนคลายกว่า EX อ่ะครับ   EX มันติด ดิบ ไปนิดนึงอ่ะครับ 

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 23:54:47 »
EX ดีจริงๆครับ แต่บางอารมณ์ต้องการรถที่ครอบคลุมการใช่งานที่มากกว่า และผ่อนคลายกว่า EX อ่ะครับ   EX มันติด ดิบ ไปนิดนึงอ่ะครับ 

ชอบจริงๆครับ ที่บอกว่า EX มันดิบ ที่ผมซื้อก็เพราะมันดิบนี้แหละครับ 55555

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 00:17:41 »
ต้องหาโอกาสลองขับด้วยตัวเองครับ

ถ้าจะให้ดี ขอเ้ค้่าขึ้นทางด่วน หรือ ออก Highway ลองคลานๆในเมืองมันไม่ได้อะไรขึ้นมาหรอกครับ

นอกจาก Cruze กะ Focus ตัวเลือกอื่น ก็คงต้องไปมองรถมือสองแล้วแหละ แต่จะยิ่งจุกจิกมากขึ้นป่าวก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:49:55 »
เบื่อเรื่องจุกจิกที่มาจากรถ ผมว่าตัดสินใจตัดรถ cruze ทิ้งไปดีแล้วครับ
ถ้าเข้าไปในคลับ cruze จะเห็นชัดเลยมีแต่เรื่องปัญหารถที่น่าเบื่อ ตัดสินใจถูกแล้วที่ตัดทิ้งไป

แต่ดูแล้วจากที่ จขกท. อยากได้รถจริงๆน่าจะเป็น  sylphy เหมาะกว่าถ้ารอได้

ผมว่าเรื่อง Focus ไปลองให้เยอะๆก่อนดีกว่าครับ รถดีก็จริง แต่ว่าภายในจะรู้สึกอึดอัดสักหน่อย
ผมซื้อรถค่ายฟอร์ดมา 3 รุ่นละ เป็นรถล๊อตแรกทั้งหมด ยังไงก็ขอเตือนไว้สักหน่อยนะครับ
รถค่ายนี้อย่าซื้อล๊อตแรก แก้ปัญหากันจนปวดหัว

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:40:22 »
เบื่อเรื่องจุกจิกที่มาจากรถ ผมว่าตัดสินใจตัดรถ cruze ทิ้งไปดีแล้วครับ
ถ้าเข้าไปในคลับ cruze จะเห็นชัดเลยมีแต่เรื่องปัญหารถที่น่าเบื่อ ตัดสินใจถูกแล้วที่ตัดทิ้งไป

แต่ดูแล้วจากที่ จขกท. อยากได้รถจริงๆน่าจะเป็น  sylphy เหมาะกว่าถ้ารอได้

ผมว่าเรื่อง Focus ไปลองให้เยอะๆก่อนดีกว่าครับ รถดีก็จริง แต่ว่าภายในจะรู้สึกอึดอัดสักหน่อย
ผมซื้อรถค่ายฟอร์ดมา 3 รุ่นละ เป็นรถล๊อตแรกทั้งหมด ยังไงก็ขอเตือนไว้สักหน่อยนะครับ
รถค่ายนี้อย่าซื้อล๊อตแรก แก้ปัญหากันจนปวดหัว

เป็นของโรงงาน AAT เดิมมั้งครับ ตัวใหม่อันนี้ ผมก็เป็นลอตแรกกก หวังว่าจะไม่เจอน้าาา  :o

NgoH

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:01:53 »

เป็นของโรงงาน AAT เดิมมั้งครับ ตัวใหม่อันนี้ ผมก็เป็นลอตแรกกก หวังว่าจะไม่เจอน้าาา  :o

เห็นด้วยครับ
FORD แห่งใหม่คงมีคุณภาพกว่า AAT
รอดูต่อไปครับ ถ้าปัญหาโฟกัสไม่มีให้เห็น ก็จะรู้เลย มันคืออะไร อิอิ

ออฟไลน์ Nirvash

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 18:22:06 »
ว่าจะแนะนำ Civic FB เกียร์ MT ซะหน่อย ขับคนเดียว เท้าหนัก น่าจะขับได้สะใจกว่าคันอื่นในคลาส
ถ้าช่วงล่างไม่พอ ก็จัดโช๊ค ล้อ+ยาง ดีๆสักชุด ผมว่าแค่นี้ก็เกินกว่าที่คนทั่วไปจะใช้สมรรถนะของรถได้หมด บนถนน
แต่พอเห็นบอก EX ดิบไปก็นะ สงสัย จขกท ไม่ขับเกียร์ MT แน่เลย  :P

สงสัยก็ ที่ว่าดิบของ EX นี่คืออะไรอ่ะครับ
ผมว่าฟิลรถมันก็เฉยๆนะ เครื่องไม่หวือหวา เกียร์ก็ราบเรียบ
มีแค่เสียงเข้าจากนอกรถค่อนข้างดัง กับล้อ 18 กระด้างหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 18:27:10 โดย Nirvash »

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 19:25:49 »
ว่าจะแนะนำ Civic FB เกียร์ MT ซะหน่อย ขับคนเดียว เท้าหนัก น่าจะขับได้สะใจกว่าคันอื่นในคลาส
ถ้าช่วงล่างไม่พอ ก็จัดโช๊ค ล้อ+ยาง ดีๆสักชุด ผมว่าแค่นี้ก็เกินกว่าที่คนทั่วไปจะใช้สมรรถนะของรถได้หมด บนถนน
แต่พอเห็นบอก EX ดิบไปก็นะ สงสัย จขกท ไม่ขับเกียร์ MT แน่เลย  :P

สงสัยก็ ที่ว่าดิบของ EX นี่คืออะไรอ่ะครับ
ผมว่าฟิลรถมันก็เฉยๆนะ เครื่องไม่หวือหวา เกียร์ก็ราบเรียบ
มีแค่เสียงเข้าจากนอกรถค่อนข้างดัง กับล้อ 18 กระด้างหน่อย

ความ ดิบ ของ EX สำหรับผม คือ ช่วงล่างที่กระชับมากๆ คมสุด และการเก็บเสียงที่ไม่ค่อยดี ครับ ซึ่งการใช้งานบางครั้งมันก็ส่งผลให้มีอาการล้าบ้าง ครับ