ผู้เขียน หัวข้อ: New Focus ใช้สวิตช์ไฟเลี้ยวอยู่ด้านขวา -*-  (อ่าน 14652 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaiparotra

• Jr. Member
  • **
Re: New Focus ใช้สวิตช์ไฟเลี้ยวอยู่ด้านขวา -*-
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 14:48:11 »
เรื่องนี้ผมเคยพูดหลายครั้งหลายหนมาก  รถที่มาจากพื้นฐานพวงมาลัยซ้าย
แต่มาทำพวงมาลัยขวา  ถ้ามองในเชิงหลักการและสรีระต้องย้ายก้านไฟเลี้ยวด้วย
แต่เกิดจากผู้ผลิตต้องการลดต้นทุน  บวกกับผู้บริโภคไม่เรียกร้องสิทธิ์  แถมยัง
ไปยึดติดเป็นสรณะซะงั้น  ก็เข้าทางผู้ผลิตไป  ซื้อรถราคาหลักล้านขึ้นแต่นั่งขับ
มือเดียวอีกข้างท้าวแขนชิวๆไม่ได้  บังเอิญรถนำเข้าเหล่านั้นมันเกียร์ออโต
คนจึงชินกันไป  งานนี้ฟอร์ดใส่ใจตบมืิอให้ครับ  ส่วนใครไม่ถูกใจเทียบอะไหล่ก็กลับ
ข้างได้เพราะมีสองสเปคแล้ว

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: New Focus ใช้สวิตช์ไฟเลี้ยวอยู่ด้านขวา -*-
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 15:50:51 »
การใช้งานสะดวกกว่าเยอะ เกียร์ ซ้าย ไฟเลี้ยวต้องขวา เกียร์ขวา ไฟเลี้ยวต้องซ้าย
ไม่งั้นถ้าเป็น m/t  คนขับคงมือเป็นระวิงตอนเปลี่ยนเกียร์เลย จะออกขวาก็ต้องเปิิดไฟโยนขึ้น แล้วค่อมาตบเกียร์ลงเพื่อแซง มันไม่ไหวหรอครับ
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งที่เอามาทางด้านขวา

แต่ไม่ว่าจะซ้าย หรือจะขวา ก็ขอให้เิปิดด้วยนะครับ plzzzzz
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 16:00:00 »
การใช้งานสะดวกกว่าเยอะ เกียร์ ซ้าย ไฟเลี้ยวต้องขวา เกียร์ขวา ไฟเลี้ยวต้องซ้าย
ไม่งั้นถ้าเป็น m/t  คนขับคงมือเป็นระวิงตอนเปลี่ยนเกียร์เลย จะออกขวาก็ต้องเปิิดไฟโยนขึ้น แล้วค่อมาตบเกียร์ลงเพื่อแซง มันไม่ไหวหรอครับ
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งที่เอามาทางด้านขวา

แต่ไม่ว่าจะซ้าย หรือจะขวา ก็ขอให้เิปิดด้วยนะครับ plzzzzz

เข้าใจแล้วครับ อ่านไปอ่านมาหลายคำตอบ เรื่องของเรื่องคือทั้งบ้านรถยุโรปหมด เราก็ชินขวาไปเลย

โอวววว มันลดต้นทุน ... แบบนี้ โกรธรถยุโรป  >:( >:( >:(

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 16:05:04 »
ผมใช้โฟกัส จนชินไฟเลี้ยวฝั่งซ้ายไปแล้วครับ
พอมาใช้ซิตี้ของพี่ ไฟเลี้ยวอยู่ขวา มันไม่ถนัดเอาซะเลย 555555

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 16:21:22 »
ผมใช้ได้ทั้งสองแบบ ไม่มีปัญหาอะไร
มองในแง่ดี ช่วยเตือนว่าเรายังมีสติอยู่หรือเปล่าในการขับรถครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 16:47:30 »
กว่าจะเข้าใจได้ อธิบายกันรากเลือดเลยทีเดียว

มันอยู่ที่ฝั่งขวาหนะ เหมาะสมกับการใช้รถของบ้านเรามากกว่าหนะถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 16:51:27 »

เป็นกระทู้ที่ฮาปนปวดตับที่สุดเท่าที่เคยเจอ

เขาย้ายก้านไฟเลี้ยวมาให้เราๆ ท่านๆ ใช้กันสะดวกมือก็ดีแล้วครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 22:54:39 »
ง่ายง่ายนะ

ใครชอบอะไรก็ชอบไป ชอบก้านซ้ายก้านขวาก็ไม่ว่ากันหรอกครับ
แต่ความชอบไม่ได้แปลว่าเป็นเรื่องที่ถูกต้องเสมอไป
ในกรณนี้เป็นต้น ก้านไฟเลี้ยวควรอยู่ฝั่งนอกรถ ถ้าคันไหนอยู่ผิดฝั่ง
คือผู้ผลิตลดต้นทุน ไม่ใส่ใจ เลยปล่อยให้ใช้อย่างนั้นไป
แต่ถ้าท่านจะเลือกชอบแบบผิดผิด ผมก็ไม่ว่าอะไรหรอกครับ
เพียงแค่ขออย่าพยายามเถียงจากผิดให้กลายเป็นถูกก็พอ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 00:08:18 »
เพราะก้านไฟเลี้ยวอยู่ซ้ายแบบนี้รึเปล่า ถึงเห็นรถพวกนี้ เปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยวประจำ สงสัยมือซ้ายไม่ว่าง *-*

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 06:10:16 »
รถสัญชาติอเมริกัน พื้นฐานญี่ปุ่น กลายเป็นบรรยากาศและฟีลลิ่งยุโรปไปซะแล้ว

รบกวน,,, ขอความรู้ และความกระจ่างครับ

ที่ว่า,,, พื้นฐานญี่ปุ่น คืออะไร ยังไง ครับ

ขอบพระคุณ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 12:05:43 »
ผมยังไงก็ได้ครับ คิดว่าไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่ แต่ผมว่ามันเหมือนเป็นเอกลักษณ์ของโฟกัสเลยน่ะครับท ;D ;D ;D

แต่ไปขับคันอื่นก็ยังหลงบ่อยๆ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 22:43:31 »
ชอบขวาครับ สะดวกสุดขับมือเดียวได้

ออฟไลน์ PPete

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 17:42:52 »
ทำไมทำอย่างนี้ รุ่นเดิมๆยังเหมือนรถยุโรป คืออยู่ด้านซ้าย --"

เคืองงง  >:(

ไม่ได้โพสให้โดนว่านะครับ แค่จะบอกว่าที่เลือก New Focus ไม่เลือก Chevy Cruze ส่วนนึงก็เพราะไฟเลี้ยวด้วยนี่แหละ -*-

ก็อยากขับรถฟีลลิ่งยุโรป ในราคาถูกๆนี่นา  :-[

อ่านเหตุผลแล้วละเหี่ยใจ มันก็ไม่ใช่รถยุโรปทั้งคู่หล่ะครับ ถ้า Toyota เอาไฟเลี้ยวไปไว้อีกข้าง มันจะยุโรป ขึ้นไหมครับ? งงๆ
ทำตัวแต่พอเพียง (พูดโม้น้อยๆ หน่อย) แค่นี้ก็เป็นศรีกับชีวิตมากพอแล้ว