ผู้เขียน หัวข้อ: MAZDA 2 set turbo AT /// ขอคำแนะนำด้วยครับผม  (อ่าน 18366 ครั้ง)

ออฟไลน์ stop.kun

• Jr. Member
  • **
MAZDA 2 set turbo AT /// ขอคำแนะนำด้วยครับผม
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 03:37:43 »
รถเป็น MAZDA  2 AT

ตอนนี้ยังเดิมๆ ไม่ได้ทำอะไร อยู่ในขั้นตอนเลือกของ ???
ตั้งใจจะ boots ซัก 0.7
มีคำถามจะปรึกษาครับผม

1. เรื่องกล่องควบคุม  เลือกตัวใหนดีครับ  AEM FIC6,HKS F-CON iS,HKS F-CON SZ
    กล่องตัวใหน สามารถเปลี่ยนใส่ MAP ได้เหมาะสม และ เผื่ออนาคต E85

2. Turbo เนื่องด้วยรถเกียร์ auto ควรจะเลือกลูกที่ แรงต้น หรือ แรงปลาย ดีครับ  TD 04HL,IHI RHB52,IHI RHF4
     ใครเคย set body นี้มาบ้างครับ ควรจะให้ turbo หันหน้าทางไหนดีครับผม

3. ขอคำแนะนำเรื่องระบบน้ำมันเพิ่มเติมด้วยครับผม

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: MAZDA 2 set turbo AT /// ขอคำแนะนำด้วยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 07:48:57 »
ในคลับวีออส เกียรออโต้ เค้าเซตกันประมาณ 0.4-0.5 ครับ
พวก 0.5 ช่างจูนมักจะบอกว่า ออกตัวเบาๆหน่อยพอลอยลำแล้วค่อยกด
0.7 ผมว่าเกียรรับไม่ไหวนะครับ

เรื่องกล่องไม่ทราบครับ รอคุณแพน

เรื่องน้ำมัน ถ้าบู๊สต่ำๆ เกียรออโต้ ต้องการเซฟเกียร หัวฉีดเดิมๆก็พอครับ

ปกติ 4 หมื่นโลถ่ายน้ำมันเกียร ในคลับวีออส เค้าลดลงมาเหลือ 2 หมื่นก็ถ่ายทีนึงครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
Re: MAZDA 2 set turbo AT /// ขอคำแนะนำด้วยครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:23:19 »
ลองอ่านบทความ ทิดา เซ็ทโบฯ ยังครับ  ;)

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:27:43 »
ขอคำปรึกษาจากเว็บ mazda2lover ได้เลย ทำมาสัก5-6คันกันได้แล้วมั้ง  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:36:50 »
โอ้ววผมก็อยากทำเหมือนกันครับ ขอเพิ่มอีกซัก 20ม้า เต็มๆลงพื้นก็พอแล้ว

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:00:28 »
บูสอย่าเกิน 0.5 เลย

ส่วนทำน่ะ ไม่ยากแล้ว คนทำกันตรึม

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 13:11:03 »
1. เรื่องกล่องควบคุมใช้ F-Con iS ก็ได้ถ้าชอบของใหม่ ถ้าไม่งั้นก็ F-Con S/SZ

2. Turbo เนื่องด้วยรถเกียร์ auto ควรจะเลือกลูกที่ แรงต้น หรือ แรงปลาย ดีครับ  TD 04HL,IHI RHB52,IHI RHF4
แรงต้นหรือแรงปลายไม่สำคัญเท่าว่า "แรงบิดสูงสุด"เท่าไหร่ นั่นล่ะที่เกียร์ออโต้มันกลัว
ถ้าคุณเสกแรงบิดลงพื้นมากกว่า 24ก.ก.ม. นั่นล่ะผมว่าเริ่มห่วงเกียร์มันเถอะ แต่อย่างเกียร์ Tiida ผม
20 ก.ก.ม. นี่เฉยๆนะ พวก Vios/Yaris เหมือนกัน พอเกินตัวเลขนี้ไปมากๆ ดูบนไดโน่จะเห็นกราฟเริ่ม
เล่นเวฟ เพราะเกียร์เริ่มส่งกำลังได้ไม่เสถียร

แรงต้น..แรงปลาย...น่าจะพิจารณาจากพฤติกรรมการขับของตัวเองมากกว่า
วิ่งในเมือง ชอบกดแล้วมาเลย แต่เดินทางไกลไม่ซัด ไม่แช่รอบสูงนาน ->เน้นเทอร์โบที่ลูกเล็กหน่อย
ชอบซัดจัดหนักประจำ ->เลือกเทอร์โบที่ใหญ่กว่าหน่อยแต่ยอมรอรอบ

TD04HL ใส่ในเครื่องพันห้าจะมีลักษณะรอรอบ แต่มาแล้วลื่นสบาย
RHF4 ถอดจาก Legacy Twinturbo ลูกเล็กนะและรองรับม้าไม่ได้มาก แตะปุ๊บมาเร็ว แต่รอบสูงไม่ดีนัก
ถ้าไม่คิดจะทำม้าที่เครื่องเกิน 150 ก็พอไหว แต่ถ้าเกินนั้น อย่าเลย
RHB52 - เก่าแล้ว โบราณแล้ว แต่ถ้าเจอสภาพดีๆก็ใช้ได้ ดูเบอร์ที่โข่งไอเสีย ถ้าเบอร์ 17 จะมาช้าไป
ต้องเบอร์ 15 น่าจะกำลังดี

ส่วนตัวแนะนำ TF035HM จาก Forestor หรือ Garrett GT17ของ Saab
แม้ว่าประสบการณ์ส่วนตัว เทอร์โบ Saab 3 ใน 4 ลูกมักจะพังก็ตาม

3. ขอคำแนะนำเรื่องระบบน้ำมันเพิ่มเติมด้วยครับผม

- อาจต้องเปลี่ยนหัวฉีด เพราะผมไม่ทราบว่าของเดิมมันกี่ c.c. แต่มีแนวโน้มอาจปริ่มๆไม่พอ
ถ้าไม่ใช้ E85 และบูสท์ไม่เกิน 0.5 ปั๊มติ๊กและ Regulator เดิมเอาอยู่ครับ

การบูสท์ ถ้าบูสท์ 0.38 บาร์ จะได้แรงม้าเพิ่มจากเดิมประมาณ 40-45 แรงม้า แรงบิดเพิ่มจากเดิม
ประมาณ 50Nm ส่วนถ้า 0.7บาร์ จะได้เพิ่มประมาณ 80 แรงม้า แต่ไม่แนะนำหากต้องการ
ให้เกียร์มีอายุยืนยาว

ถ้าทำแล้ว จะต้องบอกอย่างนึงว่าที่ 160 kmh ลิ้นจะเริ่มหรี่ และที่ 180 ลิ้นคันเร่งจะหรี่มาก
จนเหมือนล็อคความเร็ว ดังนั้นอย่าแปลกใจถ้าหลัง 160 มันขึ้นช้า

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 00:20:15 »
แนะนำให้หาข้อมูลจาก Mazda2Lover ครับ มีคนทำสำเร็จไปหลายคนแล้ว
และเซ็ทเทอร์โบทั้งที 20 ม้าเรื่องเล็กน้อยครับ หวังกันสัก 40-50 ตัวขึ้นไปได้เลย