ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับวัสดุไฟท้ายและไฟหน้าของ BMW ค่ะ และอื่นๆเกี่ยวกับการเลือกซื้อรถ  (อ่าน 6573 ครั้ง)

ออฟไลน์ Piengdeph

• Jr. Member
  • **
อยากจะขอสอบถามผู้รู้ว่า หลอดไฟท้ายของ bmw เขาเรียกว่าหลดอะไรคะ

และวัสดุที่ทำให้ไฟ LED สีส้มของไฟหน้า (เห็นเขาเรียกกันว่าคิ้วไฟหน้า)เลือนลางลงมันคือวัสดุทีเรียกว่าอะไรคะ

และหนึ่งอีกข้อสอบถามนะคะ สืบเนื่องจากด้านบนค่ะ

คือตอนนี้กำลังมองหารถสปอร์ตเปิดประทุน2คนนั่ง (มือสองค่ะ) เน้นขับไปเที่ยวค่ะ

มีงบ 2-3 M เกินได้นิดหน่อยค่ะ ความจริงมันก็ไม่ยากใช่ไหมคะ แต่ดันติดตรงที่แฟนสูง 198 ค่ะ หนัก 110

เขาบอกว่าเคยไปลองนั่ง slk & z4 มาแล้วแต่อึดอัดและหัวติด เลยอยากจะถามผู้รู้ว่า พอจะมีรถยี่ห้ออื่นมาเป็นตัวเลือกได้บ้างไหมคะ ด้วยราคาที่ใกล้เคียง

หรือว่า slk กับ z4 นั้นล่ะดีแล้ว (เปิดประทุนให้ลมตีเหม่งไปเล๊ยยย ;D) แต่รุ่นเก่าก็ไม่เป็นไรค่ะ เพราะก็จะเอาไปแต่ง

ตามที่ถามไปด้านบนอยู่แล้วค่ะ (หลอดไฟท้ายของ bmw สามารถเอามาตัด หรือดัดแปลงได้หรือเปล่าคะ)

ปล.ถ้าผิดพลาดยังไงขอโทษด้วยนะคะโดยเฉพาะเรื่องหลอดไฟท้าย มันเป็นคำถามโง่ๆอะค่ะ T^T

ปล อีกที. อาจจะงงกับคำถามสักเล็กน้อยนะคะ เนื่องจากกลัวผิดกฎเลยเรียบเรียงไม่ค่อยถูก เพราะกลัวคุณจิมมี่ T__T

ออฟไลน์ sundown55

• Sr. Member
คงต้อง F10 ซี่รี่ 5 มั้งครับ  ซี่รี่3 f30ตัวใหม่ดูจะเล็กไปสำหรับแฟนคุณ  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
เอานั่งสบายๆ สำหรับคุณแฟนน่าจะเป็น 520d ราคาอยู่ที่ 3.69 ต่อรองได้นิดหน่อยครับ

ถ้าเอาให้อยู่ในงบก็ F30 320d ตัวใหม่ 2.89 ครับ ต้องไปลองนั่งดู

แต่ดูเหมือนจะอยากได้พวก Roadster ซึ่งไม่ว่ายังไงมันก็นั่งไม่สบายและหัวติดอยู่แล้ว (ขนาดผมยังจะชนแล้วเลยสูง 170 เอง)

ปล.คุณแฟนสูงมากเลือกยากน่าดูเลยครับ โดยเฉพาะพวกรถสปอร์ตนี่ยิ่งหายากมากเลยครับ

ออฟไลน์ prai

หลอดไฟท้าย LED ครับ รุ่นใหม่ๆ นะครับ อย่างเช่น F10 F01/02 F30 ส่วน E90 ไม่มั่นใจครับ
ส่วนคำถามไฟหน้า ขออภัยครับ ไม่เข้าใจคำถาม

ส่วนรถเปิดประทุนนั้น ผมคิดว่า Mercedes E Class Cabriolet น่าจะพอนั่งได้ แต่ราคา 3 ล้าน กลางๆ ขึ้นครับ สำหรับรถเกรย์ ป้ายแดง
แต่ถ้านั่งไม่ได้ หัวเลย อย่าซื้อเลยครับ เกิดอุบัติเหตุขึ้นมาอันตรายมากครับ

• **
เคยมอง porsche ปี 2002 ไว้อะค่ะ

เพราะตัวเองสูงแค่ 162 แต่ติดตรงที่แฟนสูง 198 อีกนี่แหละค่ะ

เอ ว่าแต่ boxster กับ roadster แตกต่างกันยังไงคะ

(ถามเยอะโดนไล่เตะแน่ๆ >:()

• **
หลอดไฟท้าย LED ครับ รุ่นใหม่ๆ นะครับ อย่างเช่น F10 F01/02 F30 ส่วน E90 ไม่มั่นใจครับ
ส่วนคำถามไฟหน้า ขออภัยครับ ไม่เข้าใจคำถาม

ส่วนรถเปิดประทุนนั้น ผมคิดว่า Mercedes E Class Cabriolet น่าจะพอนั่งได้ แต่ราคา 3 ล้าน กลางๆ ขึ้นครับ สำหรับรถเกรย์ ป้ายแดง
แต่ถ้านั่งไม่ได้ หัวเลย อย่าซื้อเลยครับ เกิดอุบัติเหตุขึ้นมาอันตรายมากครับ

ค่ะ คือคำถามข้อสองจำคำมาจากหนังสือรถ....อะค่ะ  ขอเพิ่มรูปนะคะ

ออฟไลน์ H.

สูง 198 น้ำหนัก 110 เกรงว่านั่งพวกเปิดประทุนจะไม่สบายเอาอย่างมากหนะครับ ทั้งขนาดความกว้างและความสูง
H.

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
สัดส่วนของคุณแฟน ผมว่า Beetle เปิดประทุนน่าจะได้อยู่นะครับ เน้นขับชิวๆไม่รีบร้อน

ราคาไม่ถึงขนาดพวก Z4 SLK ค่าดูแลก็น่าจะถูกกว่า เอาไปแต่งแนว DUB แหล่มเลยครับ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

• **
ตอนแรกสะดุดตากับเจ้านี่ค่ะ แต่พอสะกิดถามราคานี่ แถมล้มทั้งยืน  :D :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สูงตั้ง 198 ต้องไปดูรถที่ลุง Jeremy Clarkson พรีเซนเตอร์รายการ BBC Top Gear ขับล่ะครับ
เพราะสูงพอๆกัน  :D

แต่ส่วนตัวผมแนะนำคันนี้อ่ะครับ
http://www.one2car.com/search/Search_Result.aspx?Body=D2000&Brand=B0006&Model=S0026
BMW 320i Convertible e93 อยู่ในงบด้วย นั่งสบายกว่า Z4, SLK แน่นอน แต่ว่ามันไม่ใช่2ที่นั่ง
ไอ้ dog seats อีก2ที่ที่ได้มาถือว่าเป็นของแถมละกัน :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมก็มองว่า BMW 320i Convertible E93 น่าจะโอเคสุดนะครับแถมเป็นแบบหลังคาแข็งด้วย เหมาะแก่การขับชิวๆสุดและ

• **
สูงตั้ง 198 ต้องไปดูรถที่ลุง Jeremy Clarkson พรีเซนเตอร์รายการ BBC Top Gear ขับล่ะครับ
เพราะสูงพอๆกัน  :D

แต่ส่วนตัวผมแนะนำคันนี้อ่ะครับ
http://www.one2car.com/search/Search_Result.aspx?Body=D2000&Brand=B0006&Model=S0026
BMW 320i Convertible e93 อยู่ในงบด้วย นั่งสบายกว่า Z4, SLK แน่นอน แต่ว่ามันไม่ใช่2ที่นั่ง
ไอ้ dog seats อีก2ที่ที่ได้มาถือว่าเป็นของแถมละกัน :P

ขอบคุณค่ะ เอาไปแล็บเคฟล่าก็คงงามเลยทีเดียว  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่เห็นเป็นเส้นๆนั่นLED มีแผ่นใยแก้วนำแสงมั้งครับ ไม่รู้ว่าใช่ป่าวแต่แถบกระจากแสงนั่นแพงมากแน่ๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TorTy

Z4 2.0i M Sport หรือ SLK200 ถ้าจะแหวกแนวไป GT-86 ก็ได้ครับที่นั่งหลังไม่ต้องนับก็ได้นั่งไม่ค่อยได้อยู่แล้ว ได้เลยครับเติมงบนิดหน่อยรถเกรย์นะครับราคานี้หาเจ้าที่ไว้ใจได้
อย่าใจร้อนหาเวลาเข้าไปดูหลายๆที่ครับ

ออฟไลน์ Rai

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ O_o"

GT-86 MX-5 ถ้าซื้อมาอืดแน่ๆครับวิ่งไม่ออกกันเลย ถ้าใส่ล้อ 18-19 นิ้วก็ยิ่งไปกันใหญ่ เครื่อง 2 ลิตร แรงม้าแรงบิดไม่ได้สูงมากนัก

ถ้าไม่ได้ขับไปไหนทุกวัน Z4  SLK TTS ก็น่าจะพออยู่ครับเครื่องเทอรโบทั้งนั้น แต่งต่อได้อีก หรือจะเป็นพวก BMW S3  CLK audi A4 Convertible

ออฟไลน์ banch

ขอเดานะ

ไฟสีส้ม ลักษณะจะคล้ายๆไฟส่องรูกุญแจ แต่ละเอียดกว่า

ใช้แท่งพลาสติกโปร่งใส/แสง โดยมีหลอด LED กำเนิดแสงอยู่ปลายด้านหนึ่ง

ส่วนผิวจะทำให้มีรอยหรือขีดเล็กมากๆ ที่เราเห็นเป็นสีขาวขุ่นตอนยังไม่เปิดไฟ เพื่อให้กระเจิงแสงออกมา