ผู้เขียน หัวข้อ: ford Ranger WT 3.2 ตัวราคา 1.059 ล้านขอสิทธิ์รถยนต์คันแรกได้รึเปล่าครับ  (อ่าน 9039 ครั้ง)

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
ตามที่ผมเข้าใจคือรถยนต์กระบะไม่เกิน 1 ล้านบาทเท่านั้นที่ขอคืนได้
แต่ทำไมเห็นมีคนไปขอสิทธิ์มาได้ครับ

http://www.allnewrangerclub.com/board/viewtopic.php?f=2&t=3466&start=30
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
ไม่ได้คับ  :)

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ถ้าจดทะเบียนในราคาไม่ถึงล้านได้ไหมครับ

แล้วจะได้สิทธิ์ นั้นไหม  ;D

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
มันเกินล้าน ไม่น่าได้ (ไม่ชัวร์ รอผู้รู้ดีกว่า)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
รอดูคนที่เค้ายื่นดูว่าได้เปล่า ส่วนตัวว่ามีลุ้นเพราะดูเหมือนเค้าจะให้หักค่าแอร์ค่านู่นนี่นั่นบางอย่างออก แต่ถ้าได้จริงฟอร์ดก็น่าจะโหมโฆษณานะเนี่ย จองนานเท่าไหร่คนซื้อก็ยินดีอยู่แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ applebees

ไม่ได้คืนครับ

เพราะเงื่อนไขของรถที่จะได้คืนภาษี หนึ่งข้อนั้นคือ ราคาไม่เกิน 1 ล้านบาท... ไปต่อให้ได้ 1 ล้านถ้วนครับ 555+

ออฟไลน์ Action

หลุดเงื่อนไขครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

NgoH

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเราหัก จากเงินดาว แล้วตั้งราคาให้ไม่ถึงล้านหละ  ::)

ออฟไลน์ 6162002

คือภาษีที่ได้คืนเข้าใจว่ามันคิดจากราคาไม่รวม VAT  ทำให้ข้อมูลผิดพลาดไปบ้าง เพราะเจ้าหน้าที่คงไปดูราคาก่อน VAT (เพื่อคิดเงินที่ได้คืน) เลยเห็น WT ราคา9แสนกว่า ก็เลยคิดภาษีให้  (เจ้าหน้าที่รัฐก็มั่วกันแบบนี้ประจำแหละครับ)

แต่นี่คือข้อมูลจากกฎของกรมสรรพสามิตครับ

ถาม   การกำหนดราคาของรถยนต์ไม่เกิน 1 ล้านบาทนั้น นับจากราคาขายปลีกหรือราคาเมื่อรวมดอกเบี้ยจากการทำสัญญากับบริษัทเช่าซื้อ [ TOP ]    
ตอบ   เงื่อนไขการขอใช้สิทธิ์ต้องเป็นรถยนต์ที่มีราคาขายปลีกไม่เกิน 1 ล้านบาท/คัน

ซึ่ง WT ราคาขายปลีกเกินครับ ตอนไปยื่นเรื่อง ต้องเอาใบออกรถที่มันบอกราคารถไปยื่นด้วย ซึ่งมันจะเกินครับ

ออฟไลน์ valent

เช็คดูในเวบกรมสรรพสามิตครับ
ว่ามี WT3.2 รึเปล่า
ในเวบ Ford Ranger DBL Automatic(6AT)4x4  เครื่อง3200 cc ได้คืน 100000
แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นตัว All New ranger หรือเปล่า
ว่าไปแล้วตัว WT3.2 มันเกินล้านแล้วนะครับ
แต่อ่านดูหมายเหตุข้างล่างสุด กรมฯ ให้เช็คราคาจากศูนย์ดู
แบบนี้ถ้าราคารถเกิน 1,000,000 อดแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 11:34:18 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ H3T

ลองเข้าไปเช็คดูในเว็บสรรพสามิต แต่ให้ดูเลขตัวถังนะครับจะชัดเจนที่สุด

ส่วนตัว ตอนนี้ไม่ได้แน่นอนครับ เพราะขนาด Vigo 5AT รุ่น Top สุด ราคายัง 999,000 แสน เลยครับ เพิ่่มราคาจากรุ่นเดิม 993,000 แสนแค่ 6,000 บาทเท่านั้น

ออฟไลน์ apiwattu67

ไม่ได้ครับ ราคาเกิน 1 ล้านบาท

ออฟไลน์ paulmoderndog

ถ้าได้ใบเสร็จ1ล้านหรือ 900,000 สมมุติว่า0ออกให้ จะได้ไหม แต่ไม่แน่ใจว่าจะออกให้ไหม?

ออฟไลน์ numtik2005

- ตามที่ผมเข้าใจ ถึงจะหัก ส่วนลด เงินดาวน์ อะไรก็แล้วแต่ ก่อนผู้ผลิตจะนำรถออกขายต้องแจ้งรุ่นกับราคาเพื่อทำการคำนวณภาษีก่อน ใช่หรือเปล่าครับ  >:(
- คิดกลับกันรถที่กรมสสรพสามิตประกาศว่าได้คืนภาษีแน่นอน เช่น v-cross รุ่น top ที่จังหวัดผมทะลุล้านไปแล้วประาณ 3000 ตั้งแต่ต้นปี แบบนี้จะได้ภาษีคืนหรือเปล่า  >:(
- ผมว่า จะให้แน่ก็ต้องเป็นไปตามที่สรรพสามิตได้ประกาศไว้นั่นหล่ะ

อ้าวดูประกาศ กรมสรรพสามิต ณ วันที่ 17 ส.ค. 55 Ranger 3.2 ได้คืนแสนนึงเต็มๆ

https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/doublecab_17082555.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 15:12:02 โดย numtik2005 »

ออฟไลน์ WhoIsI

• **
...

อ้าวดูประกาศ กรมสรรพสามิต ณ วันที่ 17 ส.ค. 55 Ranger 3.2 ได้คืนแสนนึงเต็มๆ

https://firstcar.excise.go.th/fc_internet/form/doublecab_17082555.pdf

กรมสรรพสามิตน่าจะมั่ว ราคามันเกินล้านไปแล้ว
ถ้าได้มีเถียงกันตายเลย

ออฟไลน์ valent

...

กรมสรรพสามิตน่าจะมั่ว ราคามันเกินล้านไปแล้ว
ถ้าได้มีเถียงกันตายเลย

อ่านหมายเหตุล่างสุดก่อนครับ
กรมฯ แจ้งมาว่าให้ตรวจสอบราคาจำหน่ายปัจจุบันกับศูนย์
อาจหมายความว่า ถ้าผิดเงื่อนไข ที่ราคารถเิกินล้าน อาจไม่ได้รับสิทธิ์
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
Ford จะตั้งราคามาทำให้มันเกินทำไมแค่59,000บาทเนี่ย เสียกำไรไปสัก6หมื่นมันก็คงไม่ทำให้เสียหายอะไรขนาดนั้นมั้งครับ เพราะถึงมันจะได้คืนภาษีจริง แต่บางคนก็ไม่ทราบนึกว่าราคาเกิน1ล้านไม่ได้ภาษี ผมว่าเสียลูกค้าไปเยอะเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ไม่ได้ครับ   ตัวนี้เจ๋งมาก ออฟชั่นบางอย่าง D -Segment ยังไม่มีเลย แต่นี่กระบะ    เอากับเขาเส่  ;D ;D

ออฟไลน์ WTF

Ford ควรจะถอดแอร์ออกเหมือน isuzu หรือจะถอดอะไรอีกน่อยให้ราคาไม่เกินล้านก็ได้ แล้วลูกค้าเลือกจ่ายเพิ่มติดเอง ก็จะได้เงินภาษีคืนเต็มๆ ซึ่งรถก็น่าจะขายดีกว่านี้เยอะมาก ไม่เข้าใจทำไมไม่ทำ หรือทำไม่ได้เพราะอะไร?

ออฟไลน์ kengheng

• **
ได้ครับ มี list ในรายการของกรมสรรพสามิต แต่รหัสเครื่องต้องตรงกันน่ะครับ
....แต่เห็นว่า เอาออกจาก list แล้วครับ งง กับสรรสามิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 12:42:06 โดย kengheng »

ออฟไลน์ IncarRus

ได้ข่าวว่า,,, ranger 3.2 ตัวรองท๊อป จะมาปลายปีครับ, ไม่เกินล้าน