ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง open ศูนย์?  (อ่าน 3033 ครั้ง)

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
คือผมกำลังจะต่อประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง ไม่ระบุคนขับ ปีที่ 3

พอดีได้โทรศัพท์จากบัตรเครดิต KTC เป็นประกันของ กรุงไทยพาณิชย์ (ในเครือเขา) ซึ่งให้เบี้ยถูกกว่าที่อื่นๆ พอสมควร แถมผ่อนได้ 0% กับ KTC

พร้อมกับข้อเสนอที่ว่า ไม่มีค่าเสียหายส่วนแรก ทุกกรณี ไม่ต้องต่อรองกับ survey เลย

แล้วที่สำคัญเป็นแบบ Open ศูนย์ คือเข้าศูนย์ไหนก็ได้ (ไม่จำเป็นต้องมี deal ระหว่างประกันกับศูนย์ไว้) เขาบอกว่าก่อนนำรถเข้าศูนย์ก็แจ้งไปทางประกัน ประมาณ 2 วัน แล้วประกันจะจัดการไปคุยกับศูนย์ ให้เอง (ไม่ได้ deal ไว้แบบประกันอื่นๆที่เขาจะทำไว้ก่อน ต้องมี deal ระหว่างศูนย์กับประกัน ลูกค้าจึงจะนำรถเข้าได้ไม่ต้องจ่ายค่าส่วนต่าง ไม่ต้องสำรองจ่ายเลย) เห็นบอกว่าประกันจะจ่ายเป็นเช็คให้ศูนย์ ลูกค้า ไม่ต้องสำรองจ่ายอะไรเลย

ผมก็เลยงง พอดีเพิ่งได้ยินคำว่า Open ศูนย์

ปกติข้อมูลที่ได้รับมาและความเข้าใจของผมในอดีตคือ
ถ้าประกันไหน มี deal กับศูนย์นั้นไว้ ลูกค้าเอารถเข้าซ่อมได้เลย ถ้ามีใบเคลมนั่น และหากไม่มีค่าเสียหายส่วนแรกในใบเคลม ผมก็ไม่ต้องทำอะไรเลย ไม่ต้องสำรองจ่าย ไม่ต้องจ่ายส่วนต่างใดๆทั้งสิ้น
แต่หากประกันไม่มี deal กับศูนย์นั้น ลูกค้าต้องสำรองเงินจ่ายไปก่อน และถ้ามีค่าใช้จ่ายเกินวงเงินควบคุมที่ประเมินราคาไว้ ผมต้องจ่ายส่วนต่างเอง ซึ่งมักจะต้องจ่ายส่วนต่างสำหรับศูนย์ที่ไม่มี deal กับประกัน

พอมาเจอคำนี้เลยงงเลย ไม่รู้ว่าผมถูก sales ประกันกรุงไทยพาณิชย์หลอก หรือมันมี open ศูนย์แบบนี้จริงๆ

เห็น sales บอกว่าเวลาออก ตจว แล้วเกิดอุบัติเหตุ เจ้าหน้าที่ก็ใช้เวลาไม่นานที่จะมาถึง เหมือนกับเจ้าอื่นๆ มีหากน้ำมันหมด ฟรีน้ำมัน 10 ลิตร/เดือน , ฟรีรถลากจูง 35 กม แรกด้วย

ขอคำแนะนำหน่อยครับ รวมถึง feedback ของประกันเจ้านี้ พอดีผมหาตาม google ไม่ค่อยเจอ feedback เลย เหมือนกับลูกค้าเขาไม่เยอะ ผมก็กล้าๆ กลัวๆอยู่ ไม่รู้จะเปลี่ยนดีไหม ของเดิมผมใช้ ทิพย บริการดี คุยง่ายมาก แต่ของใหม่เบี้ยถูกกว่า และ open ศูนย์ คือเข้าได้ทุกศูนย์ ไม่ต้องกังวลเรื่อง deal อยู่ กับ ค่าเสียหายส่วนแรกก็ไม่ต้อง

ปล.หากผิดกฎ รบกวนพี่ jimmy ลบกระทู้ได้เลยครับ ผมก็กังวลว่าลงชื่อบริษัทไปจะเป็นการโฆษณารึป่าว แต่ผมอยากได้ feedback ของประกันนี้ด้วยเลยนะครับ ถ้าไม่ลงชื่อก็ไม่รู้จะทราบได้ยังไง พอดีนั่งหาใน google มาหลายวันละ

ขอบคุณครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง open ศูนย์?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 19:25:12 »
มารออ่านด้วยคน  ;D

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับประกันชั้น 1 ซ่อมห้าง open ศูนย์?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 23:49:46 »
ขอแทรกถามนิดนึงครับ

ค่าเสียหายส่วนแรก กับค่า Excess นี่มันอันเดียวกันหรือเปล่าอ่ะครับ >_<

• First
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 00:59:50 »
ขอแทรกถามนิดนึงครับ

ค่าเสียหายส่วนแรก กับค่า Excess นี่มันอันเดียวกันหรือเปล่าอ่ะครับ >_<

อันเดียวกันครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:22:36 »
แบรนด์ใหม่โปรโมชั่นแรง

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:02:14 »
ดูจากแบรนก็น่าจะมีความน่าเชื่อถือพอสมควรนะครับ

• First
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 14:00:00 »
ยังไม่ได้ข้อมูลเลย  :'(