ผู้เขียน หัวข้อ: รถยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน แต่แต่งไม่เหมือนกัน คนจะมองว่าต่างมั้ยคับ  (อ่าน 11178 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
อยากจะทราบว่า ในสายตาคนทั่วๆไป เค้ามองรถที่เป็นรุ่นเดียวกัน
ว่าต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ โดยเฉพาะ ในเรื่องของ ภาพลักษณ์๋
สมมุติว่า มี Accord G8 อยู่ทั้งหมด 4 คัน

คันแรก เป็นรุ่้น 2.0E สีบรอนซ์เงิน ข้างหลังก็เขียนว่า i-vtec ล้อ 16 นิ้ว ดูก็รู้ว่านี่คือรุ่นถูกสุด รถอายุ 3 ปีกว่า แต่ทำไมยังใช้ยางติดรถอยู่ก็ม่ายรู้
ดูจากสภาพแล้วคงจะไม่ค่อยได้ล้างบ่อยนัก ประมานว่า ซื้อมาใช้งาน ยิ่งหน้าฝน ยิ่งไม่ได้ล้างใหญ่

คันที่สอง เป็นรุ่น 2.4 JP สีขาวมุก เปล่ง Aura ของรถประกอบนอกมาแต่ใกล
ล้อ 17 นิ้วก้านคู่รมดำ ติดเสกิทเบิกศูนย์ที่ดูเนี้ยบ และ กลมกลืนกับรถมากๆ หลังคาก็เป็นซันรูฟ
เจ้าของคงจะรักรถน่าดู สีรถเงา ละ รถก็ดูสะอาดมากๆ ถึงจะไม่่ไช่ป้ายแดงก็ตาม

คันที่สาม เป็นรุ่น 2.4 EL Navi สีดำ เคลือบแว้กซ์จนเงาแว้บบ แบบ Wet look สุดๆ
ติดเสกิทที่ดูเนี้ยบมาก เหมือนคันที่ 2 พร้อมเปลี่ยนท่อเป็นท่อคู่ ซึ่งดูสวย กลมกลืนดี
ถ้าเข้าไปดูใกล้ๆจะเห็นว่า ล้อแม็ก เป็นล้อ Forged ยี่ห้อแบรนเนม ออฟเซทดูลึก ขนาด 19 นิ้ว ที่ดูสวยงาม และเข้ากะรถดีมากๆ
รถคันนี้ ไส่สปริงโหลด ทำให้ดูเตี้ยสวยกำลังดี อุปกรณ์ของแต่งทุกชิ้น ดูก็รู้ว่าเป็นของแท้ และ ถูกประกอบอย่างดี และ แน่นหนา

คันที่สี่ เป็น Accord รุ่น 3.5 V6 VCM แท้ สภาพเดิมๆ สีดำเงา ท่อคู่ ลายแมกก็ไม่เหมือนชาวบ้านเค้า

ความที่ผมเป็นคนสังเกตรถ ทำให้ผมรู้สึกว่า รถทั้ง 4 คัน ถึงแม้จะเป็น Accord G8 เหมือนกัน
แต่ก็มีความแตกต่างกันพอเยอะสมควร โดยเฉพาะ คันที่ 4 เพราะผมรู้ว่ามันคันละเกือบ 3 ล้าน

แล้วถ้าเป็นคนทั่วๆไปหล่ะครับ เค้าจะคิดเหมือนผมมั้ย ผมแอบสงสัยมาตั้งนานมากๆแล้ว จะว่าตั้งแต่เด็กเลยก็ว่าได้
เพราะมันก็ถูก แพง กว่ากันหลายแสนอยู่เหมือนกัน หรือเค้ามองว่า โอ้ย ก็ Accord เหมือนๆกันน่ะแหละ ขับ Accord ก็โอเคแร้ววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 01:28:16 โดย boombyz »

ออฟไลน์ Alcatraz

ส่วนตัวผมเองพวก d-seg แบบ camry,accord ต่อให้เป็นเครื่อง v6 ผมก็มองแค่ว่าเป็นคันนั้นไม่ได้ต่างอะไรมาก อาจเพราะโอกาสคนซื้อมาใช้มันน้อยและแค่เปลี่ยนชุดแต่งและตราสัญลักษณ์รุ่นก็ทำได้ไม่ยาก ผมว่าคนใช้รถพวกนี้คือพวกซื้อรถมาใช้งานมากกว่าใช้โชว์

แต่ผมจะมองพวก e-car มาแต่ง evo I หรือ ex แต่ง evo x หรือพวกแต่งแบบ vip เต็มๆทั้งหลาย พวกนี้ผมจะมองต่างกับแบบปกติมากกว่า

ออฟไลน์ HYDE--

ที่ยกตัวอย่าง Accord เพราะมันนึกออกพอดีครับ

ออฟไลน์ powerzzz

• Newbie
  • *
คนทั่วมองคันที่ 3 ก่อนแน่นอนครับ เพราะมันดูเด่นกว่าคันอื่นๆ  :)

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
รถไม่ต้องแรงมาก เอาตังไปลงของแต่งดีกว่าครับ

รถแรงเกินไม่มีถนนให้วิ่ง เครื่องยนต์อยู่ข้างในไม่มีใครเห็นด้วย

รถธรรมดา แต่งหนักๆ วิ่งสบายเน้นโชว์รถ หล่อสุด!

My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member
มองคันที่ 3 เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ nemesis

คนทั่วไป สำหรับรถเดิมๆคงคิดว่าก็เหมือนๆกัน

คนที่เล่นรถ แน่นอนย่อมรุ้ถึงความแตกต่าง และแน่นอน ต่างชอบกันไปคนละแบบ 

และแน่นอน คันที่3 ย่อมเตะตาสุด

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
รถไม่ต้องแรงมาก เอาตังไปลงของแต่งดีกว่าครับ

รถแรงเกินไม่มีถนนให้วิ่ง เครื่องยนต์อยู่ข้างในไม่มีใครเห็นด้วย

รถธรรมดา แต่งหนักๆ วิ่งสบายเน้นโชว์รถ หล่อสุด!

ผมคิดตรงข้ามแฮะ ให้ข้างนอกดูเดิมๆ แต่ภายในแฝงไปด้วยขุมพลังอันมหาศาล
ขับปกติไม่ปรู้ดปร๊าด แต่อย่ามาเกรียนใส่ ไม่งั้น....ฟิ้ว~ :D

ส่วนเรื่องการมองรถ จากประสบการณ์ที่ผมรู้จักกับเพื่อนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถเลยหลายคน
ทำให้รู้ว่าเขาจะมองเหมือนๆ กันไปหมด ไม่ว่าจะเสริมเติมแต่งด้วยของดีอะไรก็ตาม
แล้วยิ่งแต่งแปลกแหวกแนวเขาก็จะว่ารถคันนั้นแปลกประหลาด เท่านั้นเอง

แต่สำหรับผมแล้ว คันที่สามจะสะดุดตาผมมากที่สุดจนผมต้องมองค้อนตามเล็กน้อยแล้วคิดในใจว่า "สวยดีแฮะ"
คันที่สี่น่ะเหรอ ถ้าได้เห็นแล้วสังเกตุว่ามันคือตัว 3.5 V6 นี่ผมจะตาลุกวาว และมองตามคันนั้นอยู่ตลอด จนหายไป...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 05:06:15 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ choomodify

แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนครับ เพราะบางคนชอบรุ่นนั้นมากๆๆ แค่รถเดิมๆ เค้าก็เหลียวมองจนคอหักแล้ว แต่สำหรับบางคนซึ่งไม่ได้ชอบหรือสนใจอะไรมากมายต่อให้เป็น V6 3.5 แต่ง VIP เต็มๆ เค้าก็รับรู้แค่มันคือ ACCORD ครับ  เรื่องแบบนี้ต้องคุยกันยาวและต้องว่ากันตั้งแต่ต้นน้ำเลยครับว่า บริษัทรถตั้งและวาง IMAGE ของรถแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อไว้ว่าอย่างไร

ตัวอย่างของผมแบบง่ายๆเลยนะครับ  ผมใช้ EX 2.0 GT ชุดแต่งเดิมๆจาก โรงงาน คนรู้จักผม 8 ใน 10 คน ซึ่งมีความรู้เรื่องรถบ้างและทั้งที่ไม่รู้จักอีกหลายคน เจอครั้งแรกทักผมก่อนเลยว่าผมซื้อ EVO X มาขับเหรอ ถามมาแบบนี้ผมก็อมยิ้มและ อำ กันนานเลยครับกว่าจะเฉลยว่ามันแค่ LANCER ธรรมดาๆ  ที่หนักไปกว่านั้นคือ บางครั้งขับๆ อยู่ดีๆ พวก IM, 350Z,370Z เค้ามาลิฟไฟ บีบแตร จี๊ตูดบ้าง เหมือนจะท้าแข่งยังไงก็ไม่รู้ ผมก็เลย งง ว่าเค้าคิดว่ามันเป็น EVO จริงๆใช่มั้ยเนี่ย  และแอบฮาบ้างครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
บางทีรถยนต์ก็บ่งบอกถึงเจ้าของรถได้นะ ว่าเป็นคนยังไง
เป็นผมก็มองคัน 3 ก่อนแน่นอน

ออฟไลน์ beerrl

ส่วนมากมองกันไม่ออกว่าเป็นรุ่นไหน ยกเว้นดูที่ท้าย อ่านป้ายที่ติดอยู่
บางคนออกรุ่นล่าง เปลี่ยนล้อ เปลี่ยนป้าย ก็ดูเหมือนรุ่น top ได้
เรื่องเครื่องแรง ถ้าได้ใช้ความแรงอย่างคุ้มค่าก็น่าสน แต่ถ้าขับเรื่อยๆ ผมว่าไม่น่าลงทุน
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ YenChar

Accord ก็คือ Accord ครับ
ในสายตาคนทั่วๆไปมองว่า มันคือรถหรู รถใหญ่ ต้องแพง ต้องนั่งสบาย
แค่นั้นจริงๆ ไม่มีใครสนใจหรอกครับ ว่ามันคือ 2.0 2.4 หรือ 3.5

อยากหรู ดูดี ซื้อ 2.0 หรือ 3.5
ผมว่า เอา 2.0 มาแต่งสวยๆ ขัดเคลือบเงาๆ ดูดีกว่า 3.5 เปื้อนๆโทรมๆ เยอะครับ

ออฟไลน์ shando

คนทั่วไปแยกออกแค่ล้างกับไม่ล้างมาแหละครับ ส่วนแต่งไม่แต่งแยกไม่ออกหรอก เห็นหลายๆคนแยกรถ2รุ่นออกจากกันไม่ได้ด้วยซ้ำ
เหมือนเวลาผมมองมอไซผมก็แยกไม่ออกคันไหนคลิกคันไหนมิโอ ไม่ต้องพูดถึงแยกเป็นคลิก คลิกไอ คลิก125อะไรเลย

ออฟไลน์ aoddy1

ดูภายนอกอาจจะเห็นว่าไม่แตกต่างกันมากครับสำหรับคนทั่วไป คันที่แต่งก็ดูสวยกว่านิดหน่อย แต่ถ้าได้ลองเข้าไปขับจะรู้เลยตัว2.0จะห่วยกว่าตัว2.4ทั้งภายในอุปกรณ์ต่างๆและกำลังของเครื่องยนต์ อย่างว่าแหละครับราคามันต่างกันหลายแสนอยู่ ส่วนตัว3.0ไม่เคยได้ลองขับครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ยิ่งถ้า 3.5 ขับทางโล่งๆ พวกรถยุโรปอาจจะมองตาค้างได้
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ cybernemo2005

• Newbie
  • *
คนที่ชอบรถและชอบแต่งรถก็คงจะมองคันที่ 3 ก่อนคันไหน

แต่คนทั่วๆไปที่ไม่ได้มีความสนใจรถหรือไม่ใช่คนแต่งรถ

เขาก็จะมองว่ารถรุ่นเดียวกัน ไม่ว่าจะ 2.0 2.5 3.5  มันคือ Accord

ยิ่งคันไหนแต่งมากๆ เขาอาจจะมองว่าแปลกๆไป

ออฟไลน์ tap-mzr

คุณค่า อยู่ที่จิตใจ (ของเจ้าของ) ครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
ถ้าเป็นเมื่อก่อน(ตอนบ้าแต่งรถ)ผมจะมองคันที่ 3 เพราะผมเท่ห์ ซิ่ง หล่อ

แต่ตอนนี้นะหรอ ผมเฉยๆมากๆ ยิ่งเห็นแต่งรถเยอะเท่าไหร ผมยิ่งรู้สึกเบื่อ เอียน และ ไม่ชอบมากขึ้นตามนั้น เพราะผมมองว่า จะหล่อแค่ไหนมันก็ Accord
ต่อให้เป็น3.5 ผมก็มองว่ามันก็คือAccord

แต่ผมจะเหลียวหลังมอง f30 c class s60 v60 a1 a4 x1 golf mini ฯ ในสภาพเดิมๆมากกว่า เพราะอย่างไงมันก็ ยุโรปกว่าครับ

ปล.ไม่รู้ช่วงนี้เป็นอะไร เห็นพวกแต่งvipจัดๆ แต่งเยอะแล้วผมไม่ค่อยยจะชอบเลย ผมมองว่ามันเลอะๆเยอะๆ อย่างไงไม่รู้ ใครเป็นเหมือนผมบ้างครับ แต่รถเดิมๆล้างสะอาดๆอาจจะแค่เปลี่ยนล้อให้ใหญ่ขึ้นพองาม โหลดนิดๆ แค่นั้นผมว่ากำลังงาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 09:17:42 โดย suarez_7 »

ออฟไลน์ redsun

ถ้าคนไม่รู้ก็ไม่ต่างครับ
ถ้าคนรู้แค่เห็นอัตราเร่งแว๊บเดียวก็รู้แล้วว่าเจ้านี้ไม่ปรกติ

ปล.
ยิ่งโลโก้ 3.5 เด่นๆ โดนรถซิ่งจี้ตูดบ่อยแน่นอนครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

ส่วนใหญ่เค้าก็มองว่าเป็น Accord เหมือนกันน่ะครับ แต่ดูว่าคันไหนสวยหรือคันไหนเจ้าของรักษารถดีรึเปล่ามากกว่า  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ MystogaN

ตามความเห้นผม ถ้าเป็นผู้หญิงไม่ชอบแต่งรถก็อาจบอกว่าคันที่ 2 อาจจะดูดีกว่า ถ้าเป็นคนบ้ารถก็อาจบอกว่าคันที่ 3 ดูดีกว่า

นานาจิตตัง ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้ารถไม่ล้างก็ดูแย่ด้วยกันทั้งหมดทั้งสิ้น .... :P

ออฟไลน์ H.

Accord ผมเมินหมดครับ  ;D
H.

keanetona

• บุคคลทั่วไป
มองคันที่3ครับ

ปล. 2.0ใส่ยางติดรถขอบ16ของบริดจสโตน ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นER33 ไม่ใช่ MXV8 เหมือน2.4ครับ

ออฟไลน์ kati348

สำหรับผม ซึ่งไม่ได้มีความรู้เรื่องรถอะไรมากมายนัก ถ้ารถระดับ accord ผมชอบรถเดิมๆมากที่สุด ยิ่งแต่งผมว่ามันดูเทอะทะ เลอะเทอะ ยังงัยไม่รู้

แต่ต้องล้างดูแลให้ดูสะอาดๆ ยิ่งสะอาดยิ่งน่ามอง

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
มองไม่ต่างกันหรอครับ ถ้ามองคัน 1 รถบ้านๆ ขี้เกียจล้าง
คันที่ 2 คงล้างเพราะเมียด่า
คันที่ 3 คงล้างแล้วจะไป โชว์หญิง โชว์ถนน อะไรก็ว่าไป
คันที่ 4 คันนี้ ต่างสุดแล้ว ต่อให้โส ต่อให้ไฟขาดก็อย่าไปแหยม

แต่ถ้ามองมันก็คือ accord แล้วไงละ
ถ้าจะให้ต่างคงต้องเปลี่ยน body part ตีโป่ง ยกสูง เปลี่ยนไฟ ติดราวตากผ้าใส่ท่อย่าง BBQ ใส่ mag 15" ลายก้านกล้วยไปเลย  ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **

ถ้าจะให้ต่างคงต้องเปลี่ยน body part ตีโป่ง ยกสูง เปลี่ยนไฟ ติดราวตากผ้าใส่ท่อย่าง BBQ ใส่ mag 15" ลายก้านกล้วยไปเลย  ;D

เด็ดจิง

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ผมชอบมองรถ D-seg ที่เป็นท่อคู่ก่อนครับ ชอบ :D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ในสายตาคนอย่างพวกเราๆ ที่ชื่นชอบรถยนต์ ก็มองทุกรายละเอียดอยู่แล้วล่ะครับ
แต่สำหรับคนทั่วไป ก็คงมองว่าเหมือนๆกัน ซ้ำร้าย ไม่รู้ด้วยซ้ำนี่รุ่นอ่ะไร รู้แต่ฮอนด้า

บางคนอาจจะมีคำถาม นี่ซีวิคหรอ คันใหญ่ดีนะ
หรือคนที่รู้บ้าง ก็คงมอง แอคคอร์ด หรูดี แต่แยกไม่ออกอันไหน 2.0 2.4 3.5

อย่ากระนั้นเลย เทียน่า J31 คนไม่รู้ มองว่าเป็นเบนซ์ก็มี
หรือ Srirocco สีเขียว คนไม่รู้บอกว่า มาสด้า2 สีเขียวสวยดีนะ

(เจอมากับตัว)

ออฟไลน์ madboy

เด็ดจิง

ยางหนาๆด้วย  ;D

ออฟไลน์ 2k

ผมมองว่าการแต่งภายนอกจะเป็นการทำให้การขับขี่มีปัญหามากกว่าครับ วัยรุ่นขี้หมั่นไส้บ้านเรามันเยอะแยะมาก พวกมีความคิดว่าเห้นรถคันอื่นแต่งมาสวยๆงามๆอยากจะกวนประสาทอยากจะทำอะไรสักอย่างเพื่อแกล้งเพราะว่าโดดเด่นบนถนนเนี่ยมีเยอะ และพวกนี้ทำทุกทางเพื่อให้เราเอากับมันด้วย แกล้งปาดหน้าเบรคใส่ให้โมโหตามมันก็มี
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com