ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องของประกัน งงๆถามหน่อยครับ มีใครใช้ประกันชั้น 1 แบบมีค่าส่วนแรกบ้างครับ  (อ่าน 2448 ครั้ง)

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ประกันเดิมที่ใช้จะหมดแล้วกะว่าเคลมสีรอบคันแล้วเปลี่ยนเจ้าเลย
เห็นมีแบบค่าส่วนแรกด้วยเบี้ยไม่ถึง 10000
เคลมได้หมดถ้าชนแล้วเราไม่ผิด
แต่ถ้าเราไปครูดเสา กำแพง หิน ไรพวกนี้
ถ้าซ่อม 20000 เราก็จ่าย 5000
15000 ที่เหลือประกันจ่าย ถูกมั้ยครับ??

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
ถูกต้องครับ เป็นประเภท 1 อีกแบบนึงครับ งบซ่อมตามทุนประกัน แต่ยังไงหากเป็นฝ่ายผิดหรือไม่มีคู่กรณีเป็นพาหนะทางบกต้องเสีย excess 5000 บาทแรกก่อน ถูกผิดยังไงรอท่านอื่นมาเสริมนะครับ  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ส่วนตัวผมมองไม่คุ้มแฮะ ถ้าชน 2 ครั้ง แล้วตัวเองเป็นฝ่ายผิด ก็เท่ากับ 10000 นึงละ
ซื้อชั้น 1 แบบเคลมได้ทุกกรณีดีกว่า

ออฟไลน์ grev

• Full Member
แบบนี้ถ้าเก็บรอยรอบคันไว้เยอะๆแล้วไปเคลม ไม่ต้องเสีย รอยละ 5000 เหรอครับ??

ออฟไลน์ WhoIsI

• Jr. Member
  • **
ถูกแล้วครับ
ถ้าเราเป็นคนผิดเองจะต้องเสีย excess แล้วแต่ที่ตกลงกันไว้ในกรมธรรม์ ซึ่งกรมธรรม์แบบนี้ค่าเบี้ยรายปีจะน้อยกว่าที่ไม่ต้องเสีย excess
ตัวอย่าง ถ้าความเสียหายไม่ถึงค่า excess จะไม่สามารถเรียกร้องค่าสินไหมได้ หากเราเป็นฝ่ายผิด

ถ้าปกติไม่ขับรถไปชนเค้า ทำกรมธรรม์แบบนี้ก็ประหยัดดี แต่ถ้าไม่ลองต่อลองขอลดค่า excess ดู โดยทั่วไป 1,000 ก็น่าจะพอแล้ว

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ค่าExcess 5000 นี่หนักอยู่นะครับ ผมว่าจะได้ไม่คุ้มเสียนะครับ >_<