ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้าๆ2เรื่องครับ!  (อ่าน 2789 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
สอบถามน้าๆ2เรื่องครับ!
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:15:01 »
1.จะเอาเอกสารไปยื่นภาษีรถคันแรกครับ! ไม่ทราบว่าจะได้เงินคืนเต็ม100,000บาทไหมครับ รถผม New vios ครับ 

2.กรณีตำรวจจับป้ายแดงแล้วเกิดตำรวจเรียกดูกรมธรรม์ประกันภัยแต่เราไม่มีเพราะเราไม่ได้ทำประกัน มีแต่เล่มป้ายแดง ควรทำยังไงครับ (แต่ตำรวจบางท่านก็ไม่เรียกดู) ;)

ออฟไลน์ ck4407

• Newbie
  • *
Re: สอบถามน้าๆ2เรื่องครับ!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 09:54:37 »
ตอบ จขกท.
   1.วีออสได้คืนภาษีรถคันแรก1แสนเต็ม
   2.ที่ตำรวจเรียกดูน่าจะเป็นพรบ.คุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถมากกว่า  การประกันภัยรถจะทำหรือไม่ทำก็ได้  8)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:01:13 »
ตัวที่บังคับทำคือ พรบ. ถ้าไม่ทำมีความผิด
แต่ส่วนใหญ่พอทำประกันมักจะพ่วงพรบ.มาด้วย

ปล. เรียกใครน้า

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 11:41:58 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นเจ้าค่ะ ;D

ออฟไลน์ maxxim

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:16:21 »
ผมได้ยินมาว่า ขอลดภาษีคนที่ขอต้องมีเลขประจำตัวผู้เสียภาษีคือเป็นคนที่เสียภาษีน่ะครับ. ไม่ทราบว่าเรื่องนี้จริงเท็จยังงัยครับผม

เพราะกรณีแม่บ้านบางคนไม่มีอาชีพไม่มีเงินเดืินเลยไม่มีเลขประจำตัวครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 13:04:23 »
1. วีออส ได้คืนภาษี 1 แสนบาท ครับ
เตรียมเอกสาร ตามเวป กรมสรรพสามิตร ได้เลย

2. กฎหมายบังคับให้รถยนต์ทุกคัน (ที่จดทะเบียนกับการขนส่งทางบก)
จะต้องมีการประกันภัยตาม พ.ร.บ.คุ้มครอบผู้ประสบภัยจากรถ พ.ศ.2535
หากไม่ทำจะมีความผิด มีโทษปรับไม่เกิน 10,000 บาท

และให้เจ้าของรถหรือผู้ใช้รถ เก็บรักษา ตัว พ.ร.บ. ไว้
ให้พร้อมที่จะแสดงต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ได้ทุกเวลาที่ใช้รถ
เว้นแต่กรณีรถคันดังกล่าวได้จดทะเบียนหรือชำระภาษีประจำปีแล้ว

***ในการจดทะเบียนรถ หรือการชำระภาษีรถประจำปี
เจ้าหน้าที่กรมการขนส่งจะทำการตรวจสอบว่าได้มีการจัดทำประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับ(พ.ร.บ.)
เรียบร้อยแล้ว จึงจะรับจดทะเบียนหรือชำระภาษีประจำปีได้

การประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับ (พ.ร.บ.) นี้
คุ้มครองผู้ประสบภัยจากอุบัติเหตุรถยนต์ ทุกคนที่ประสบภัยจากรถ
ไม่ว่าจะเป็นผู้ขับขี่ ผู้โดยสาร คนเดินถนน หากได้รับความเสียหายแก่ชีวิต ร่างกาย อนามัย
รวมไปถึงทายาทของผู้ประสบภัยข้างต้น ในกรณีผู้ประสบภัยเสียชีวิต
(ที่มา: http://www.carinsurance.co.th/carinsurance-step3.asp)
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ FeelGood

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 17:01:51 »
น้า  :D

ออฟไลน์ nuttapatJazz

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 22:02:51 »
ผมได้ยินมาว่า ขอลดภาษีคนที่ขอต้องมีเลขประจำตัวผู้เสียภาษีคือเป็นคนที่เสียภาษีน่ะครับ. ไม่ทราบว่าเรื่องนี้จริงเท็จยังงัยครับผม

เพราะกรณีแม่บ้านบางคนไม่มีอาชีพไม่มีเงินเดืินเลยไม่มีเลขประจำตัวครับ

ไม่เกี่ยวครับ ภาษีเงินได้คือภาษีของกรมสรรพากรครับ ส่วนภาษีที่ให้คืนจากนโยบายรถคันแรกนี่เป็นภาษีสรรพสามิต ซึ่งมาจากภาษีตัวรถโดยตรงไม่เกี่ยวกับภาษีเงินได้ใดๆทั้งสิ้นครับ

ฉะนั้น ถ้ามีคุณสมบัติตามที่กรมสรรพสามิตกำหนดไว้ จะมีเงินได้หรือไม่มีเงินได้ ไม่มีเลขประจำตัวอะไร ก็ไม่เกี่ยวกันครับ ได้เงินคืนเหมือนกันหมดครับผม

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13