ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อเรื่องฤกษ์ยามออกรถกันมั้ยครับ มีปัญหาอยากถาม  (อ่าน 30265 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nioka

• Hero Member
วันที่ผมออกรถ ผมดูวันที่พ่อกับแม่ผมว่าง และให้ท่านเป็นคนขับรถออกจากศูนย์

ผมถือว่าวันที่พ่อแม่ผมสะดวก คือวันที่ดีที่สุด ดีกว่า หมอดูทุกคนบนโลกนี้ ดีกว่าปฏิทินจีน ปฏิทินพระ ปฏิทินหมอดู

ออฟไลน์ greatout2008

• Newbie
  • *
ผมว่าไม่ว่าจะตอนไหนก็ได้ครับ เเม่กับพ่อของเราเองอะครับที่เป็นคนเจิมให้ ทำดีกับท่านยังไงท่านก้คุ้มครองเรา เเล้วก็อย่าประมาทครับ (ต่อให้ท่านไปดูฤกษ์ที่ไหนไกลเเสนไกลก็สู้พระคุณพ่อเเม่ไม่ได้หรอกท่านอยู่กับเราคนใกล้ตัวนี้เเละสำคัญที่สุด)

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
ตัวผม ฤกษ์สะดวก!!!

แต่ที่บ้าน ต้องดูฤกษ์ ดูยาม... เพื่อความสบายใจของที่บ้าน ผมได้รถมา จึงต้องปล่อยทิ้งไว้ที่ศูนย์ 2 อาทิตย์กว่า

ผมว่ายังไงๆที่ศูนย์ต้องมีที่ให้จอด จอดทิ้งไว้ได้ และมีผ้าคลุมปิดไว้ ไม่ต้องจอดข้างในโชว์รูม เพราะในโชว์รูม มันคือเอาไว้โชว์

ศูนย์จะบอกไม่มีที่ไม่ได้ ทุเรศ แจ้งจับเลยครับ!!!  ;D

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
เรื่องฤกษ์ ออกรถ ส่วนตัวผมเฉยๆครับ  แต่ผมเชื่อในหลักเหตุและผล มากกว่า

เรื่องศูนย์ไม่อยากให้ฝากรถไว้ เซลล์เค้าคงไม่อยากให้มีปัญหาภายหลังน่ะครับ อกเขาอกเราครับ

แนะนำให้คนที่ไม่ใช่เจ้าของรถ ขับออกมาจอดเก็บที่บ้านไว้ก่อน  ถึงฤกษ์แล้วค่อยให้เจ้าของรถขับครับ

รถแฟนผมก็ใช้วิธีนี้
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
ทุกครั้งที่บ้านผมออกรถใหม่ ไม่เคยดูฤกษ์อะไรเป็นพิเศษ

นอกจากแค่ว่า ทุกคนในบ้านผม  พ่อ แม่ พี่สาว และผม
ว่างพร้อมกัน วันนั้นเถอะว่าฤกษ์ดีเยี่ยมมมมม

แล้วทุกครั้งที่ออกรถใหม่ จะทำแบบนี้ทุกครั้ง ต้องมาพร้อมทุกคนครับ

สตาร์ทเครื่อง แล้วให้ พ่อกับแม่นั่งก่อน บิดแตร สามที จบ!!!

ปลอดภัยทุกกกกกกคัน

มีอีกอย่างนึงที่รถทุกคันของบ้านผมต้องมีคือ หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้
มีไว้ ปลอดภัย อุนใจครับ  และไม่เคยขับรถประมาทด้วย อิอิ

เหมือนกัน เลยครับ แห่กันไป ทั้งบ้านสบายใจดีครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

คือว่าผมได้รถแล้ว แต่ยังไม่ถึงฤกษ์ที่ดูเอาไว้ ผมเลยบอกกับทางศูนย์ว่าขอฝากรถไว้หน่อยได้มั้ยคับเพราะยังไม่ถึงฤกษ์รับรถ
แต่ทางศูนย์ไม่รับฝากรถไว้คับเค้าบอกว่ากลัวมีปัญหาเช่น ถ้าจะเอาขึ้นจอดในโชว์รูม เด๋วลูกค้าท่านอื่นมาลองนั่งรถและรถเปนรอย เด๋วผมก็บ่นอีก
ครั้นจะไม่ให้ลูกค้าลองนั่งก็กะไรอยู่เพราะเอารถขึ้นโชว์รูม ถ้าจะเอาไปจอดตรงอื่นศูนย์ก็มีเนื้อที่น้อยและกลัวจะไม่ปลอดภัย เช่น โดนเฉี่ยวชนจากรถคันอื่น
เลยอยากถามความคิดเห็นพี่ๆว่าถ้าผมเอารถออกโดยไม่ตรงฤกษ์ยามที่ตั้งไว้(ฤกษ์ดีของการรับรถเท่าที่ผมไปดูมา 1 เดือนจะมี 1 วัน)
พี่ๆที่มีความเชื่อเรื่องนี้ มีใครเคยเจอแบบผมมั่งรึเปล่าคับ ถ้าพูดแบบทางความเชื่อหน่อยก็คือว่า มีวิธีแก้เคล็ดยังไงมั่งคับถ้าเราเอารถออกไม่ตรงฤกษ์

ปล.น้องชายก็พูดไว้น่าคิดว่า ถ้าเอ็งเอารถจอดไว้ที่ศูนย์รอฤกษ์ยาม แต่ถ้าระหว่างหลายวันที่รอเกิดมีใครไปทำรถเอ็งเปนรอยหรืออย่างร้ายๆเลยก็เฉี่ยวรถเราบุบ
จนตอนนั้นเอ็งจะเครียดเรื่องฤกษ์หรือว่าเรื่องรถเปนรอยมากกว่ากัน - - "

ท่านนี้ตอบได้ตรงคำถามจขกท.มากที่สุด  :)
v
v

ของแบบนี้อยู่ที่ใจ

ให้เซลล์ขับไปจอดที่บ้านสิครับ

สะดวก มีฤกษ์วันไหน ก็ขับได้เลย

ไม่ต้องมานั่งห่วงเรื่องรถอีก แถมได้นั่งดูเองทุกวันด้วย

สบายใจ

ออฟไลน์ 2k

ฤกษ์คือวันที่สะดวกที่สุดครับ ว่าที่รถมาและเรามีเงินพร้อมจ่ายนั่นแหละฤกษ์ที่ดีที่สุด  :)  ถ้าจะจอดทิ้งไว้ตัวเองไม่สบายใจหรือว่าศูนย์ไม่ระวังจนเสียหายขึ้นมาต่อให้เป็นฤกษ์ทองในรอบร้อยปีก็ไม่มีประโยชน์ ถ้าไม่สบายใจก็เอาไปฝากไว้ที่บ้านใครก่อนแล้วค่อยเอาเข้าบ้านวันที่ถูกใจเองก็ได้  ผมคิดว่าศูนย์เค้าก็มีหน้าที่ขายรถน่ะครับ ถ้าทุกคนจะทิ้งไว้เพื่อรอฤกษ์ออกเหมือนกันหมดแล้วเค้าก็แย่เหมือนกัน    :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

ผมชอบออกรถช่วงเ้ช้าครับ เอาคุณพ่อคุณแม่ไปออกรถด้วย ให้ท่านขับคนแรก นี่ละฤกษ์ที่ดีที่สุดสำหรับผม ครับ  :)

;D ตามนี้เลยครับ พ่อกับแม่นี่แหล่ะ คือศูนย์รวมความมงคล
คหสต นะ

ออฟไลน์ numtik2005

หาใน net สัก 3-4 ที่ เอามา intersec กัน + ฤกษ์สะดวก ที่สำคัญวันนั้น ต้องมี พ่อแม่ หรือ ผู้ใหญ่ที่เรานับถือ สำหรับผมน่ะ

ออฟไลน์ banch

ฤกษ์ดีของผม

เงินดาวน์พร้อม

รับรถวันหยุด น้ำมันเต็มถัง จะได้เอารถไปชิลได้สบายใจ

แค่นี้พอแล้ว

ออฟไลน์ Nuttie

ตอนออกรถ บ้านผมซื้อ Fortuner ตัวฉลอง 50th ให้

วันออกรถผมไม่ถือฤกษ์และยามใดๆเลย แต่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ 2 อย่างที่นำไปด้วยวันนั้นคือ

1.ผ้าเช็ดหน้าของพ่อ [พ่อผมเสียแล้ว] 2.แม่ผม

ถือว่าผมได้พาพ่อกับแม่ที่เป็นสิ่งมงคลที่สุดในชีวิตลูก ไปร่วมกันพารถออกจากศูนย์ แค่นี้สำหรับผม ต่อให้เป็นพระเครื่องที่มีชื่อที่สุด

ก็ให้คุณค่าเรื่องจิตใจผมไม่ได้เท่าสิ่ง 2 สิ่งนี้ครับ

และตั้งแต่ออกรถมา ผมเป็นคนขับรถไม่แข็งเพราะเพิ่งไปเรียนหัดขับได้ 20 ชั่วโมง ซึ่งก็เรียนจบและได้ใบขับขี่ไปตั้งแต่ตุลาคมปี 54

พอวันออกรถ ก.ค.ปี55 ผมก็เลยต้องมาเอาประสบการณ์ซึ่งหน้าเลย เพราะแม่ผมที่ไปด้วยขับรถไม่เป็น

ผมก็เลยต้องเป็นคนขับออกจากโชว์รูมเอง ด้วยประสบการณ์การขับรถแค่ 20 ชั่วโมง  และในวันต่อไป ผมต้องไปเรียนที่กำแพงแสน

ก็ขับรถไปเอง จน ณ ทุกวันนี้ ยังไม่เจออุบัติเหตุใดๆเลยครับ

ที่เอามาเล่าเพราะ บางทีฤกษ์ยามที่หลายๆท่านบอกว่ามงคลกับรถ มงคลกับชีวิต  แต่มันจะจริงได้ยังไงครับหากแค่จะปฏิบัติตามยังสร้างความเดือดเนื้อร้อนใจให้

ญาติผม ถือดวงชะตา อยากได้รถสีนึง แต่จำต้องซื้ออีกสีหนึ่ง เพราะความเชื่อที่คิดว่าทำตามแล้วเป็นมงคล ผลสุดท้ายคือไม่มีความสุข

คือสรุปสั้นๆว่า ถ้าทำแล้วสบายใจ ไม่ทำให้ใครหรือแม้กระทั่งตัวเองเดือดร้อน  ทำเลยครับ เป็นผลดีแน่ๆ อย่างน้อยก็เรื่องจิตใจ

แต่ถ้ามันไม่ใช่ ผมว่าแค่ฤกษ์เวลาออกก็พอให้สบายใจได้แล้วครับ ที่สำคัญ ความเชื่อมันมีผลแค่ตอนออกรถ ต่อจากนั้นเป็นเรื่องของความไม่ประมาทล้วนครับ

;D ;D

ออฟไลน์ mongolias

ผมเชื่อครับ
เชื่อเพราะคุณแม่ผมเชื่อครับ เป็นการทำตามที่บุพการี เพื่อความสบายใจของท่านครับ
แต่ทุกครั้งที่จะออกรถ ผมต้องพาคุณแม่ผมไปด้วยครับ ถือว่านี่แหละพระในบ้านของผม รถผมไม่ต้องการให้ใครเจิม ผมให้คุณแม่ผมเจิมให้ครับ
โดยส่วนตัวคิดว่า ไม่เชื่อก็อย่าลบหลู่ครับ

ออฟไลน์ zr120

• Jr. Member
  • **
ฤกษ์ดีของผมคือเวลาที่เราสะดวก สบายใจ ครับ
คนแรกที่จะได้ขึ้นรถ คือแม่ผมครับ  ;D

ออฟไลน์ Newhang

ของผมคือรถมาก็ไปรับทันทีเลย

ออฟไลน์ HYDE--

ผมถือคติ เชื่อไว้ก่อนไม่เสียหายครับ

ที่ผ่านมา เวลาออกรถ ก็ดูฤกษ์ ยาม มาตลอดเลย ซึ่งก็ไม่รู้ว่าคุณแม่ผมไปหาฤกษ์มาจากไหนบ้าง

ออฟไลน์ Ws pattaya

ของผมเอา ฤกษ์ สะดวย สบายครับ ไห้เชลล์ขับมาส่งที่บ้านเลยครับ 555 สบาย สบาย ครับ

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
ขอบคุนพี่ๆทุกท่านนะคับที่แนะนำ ชอบความคิดเห็นทุกๆท่านเลย
สรุปรวมความได้ว่า ผมคงเอาสะดวกเรื่องวันดี(ไม่ใช่วันอัปมงคล)
และก็วันที่คนในบ้านว่างพร้อมกัน(อย่างที่หลายท่านแนะนำ) น่าจะโอเคที่สุด ขอบคุนทุกท่านนะคับ

ออฟไลน์ joufo

ผมถือฤกษ์เร็วครับ  ;D

รถมาเมื่อไหร่ให้รีบบอก จะรีบไปเอา

หรือถ้ารถมีอยู่แล้ว
ไฟแน๊นซ์ผ่าน แต่งรถเสร็จเรียบร้อย ก็ให้รีบบอก
ก็จะรีบไปเอาทันทีเช่นกันครับ

ออกรถตอนทุ่มครึ่ง ก็เคยมาแล้วครับ  ;D
ก่อนออกมา ต้องช่วยเซลปิดโชว์รูมด้วย ฮ่าๆ   ;D

ออฟไลน์ adis

เรื่องนี้ ผมกับภรรยาเคยโดนหลวงพ่อท่านเทศนาซะยกใหญ่เลยครับ
จริง ๆ เราก็ไม่ได้ถืออะไรมาก แต่ไปหาหลวงพ่อเพื่อความสบายใจมากกว่า
  ปรากฎว่าหลวงพ่อ เทศนาให้ฟังพอสรุปได่ว่า
  โชคจะดีหรือไม่ อยู่ที่คนใช้รถ มีวินัย รู้กฎจราจร และรู้จักระวังไม่ประมาทแค่ไหน
  ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับวันออกรถหรือฤกษ์งามยามดี พระพุทธเจ้าไม่เคยสอน

ดังนั้นเราสะดวก เราพร้อมวันไหน ตอนเช้าก็ทำบุญตักบาตรเพื่อเป็นบุญเป็นกุศล อุทิศให้เจ้ากรรมนายเวร
   แผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ทั้งหลาย จิตใจจะได้สดใส มีสติ  ไปแต่เช้า ๆ จะได้สดชื่น

เอารถออกมาขับก็ระมัดระวัง ไม่ประมาท  ขับรถไปไหนก็ระวัง ไม่ประมาท ทั้งรถทั้งคนต้องพร้อม
   และ ..........อีกมากมายครับ วันที่ดีที่สุด คือวันที่เราพร้อมที่สุดครับ

ออฟไลน์ SP

ที่บ้านผมรถมาไปเอาทันทีครับ เป็นประเภทใจร้อนไม่สนอะไร โทรถามเซลล์แทบจะทุกวัน

พอออกมา คุณพ่อผมก็พาไปเที่ยววัดซะหน่อย ให้พระอาจารย์ที่สนิทกันเจิมให้ เพื่อความสบายใจครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ vellcap

ส่วนตัวผมเฉยๆนะครับ ฤกษ์สะดวก เลขทะเบียนก็เอาตามที่ชอบ

ผมดูฤกษ์ดีที่สุดในรอบปี(สำหรับผม) วันออกรถขับไปได้50เมตรสอยมอเตอไซด์รับจ้างเลยครับแต่ดีที่เค้าไม่เป็นอะไร สรุปว่าฤกษ์ไม่ช่วยอะไรเลยทุกอย่างอยู่กับสติและความไม่ประมาทครับ ;D

เคยได้ยินมาหนักกว่านี้ครับ เจ้าของรถเขาเชื่อเรื่องนี้มากๆครับ สีรถต้องเป๊ะ เวลาออกรถต้องเป๊ะ ไหว้รถตามมุมต่างๆ ของมงคลอะไรเอามาครบ
ตอนรับรถก็ต้องหันหน้าให้ถูกทิศด้วยนะ  รับรถเสร็จขับออกมาจากโชว์รูม  ตูมมม!!  กำหนดรับรถใหม่ในอีก 2-3 เดือนข้างหน้า
ไม่รู้โดนหนักแค่ไหนนะครับ