ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของฟิล์มกับBMW  (อ่าน 5805 ครั้ง)

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
เรื่องของฟิล์มกับBMW
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 22:35:01 »
อยากทราบท่านที่ใช้ BMW ครับ ว่ากระจกเป็นรอยเส้นๆบ้างหรือป่าว พอดีรถผมมันเป็นทุกบานเลย หลายเส้นด้วย เข้าถึงเนื้อฟิล์มเลย ทั้งๆที่ไม่ค่อยใช้กระจกเท่าไหร่ยังป้ายแดงอยู่เลย วันนี้เอาเข้าศูนย์ ศูนย์แจ้งว่า เป็นเพราะฟิล์มที่ติด ยี่ห้อนี้หนาเกินไป แก้ไขโดยการตั้งร่องกระจกช่วย แต่ไม่รับรองว่าจะหาย เซ็งเลยผม เครมไม่ได้ด้วย ติดมาก็แพง แถมเครมฟิล์มไปสามรอบ เพิ่งจะเริ่มใช้รถเป็นรอยเลย รถเพื่อนออกมาก่อนปีนึง แต่ติดไล่ๆกันยังไม่เป็น มันเป็นที่รถหรือที่ฟิล์มครับแบบนี้
ช่างศูนย์บอกว่าปกติรถยี่ห้อนี้ ไม่ต้องติดฟิล์ม เพราะเป็นกระจกกรองแสงUV จริงหรือป่าว เผื่อเป็นรอยเยอะๆจะลอกอันเดิมแล้วติดแบบถูกๆแทน ถ้าใสๆเลยขับไม่ได้แน่ คงแสบตาน่าดู ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ templeboy

• Hero Member
Re: เรื่องของฟิล์มกับBMW
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 00:02:34 »
นึกภาพไม่ค่อยออกอ่ะครับว่าเส้นแบบไหน เป็นริ้วๆเวลาโดนแสง หรือว่ารอยคัตเตอร์ หรือรอยแบบไหนอ่ะครับ

ถ้ามีรูปมาจะช่วยได้เยอะเลยครับ...จะได้ไม่ต้องเดา  ;)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 00:12:00 »
นึกภาพไม่ค่อยออกอ่ะครับว่าเส้นแบบไหน เป็นริ้วๆเวลาโดนแสง หรือว่ารอยคัตเตอร์ หรือรอยแบบไหนอ่ะครับ

ถ้ามีรูปมาจะช่วยได้เยอะเลยครับ...จะได้ไม่ต้องเดา  ;)

เป็นเส้นตรง รอยกรีดเหมือนโดนคัตเตอร์แต่ไม่ใช่ครับ เพิ่งเป็น รอยจากล่างถึงขอบกระจกเลย เป็นทั้งสี่บานเลย รูปผมถ่ายแล้วมันมองไม่เห็นอะครับ

ออฟไลน์ Akilleus

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 03:12:05 »
ใช่แนวตรงจากบนลงล่างรึเปล่าครับ ของผมเป็นตอนรถเข้าปีที่ 6 เป็นที่กระจกหลัง 2 บานเนื่องจากจอดตากแดดตอนไปเรียน พอขึ้นรถแล้วเลื่อนลงระบายความร้อนตอนขึ้นมามันเลยเป็น แปลกตรง 2 บานหน้าไม่เป็นผมไม่รู้สาเหตุแน่ชัดครัด แต่ทำมาหลายครั้งเพิ่งเป็นครั้งนั้นแค่ครั้งเดียว ของผมเป็น E90 ครับฟิลม์แถมติดรถมาไม่รู้ยี่ห้อครับ แต่ของเพื่อนเป็นตั้งแต่ป้ายแดงเลยเพิ่งออกมาปีที่แล้ว ทำการแก้ตามที่ จกขท ได้บอกไว้

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 07:34:13 »
สมัยที่บ้านใช้ c180 kom w203 ก็เป็นเหมือนกันครับ ประมาณว่ายางขอบกระจกตรงแผงประตู

มันแน่นเกิน เลยกินฟิล์มเป็นรอย โดยเฉพาะฟิล์มที่หนากว่ายี่ห้ออื่น ตัววีอะไรสักอย่าง

จะเป็นเกิดเร็วและเยอะกว่ายี่ห้ออื่นๆ

ออฟไลน์ nanobot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 08:18:35 »
รถผมก็เป็น ของผม 320d e90 ปี 2009
ติด V-Cool Vk70 รอบคัน เป็นหนักที่หน้าต่างด้านคนขับ
เป็นรอยเต็มไปหมด ไปที่ศูนย์ช่างบอกว่าเป็นกับ Film V-Cool
เพราะ film V-Cool จะหนากว่าปรกติและ
ขอบยางหน้าต่างของ  E90 จะพอดีมากๆ ทำให้ขูด film เป็นรอยได้ง่าย
อันนี้ร้านที่ติดบอกไว้เหมือนกันตอนไปติด
แต่ตอนนั้นคิดว่าไม่น่าจะเป็นมาก
แต่ที่ไหนได้เป็นรอยเพียบเลย
นี่ว่าจะเปลี่ยนเป็น film ยี่ห้ออื่น แต่การป้องกันความร้อนคงแย่ลง
มีบางคนแนะนำให้ไปเปลี่ยนยางขอบหน้าต่าง
แต่ผมไม่รู้ว่าแก้ได้จริงหรือไม่
ใครพอมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:05:34 »
รถผมก็เป็น ของผม 320d e90 ปี 2009
ติด V-Cool Vk70 รอบคัน เป็นหนักที่หน้าต่างด้านคนขับ
เป็นรอยเต็มไปหมด ไปที่ศูนย์ช่างบอกว่าเป็นกับ Film V-Cool
เพราะ film V-Cool จะหนากว่าปรกติและ
ขอบยางหน้าต่างของ  E90 จะพอดีมากๆ ทำให้ขูด film เป็นรอยได้ง่าย
อันนี้ร้านที่ติดบอกไว้เหมือนกันตอนไปติด
แต่ตอนนั้นคิดว่าไม่น่าจะเป็นมาก
แต่ที่ไหนได้เป็นรอยเพียบเลย
นี่ว่าจะเปลี่ยนเป็น film ยี่ห้ออื่น แต่การป้องกันความร้อนคงแย่ลง
มีบางคนแนะนำให้ไปเปลี่ยนยางขอบหน้าต่าง
แต่ผมไม่รู้ว่าแก้ได้จริงหรือไม่
ใครพอมีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ

รถรุ่นเดียวกันเลยรับ ฟิล์มก็ยี่ห้อนี้แหละ แสดงว่าเป็นกันหลายคัน ตอนนี้รอยเยอะ ขูดเนื้อฟิล์มเลย ผมหาวิธีแก้เหมือนกัน แต่ถ้าไม่ได้ต้องทำใจ เสียดายค่าฟิล์มครับ

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 21:17:47 »
E60 ติดลามิน่าแถมมากะรถ 2 ปีกว่ายังไม่เป็นครับ
สงสัยจะเป็นเฉพาะ วี รึเปล่าครับ
แต่ที่เซลส์บอกว่ากระจกกันความร้อนได้ ไม่น่าจริงนะครับ
ติด 60 รอบคัน ตากแดดนานๆยังร้อนเลยครับ

ออฟไลน์ screamer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 22:30:23 »
รถของผมก็เป็นครับ e90 ยังป้ายแดงและก็ติดฟิล์ม v-cool เหมือนกัน ป็นรอยทุกบานเลยครับ ท่านcapton ได้วิธีแก้ไขหรือยังครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 23:35:16 »
รถของผมก็เป็นครับ e90 ยังป้ายแดงและก็ติดฟิล์ม v-cool เหมือนกัน ป็นรอยทุกบานเลยครับ ท่านcapton ได้วิธีแก้ไขหรือยังครับ

เข้าศูนย์ตั้งขอบกระจก อะไรซักอย่างช่วยครับ แต่ผมคงไม่ลอกฟิล์มแล้ว กลัวเป็นอีก เสียดายเงิน
ผมปล่อยตามเลย ไว้ทนไม่ไหวจริงๆค่อยเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นครับ