ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็น jazz hybrid VS Suzuki Swift 1.2 GLX  (อ่าน 10770 ครั้ง)

ออฟไลน์ tae23

• Jr. Member
  • **
สอบถามความเห็น jazz hybrid VS Suzuki Swift 1.2 GLX
« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 01:22:18 »
สอบถามความเห็น กันหน่อยครับ    ระหว่าง   jazz hybrid  กับ  Suzuki Swift 1.2 GLX  ทุกท่านจะเลือกซื้อคันไหนมากกว่ากัน

เงื่อนไขผม คือ อยากจองรถเพื่อใช้สิทธิ์ ในงาน moto Show นี้ที่เมืองทอง ช่วงเดือน พ.ย. - ธ.ค. ส่วนเรื่องระยะเวลารับรถ ผมไม่รีบครับ เพราะมีใช้อยู่แล้ว (อยากได้คันเล็กไว้ขับในเมืองหรือไปใกล้ๆ บ้าง)

คนที่บ้านจะติด honda กันซะหน่อย เลยจะเชียรเอา แต่ผมมองว่า สวิฟก็มีดีเหมือนกัน เลย อยากได้ความเห็นจากทุกท่านบ้างว่ามีเหตุผล อย่างไรกันมั้งครับ

ปกติผมขับรถไม่เร็วนะครับ 80 - 110 ไม่ชอบรถเร็ว แต่ชอบที่เหยียบแล้วมาเลย แล้วก็นิสัยไม่ชอบแต่งรถด้วยครับซื้อมาไง ขับแบบนั้นเลย รบกวนให้ความเห็นด้วยนะครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
Re: สอบถามความเห็น jazz hybrid VS Suzuki Swift 1.2 GLX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 01:35:53 »
- คนที่บ้านจะติด honda กันซะหน่อย เลยจะเชียรเอา 
- ปกติผมขับรถไม่เร็วนะครับ 80 - 110
- ไม่ชอบรถเร็ว แต่ชอบที่เหยียบแล้วมาเลย
- แล้วก็นิสัยไม่ชอบแต่งรถด้วยครับซื้อมาไง ขับแบบนั้นเลย

ถ้าเอาตามนี้เป็นเกณฑ์ Jazz HBตอบโจทย์กว่าครับ
ทางบ้านมีความชื่นชอบในBrandเป็นทุนอยู่แล้ว
ถ้าขับรถด้วยความเร็วย่านนี้เป็นส่วนใหญ่ ช่วงล่างJazzก็รับมือได้สบายๆครับ
ชอบแบบที่เหยียบแล้วมาเลย อันนี้แล่ะที่ผมว่าJazz HBดูดีกว่าชัดเจน

.-_-.

• **
Re: สอบถามความเห็น jazz hybrid VS Suzuki Swift 1.2 GLX
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 01:51:13 »
- คนที่บ้านจะติด honda กันซะหน่อย เลยจะเชียรเอา 
- ปกติผมขับรถไม่เร็วนะครับ 80 - 110
- ไม่ชอบรถเร็ว แต่ชอบที่เหยียบแล้วมาเลย
- แล้วก็นิสัยไม่ชอบแต่งรถด้วยครับซื้อมาไง ขับแบบนั้นเลย

ถ้าเอาตามนี้เป็นเกณฑ์ Jazz HBตอบโจทย์กว่าครับ
ทางบ้านมีความชื่นชอบในBrandเป็นทุนอยู่แล้ว
ถ้าขับรถด้วยความเร็วย่านนี้เป็นส่วนใหญ่ ช่วงล่างJazzก็รับมือได้สบายๆครับ
ชอบแบบที่เหยียบแล้วมาเลย อันนี้แล่ะที่ผมว่าJazz HBดูดีกว่าชัดเจน

.-_-.

ขอบคุณมากครับ ยังไม่เคยทดลองขับทั้ง สองตัวที่ว่าเลย จึงไม่รู้ว่าอัตตราเร่งเป็นยังไงมั้งทั้งคู่ ต้องถามๆจากท่านที่เคยขับกันล่ะครับ

ส่วนตัวผมเลย ยังไม่ค่อยชัดเจนว่า HB ของ ฮอนด้า เมื่อขับในเมืองจริงๆ(ผมอยู่ชลบุรีในเมืองเลยว่าติดก็เอาการเหมือนกัน แถมเวลาฝนตกน้ำท่วมถนนไม่ต้องสืบเลยครับ)

จะประหยัดได้จริงไหม เพราะเท่าที่อ่านดูในรีวิว คุณจิมมี่ มันทำงานขนานกันเป็นส่วนมาก (มันจะประหยัดได้ไงหว่า) อีกเรื่องจะรับมือกับน้ำได้แค่ไหน อีก CM ไหนจะไอเค็มทะเล

อีกต้องหาข้อมูลอีกเยอะเลย จากที่คิดนี่ ค่าซ่อมบำรุง สองตัวนี้คงต่างกันพอสมควร

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 04:11:35 »
ถ้าเคสนี้ อ่านดูแล้ว แนะนำว่า เพิ่มตังค์ แล้วไปจบกับ Jazz Hybrid ครับ
Swift CVT จะไม่เหมาะกับคุณ ด้วยเหตุผลเดียวคือ ต้องการรถที่ เหยียบแล้วมาทันที
ซึ่งนั่นจะเป็นบุคลิกที่พอจะมีให้ได้อยู่ใน Swift เกียร์ 5MT ครับ

ออฟไลน์ werawit

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 04:41:51 »
"เงื่อนไขผม คือ อยากจองรถเพื่อใช้สิทธิ์ ในงาน moto Show"
อุตส่า จองรถเพื่อใช้สิทธิ แต่ได้คืนแค่ 5 หมื่นกว่าเองนะครับ สำหรับ แจ๊ส

Jazz HB ลดภาษีแล้วเหลือ 710300
Swift ลดภาษีแล้วเหลือ 480000

ส่วนต่าง 230300 บาท กับ คิดเป็น 50% ของราคา Swift หลังหักภาษีแล้ว

Jazz ทำตลาดตั้งแต่ 2008 4ปีแล้ว   Swift นี่ได้สดๆ เลย

Swift แบบไม่ต้องคิดอะไรมากเลยครับ  คุ้มกว่าแยะ  รถมันก็เหมือนๆ กันละครับ seg เดียวกัน

ออฟไลน์ NinaDaddy

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 07:04:54 »
ลองไปขับ Swift ที่คุณชอบ ผมเชื่อว่าคุณจะไม่ผิดหวัง
ผมเพิ่งรับรถมาได้ 1 เดือน รู้สึกชอบมากกว่าที่คาดหวังไว้ตอนแรกอีกครับ
JazzHB ยังไม่เคยลองครับ  ;)

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 08:39:44 »
"เงื่อนไขผม คือ อยากจองรถเพื่อใช้สิทธิ์ ในงาน moto Show"
ถ้าใช้สิทธิ์ลดภาษี
ฝากเพิ่ม 1 ข้อครับ
"ผู้ซื้อต้องถือครองรถที่ซื้อ เป็นเวลา 5 ปี เงื่อนไขถึงจะสมบูรณ์"

ถ้าเวลาผ่านไป 5 ปี...
ผมเชียร์ JAZZ hybrid ครับ :D
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ erosa

• New Navara 2014
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 09:12:29 »
เชียร์ Jazz ครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 09:21:31 »
 eco car ยังไงก็ไม่มาทันทีครับคอนเฟิร์มเอา jazz hb ดีกว่าครับ ;)

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 09:35:56 »
เชียร์jazz  อีกเสียง

ออฟไลน์ treebegin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 09:55:23 »
ถ้างบถึงเลือก Jazz HB ครับ

ถ้างบไม่ถึง Swift ครับ

ผมว่าขับไฮบริด นี่หล่อ นะครับ 555+ พลังงานสะอาด อินเทรน
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 11:09:05 »
ผมเชียร์ Jazz ครับ ขับไฮบริดดูดีกว่า ประหยัดกว่าด้วย เพราะเครื่องมันแค่ 1.3

ถ้าจะซื้อ Swift เกียร์ MT อันนี้ก็อีกเรื่องครับ ^^

ออฟไลน์ ronin

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 11:13:03 »
ถ้าเหยียบแล้วมาเลยน่าจะ jazz hybrid มากกว่าครับ เพราะ swift จะอืดพอสมควร แต่ในเรื่องการขับขี่แล้วมันได้ใจไปเต็มๆเลย ขับสนุกมาก คุ้มราคากว่า jazz hybrid แน่นอน

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 11:16:07 »
ขอขอบคุณ ทุกความเห็น ครับ ^_^

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 12:40:18 »
ผมมองอย่างนี้ครับ
คือถ้าใช้ขับใกล้ๆ มีรถใช้อยู่แล้ว แสดงว่าไม่ได้ใช้ทุกวัน ระยะทางวิ่งน่าจะไม่เยอะมาก
เป็นผมผมเลือก swift ครับ เพราะ
1. ราคาถูกกว่า
2. ไม่ต้องห่วงเรื่องระบบ Hybrid ในกรณีในยาวกว่า 5 ปี
3. ราคาที่ต่างกัน ถ้าวิ่งไม่มาก ผมว่าไม่คุ้มครับ
4. ขับใกล้ๆ ของไม่เยอะ พื้นที่เก็บของจึงไม่ใช่ปัจจัยหลักในการตัดสินใจ

ผมว่าดีที่สุดลองไปขับดูเองดีกว่าครับ
ถ้าชอบรถเร่งดี Jazz hybrid ดีกว่า
แต่ถ้าชอบรถที่ช่วงล่างดีๆ Swift ดีกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Godzilla2005

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 14:25:54 »
ถ้าเคสนี้ อ่านดูแล้ว แนะนำว่า เพิ่มตังค์ แล้วไปจบกับ Jazz Hybrid ครับ
Swift CVT จะไม่เหมาะกับคุณ ด้วยเหตุผลเดียวคือ ต้องการรถที่ เหยียบแล้วมาทันที
ซึ่งนั่นจะเป็นบุคลิกที่พอจะมีให้ได้อยู่ใน Swift เกียร์ 5MT ครับ

โห คุณจิมมี่  ขับ Swift เกียร์ 5MT มาแล้ว   อยากรู้จังเลยว่าเป็นยังไง

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 15:59:30 »
คันที่ใช้อยู่ ขนาดเท่าไหนครับ

ถ้าเป็น C-Seg ขึ้นไป  คันนี้ผมเชียร์ Jazz

ผมว่า ขนาดของห้องโดยสารสำหรับคนขับ และคนนั่งข้างคนขับ Jazz ใหญ่กว่า Swift มากมายเลย

ผมสูงเกือบ 180 ขับ Jazz แล้วก็โอเค แต่ไปลองขับ Swift แล้วรู้สึกอึดอัดครับ

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 16:54:12 »
ห่างกันสองแสนเศษมันเยอะมากนะครับสำหรับรถขนาดนี้
ผมเห็นหุ่นSwiftแล้วเสียดายเงินที่ต้องเพิ่มเพื่อซื้อJazz
ผมลองขับSwiftแล้ว(Jazz Hybridไม่เคย) อัตราเร่งโอเคเลยนะครับ ยิ่งถ้าคุณใช้ในเมืองผมว่าโอเคมากเลย
เหลือเงินไว้เก็บหรือไปซื้อความสุขอย่างอื่นได้อีกเยอะ

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 19:37:43 »
ผมใช้สลับอยู่ทั้งสองคันทุกวันนะครับ แต่เป็นตัวธรรมดา

Jazz กินอย่างเดียวตรงเหยียบเป็นมาอย่างที่คุณต้องการตามนิสัยเกียรฺ AT ที่ทำมาเอาใจคนเมืองใจร้อน แต่ไม่แน่ใจว่า HB เป็นเหมือนกันมั๊ย

ส่วนที่เหลือ Swift กินหมดทั้งเรื่องคืนภาษีที่จริง ๆ ก็คือเรื่องต้นทุนที่ซื้อมา สวิฟท์ประหยัดเงินคุณไปเหนาะ ๆ สองแสนกว่า

ขับในเมืองนอกเมืองประหยัดไม่แพ้กัน ช่วงล่างดีกว่ามาก คุณไม่รีบใช้รถน่าจะรอสวิฟท์ได้

ถ้าเอาเฉพาะที่คุณตั้งโจทส์มาผมว่าสวิฟท์โดนกว่า

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 22:27:06 »
ผมกลับมองว่าถ้าไม่ได้ใช้ทุกวันแจ๊สรุ่นรองท๊อปราคาหกแสนกว่าดีกว่าไหม ได้คืนภาษีเต็มๆ แล้วเครื่องพันห้าแรงหายห่วง ความประหยัดก็ต่างกับอีโคคาร์ไม่เท่าไหร่ ขึ้นอยู่กับน้ำหนักเท้า

ออฟไลน์ เฮียหลี

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 00:04:38 »
jazz model นี้ปลายๆอายุเเล้ว + ราคาห่างกันสองแสน + ค่าใช้จ่ายในอนาคตเกี่ยวกับระบบhybrid
เป็นผมเอาSwift ครับ

ออฟไลน์ adobe

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 09:13:02 »
ทนรอไหว ก็ swift แต่ต้องแน่ใจนะ เพราะเดี๋ยวใกล้ถึงวันรับรถ เจอรถใหม่ที่ชอบมากกว่ามาอีก
ทนรอไม่ไหว ก็ jazz HB  model นี้ลากอีกยาว

ออฟไลน์ genesis2012

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 10:11:53 »
เชียร์ Jazz HB อีกเสียงครับ เพราะถ้าอยากได้กดเป็นมาๆ Swift ยังตอบโจทย์ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ 9000

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 20:47:16 »
เอา Jazz Hybrid โล้ดด ครับ :P

ออฟไลน์ Scarecrowman

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 14:56:07 »
แอบเชียร์ สวิฟ เกียร์ ธรรมดา..ครับ ชอบส่วนตัว.. ;D

ออฟไลน์ mixza69

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 19:42:48 »
สวิฟท์ ครับ นานๆไปดูไม่เบื่อ

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 19:56:55 »
swift อีกเสียงครับ อาทิตย์หน้าจะได้รถละค๊าบบบ  :D