ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ lancer CNG M/T ครับ  (อ่าน 6455 ครั้ง)

ออฟไลน์ win

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ lancer CNG M/T ครับ
« เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 18:31:41 »
รบกวนสมาชิกในบอร์ดด้วยนะครับ มีคำถามครับ
1.ความเห็นเกี่ยวกับรุ่นนี้ครับ
2.เห็นความเห็นของหลายคนในเวปอื่นบอกว่าถ้าใช้รถน้อยจะไม่คุ้ม
   ผมใช้รถวันละเจ็ดสิบกิโลเมตรครับ
   แล้วถ้าใช้น้อยจริงๆ ทำไมถึงจะไม่คุ้มครับ
   ในเมื่อราคารถก็ไม่ได้เเพงมาก พอๆกับรุ่นอื่นหรือว่าถูกกว่าด้วยซ้ำ
    ในอ็อปชั่นเดียวกัน
3.ทำไมถึงเรียกว่ารุ่นเเซยิดครับ มันเเย่มากเลยหรือครับ
   ความเห็นส่วนตัวผมว่าคุ้มนะครับ เเม้ว่าจะเก่าไปบ้าง
4.สำหรับสมาชิกท่านที่อยูเชียงใหม่รบกวนแนะนำศูนย์บริการที่ไว้ใจได้
   ตลอดระยะเวลาสามปีในประกันด้วยครับ หรือมีอู่นอกที่ฝีมือดีก็แนะนำได้ครับ

ปล. พี่จิมมี่เคยทำรีวิวรุ่นนี้หรือยังครับ สำหรับ CNG
   คิดว่าหลายคนที่กำลังตัดสินใจคงอยากให้พรีวิวรุ่นนี้ครับ
   ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: สอบถามเกี่ยวกับ lancer CNG M/T ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 19:09:39 »
ถ้าวิ่งน้อย จะไม่คุ้ม

ก็คือ ถ้าคุณซื้อรุ่นที่ไม่ติด CNG ราคาตัวรถมันก็จะถูกลงไปอีกร่วมๆ 5-6 หมื่นไงครับ

(เทียบกับ Lancer MT)

แต่ถ้าคุณใช้เยอะอยู่แล้ว ก็ต้องดูว่า เส้นทางที่คุณผ่าน มีปั๊มเยอะมั้ย?

ถ้ามีเยอะ + ดูๆ แล้ว มั่นใจว่า จะได้เติม CNG ตลอดทุกถังที่รถวิ่งแน่นอน

ผมว่า คุ้มครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สอบถามเกี่ยวกับ lancer CNG M/T ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 19:15:37 »
รบกวนสมาชิกในบอร์ดด้วยนะครับ มีคำถามครับ
1.ความเห็นเกี่ยวกับรุ่นนี้ครับ
2.เห็นความเห็นของหลายคนในเวปอื่นบอกว่าถ้าใช้รถน้อยจะไม่คุ้ม
   ผมใช้รถวันละเจ็ดสิบกิโลเมตรครับ
   แล้วถ้าใช้น้อยจริงๆ ทำไมถึงจะไม่คุ้มครับ
   ในเมื่อราคารถก็ไม่ได้เเพงมาก พอๆกับรุ่นอื่นหรือว่าถูกกว่าด้วยซ้ำ
    ในอ็อปชั่นเดียวกัน
3.ทำไมถึงเรียกว่ารุ่นเเซยิดครับ มันเเย่มากเลยหรือครับ
   ความเห็นส่วนตัวผมว่าคุ้มนะครับ เเม้ว่าจะเก่าไปบ้าง
4.สำหรับสมาชิกท่านที่อยูเชียงใหม่รบกวนแนะนำศูนย์บริการที่ไว้ใจได้
   ตลอดระยะเวลาสามปีในประกันด้วยครับ หรือมีอู่นอกที่ฝีมือดีก็แนะนำได้ครับ

ปล. พี่จิมมี่เคยทำรีวิวรุ่นนี้หรือยังครับ สำหรับ CNG
   คิดว่าหลายคนที่กำลังตัดสินใจคงอยากให้พรีวิวรุ่นนี้ครับ
   ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

1. ผมว่ามันเก่าไปแล้ว แต่ถ้าคิดว่า จะซื้อไว้ขับใช้งานจริงๆ เป็นหลัก โอเคครับ วัสดุดีขึ้นกว่ารถรุ่นเดียวกัน
ในปีก่อนๆเยอะมากแล้ว แต่ก็น่าจะดีกว่านี้ได้อีก

2. ความคุ้ม ไม่คุ้ม มันอยู่ที่ว่าคุณ จะเติมก๊าซได้บ่อยแค่ไหน รีบร้อนไหม รอได้ไหมกับการต่อคิว เติมก๊าซที่นานเป็นชาติเลยในหลายๆปั้ม
ยิ่งถ้าเป็นช่วง ใกล้ เปลี่ยนกะ ของแท็กซี่ รอจนลืมไปได้เลย 

3. ความคุ้มค่า เป็นเรื่องของแต่ละปัจเจกชนครับ เราไม่อาจตอบให้ได้ ว่ามันคุ้มหรือไม่สำหรับุคณ
เพราะ ปัจจัยของแต่ละคน แตกต่างกันครับ ทำให้ ความคุ้มค่าของแต่ละคน แตกต่างกัน ดังนั้นจึงควรเป็นเรื่องที่ต้องตัดสินใจเองครับ

ที่คนเขาเรียกกันว่ารุ่น แซยิด เพราพว่ามันขายกันมาตั้งแต่ปี 2001 แล้วนั่นเองครับ
ขายกันอยู่ในตัวถังนี้มานานมาก จนผู้คนเข้าเริ่มเบืิ่อขี้หน้ากันไปพอสมควร แค่นั้นเองครับ ไม่มีอะไร

4. อันนี้ ชาวเชียงใหม่ช่วยตอบ ทีครับ ผมไม่ทราบจริงๆข้อนี้

ปล. คงไม่ทำรีวิวแล้วละครับ
แต่บอกได้แค่ว่า จากที่เคยลองทำอัตราสิ้นเปลืองเื้ชื้อเพลิง
ของรุ่นที่ไม่ติดก๊าซ CNG วิ่งแต่น้ำมัน เติมแต่ เบนซิน 95 ธรรมดา ไม่เติมแก็สโซฮอลล์
วิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน ได้ 14.2 กิโลเมตร/ลิตร เท่า ยาริส พอกันกับ วีออส ใหม่ ครับ

ออฟไลน์ win

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 19:30:56 »
ขอบอกข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
มีปัมป์เเก็สอยู่ระหว่างทางกลับบ้านครับ
สามารถเเวะเติมได้ทุกวันหลังเลิกงาน

ถามเพิ่มเติมนะครับ
ตอนนี้ใช้ Izusu cab LS 3.0 รุ่นที่เป็น common rail รุ่นแรกของโลกครับ
อยากให้ช่วยเปรียบเทียบอัตราเร่ง แรงบิดครับ
สำหรับการใช้งานปกตินะครับ

บอกตามตรงว่าไม่เคยใช้รถเก๋งเลยครับ
ไม่รู้ว่าความรู้สึกจะต่างกันมากไหมหครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณความเห็นของคุณ P_wut กับคุณ จิมมี่ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 20:32:11 »
70 กม. ผมว่าคุ้มนะครับ ปกติขับไปมธ.รังสิต ก็ระยะประมาณนี้เหมือนกันยังว่าจะเอายาริสไปติด CNG โดนัทเลย

ก็อย่าลืมเปลี่ยนเป็นน้ำมันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 20:49:32 »
Lancer CNG

จ่ายค่าเชื้อเพลิงน้อยกว่า+ช่วงล่างดีกว่า(รถระดับซิตี้คาร์)+ใหญ่กว่า

อยู่ที่คุณว่ารับ3อย่างนี้ได้มั้ย
1 บริการหลังการขาย(ที่อาจจะไม่ดีเท่าเจ้าตลาด) ราคาขายต่อ
2 อัตราเร่ง อาจจะไม่จี๊ดดด ไม่เร้าใจ ทั้งต้น ทั้งปลาย (แต่มันก็น้อยกว่าไม่มาก)
3 โมเดลเก่ามากกๆ!! (คำพูดของคนใกล้ตัว ว่าซื้อทำไม? ทำไมไม่เอา...)

ส่วนตัวผม ชอบรุ่นนี้ครับ โดยเฉพาะสีดำ แต่งแล้วสวยมากๆๆ
เครื่องมิตซู ขึ้นชื่อเรื่องทนอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 08:21:07 »
เห็นด้วยกับหลายๆท่านว่า โมเดลนี้ออกมานานมากมายแล้วววว แต่ว่าด้วยราคาค่าตัวที่ปรับลดลงมาจนน่าสนใจขึ้นมา(นิดหน่อย) และแลดูก้อไม่ได้บริโภคน้ำมันมากมาย มันก็โอเคนะคับ ถ้าต้องการแค่ใช้งานจริงๆ ไม่ต้องการแบบ อินเทรน อ่ะครับ

ส่วนศูนย์บริการ นี่ อาจจะต้องศึกษาถามคนรอบข้างๆดีว่า บริเวณที่คุณอยู่ศูนย์บริการมี feedback เป็นอย่างไร ไม่อยากให้ต้องขับรถไปไกลๆเพื่อเอารถไป เชค อ่ะครับ ซื้อทั้งที ต้องมาแบบ ครบๆ อิอิ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 12:59:03 »
เชียงใหม่ เคยเห็นศูนย์อยู่เจ้าเดียวครับ ที่เปิดมานานแล้วนะ
คือ แสงชัยมอเตอร์เซลล์ มีศูนย์อยู่ ในคูเมือง กับ ทางไปแม่โจ้(พร้าว) 2 ที่เองมั้งครับเนี่ย

เคยใช้ mitsubishi strada อยู่พักนึง เอาเข้าศูนย์ตลอดอะครับ คิดว่า บริการ ก็เร็วดีนะครับ
ราคาอะไหล่ บางอย่างสูงไปนิดนึง และก็ ระยะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเหมือนว่าจะถี่มากเลยอะครับ
เมื่อก่อน เขียนในบัตรห้อยที่เปิดปัดน้ำฝน ให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 3,000 โล อะครับ
(รถกระบะอะครับ รถเก๋งคงเขียนให้ทุก 5,000)

ผมก็ ไม่ได้ใช้บริการ ศูนย์นี้ ประมาณ 6 ปี แล้วครับ เพราะขายรถไป แต่ก็มีพวกจดหมาย
เชิญชวนมา งานเปิดตัว นู่น นี่ นั่น ของมิตซู ส่งมาที่บ้านอยู่อะครับ และก็พวกโปรโมชั่นให้เอารถไปเช็ค

ผมก็ไม่รู้แล้วล่ะว่า การบริการจะดีมั้ยนะครับ แต่ช่วงเมื่อ 6 ปีก่อนโน้น ผมว่าก็บริการดีนะครับ

เมื่อก่อนมีศูนย์อยู่ตรงศูนย์ โปรตอน อีกที่อะครับ แต่เหมือนว่าเป็นคนละเจ้าของกับ แสงชัยฯ น่ะครับ

แต่มีช่วงนึง มีงานโชว์รถ ใน Big-C มั้งครับ ตอนนั้น lancer ลดแสนนึง (อ่านโปรโมชั่นในเน็ทมามากมายอะครับ)
ผมเดินเข้าไป บู๊ทมิตซู ไปดูเจ้า lancer เลย กะว่าจะอ้อนท่านแม่แล้วนั่น(ตอนนั้นอยากได้รถช่วงล่างเฟิร์ม ๆ )
ไปเจอเซลล์มาแนะนำเรื่องรถ คุยนานเหมือนกันเรื่องสมรรถนะรถ และ CNG เลยถามเลยครับว่า ซื้อสด ไม่เอาของแถมสักอย่าง
ไม่เอาประกัน ลดได้เท่าไร คุณเซลล์ ดันตอบว่า ลดได้ สามหมื่น บาท  ผมก็ย้อนถามกลับว่าสุด ๆ แล้วนะ คุณเซลล์ก็บอกว่า
ขอไปถามผู้จัดการ พอกลับมาอีกทีก็บอกว่าสุด ๆ แล้ว ผมเลย บ๊ายบาย ออกมาเลยครับ ไม่สนมันแล้ว
I will buy Volvo some day.