ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้พี่จิมมี่ และ admin ทำกระทู้ปักหมุดเรื่องยางได้มั้ยหรอครับ  (อ่าน 4414 ครั้ง)

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
พอดีนั่งสังเกตุจะเห็นว่ากระทู้เกี่ยวกับยางเยอะ อยากให้ปักหมุดแล้วทำเป็น ข้อมูลของผู้ใช้จะดีมั้ยหรอครับ จะได้ง่ายต่อการค้นหา ไม่รกบอร์ดด้วย บางทีคนที่เขาจะมาตอบอาจจะไม่มีเวลาว่างจะได้อ่านย้อนหลังกันได้

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
ผมว่า  อาจจะไม่ต้องปักหมุดก็ได้ครับ

แต่อยากให้มี Review เรื่องยาง ด้วยก็ดีครับ  ช่วยในการประกอบการตัดสินใจเลือกซื้อยาง

ถ้ามีเรื่อง Review ยางนี่ ถือว่า สร้างความแปลกใหม่ในหลายๆเวปเลยนะครับ

ออฟไลน์ escudaeza

เห็นด้วยมากๆกับจขกท.ครับ

ขอเพิ่มเติมอีกนิดได้ไหมครับ
เพิ่มหัวข้อแนะนำการดูแล การเปลี่ยนถ่ายของเหลวในรถตามระยะที่เหมาะสม เพิ่มสักเรื่องด้วยก็ดีครับ
จะได้เป็นแนวทางสำหรับผู้ใช้รถมือใหม่ครับ
ขอบคุณมากครับ  ;D
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ยกมือด้วยอีกเสียงครับ ข้อมูลพวกนี้เป็นประโยชน์มาก
สำหรับมือใหม่ที่เริ่มจะสนใจในการ บำรุงรักษารถยนต์ด้วยตนเอง

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
ลองเสนอที่ห้อง suggestion

ออฟไลน์ Action

ผมว่า  อาจจะไม่ต้องปักหมุดก็ได้ครับ

แต่อยากให้มี Review เรื่องยาง ด้วยก็ดีครับ  ช่วยในการประกอบการตัดสินใจเลือกซื้อยาง

ถ้ามีเรื่อง Review ยางนี่ ถือว่า สร้างความแปลกใหม่ในหลายๆเวปเลยนะครับ

review ยาง ประธานโทษเถอะนะครับ ยางรถยนต์มีกี่ยี่ห้อ กี่รุ่น กี่ขนาด กี่ชนิด มันเกินความจำเป็นไปหรือป่าวครับ

ถ้าจะทำการปักหมุดความรู้เรื่องยางก็ว่าไปอย่าง แต่ถ้า review ผมไม่เห็นด้วยเลยนะ ปริมาณเนื้องานมันจะมากเกินไปหน่อย
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ YF-19

ปักไป ก็ไม่ทำให้กระทู้ถามเรื่องยางลดลงหรอกครับ  คนไม่อ่านปักหมุดก็มีเยอะ

คนที่คิดว่า รายละเอียดการเลือกซื้อยางแตกต่าง กับที่ปักหมุดก็มีเยอะ

คนที่แค่อยากถามเรื่องยาง ที่คนอื่นยังไม่เคยถามก็มีบ้าง

และ เรื่องยางผมว่า แต่ละคนใช้ลักษณะ ไม่เหมือนกัน แถมยางเดียวกัน รถสองคัน ยังให้ความเห็นไม่เหมือนกันเลยครับ

มันเอามาเป็นมาตรฐาน ว่ามีแล้ว ต้องเชื่อตามนั้นไม่ได้หรอก แต่ละคนก็ยังต้องการคำตอบเป็นของตัวเองอยู่ดี

ว่าแต่ สังเกตดูครับ กระทู้แต่ละอย่าง มันก็มาเป็นช่วงๆ เดี๋ยวก็หายไป เดี๋ยวก็มาใหม่ ไม่ต้องซีเรียสมากหรอกครับ

ถ้าเกินขอบเขต ทางเวปมาสเตอร์ก็ตักเตือนกันเองนั่นแหละ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ IncarRus

แยกไปอีกห้อง,,, สำหรับเรื่องยาง เรื่องล้อ เรื่องเครื่องยนต์ ไปรวมๆ กันไว้ก็น่าจะดีนะคับ

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวผมรีวิวยางไม่จำเป็นเท่าไหร่ อยากได้ข้อมูลการใช้งานจริงมากกว่า
ยางรถผมว่ามาขับทำรีวิว 1-2 อาทิตย์คงไม่รู้เหรอกดี/ไม่ดีอย่างไร
ถ้าขับสัก 1 ปีลุยทุกสภาพอากาศ ร้อน ฝน หนาว แล้วจะได้ผมที่เป็นความจริงมากกว่า?

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ใช้เมนู  "ค้นหา"  สิครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mongolias

ผมเคยทำไว้เมื่อปี 2009 แต่เป็นเทียบแค่ 2 ยี่ห้อ รีวิวก็แบบบ้านๆ เน้นเล่าประสบการณ์ที่ได้ใช้มากกว่า
เรื่องแบบนี้ ไม่จำเป็นต้องให้จิมมี่ หรือทีมงานทำให้หรอกครับ
ผมเชื่อว่า พี่ๆน้องๆในเวปนี้หลายคนก็สามารถเล่าประสบการณ์ของแต่ละคนได้เหมือนกัน เพียงแต่จะสละเวลามาพิมพ์บ้างหรือเปล่า

บางครั้ง เราควรที่จะเป็นผู้ให้บ้างครับ อย่ารับอยู่ฝ่ายเดียวครับ
อ้อ ลองใช้เมนูค้นหา หรือถามในอากู๋บ้างก็ได้ครับ

อันนี้ตัวอย่างที่ผมทำไว้เมื่อปี 2009 ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=811.0

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผมว่าเรื่องอย่างงี้มันอยู่ที่ตัวบุคคลมากกว่านะครับ ถ้าสนใจใฝ่หาความรู้จริงๆ ข้อมูลในเน็ตเยอะมากกกกกเลยครับ

ถ้าเค้าไม่สนใจ สุดท้ายก็ยังมาโพสต์อยู่ดี ปักหมุดไปก็เท่านั้นแหละครับ

ปล.กระทู้นี้น่าจะถือว่าตั้งผิดห้องด้วยซ้ำ น่าจะตั้งในห้อง suggestion ไม่ใช่หรอครับ??

;D ;D

Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมว่าเรื่องยางนี้ถามกันบ่อยทุกวันเลยมั้ง

บางทีกระทู้ยางอยู่ข้างล่างไป 10กว่าบรรทัดเอง ยังไม่ได้ข้ามไปหน้า2เลย ถามขึ้นมาใหม่อีกละ ทั้งๆที่คำตอบมีครบในกระทู้ก่อนหน้านี้แล้ว

ผมว่าคนถามขี้เกียจไล่อ่านกระทู้เก่าเกินไปครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

review ยาง ประธานโทษเถอะนะครับ ยางรถยนต์มีกี่ยี่ห้อ กี่รุ่น กี่ขนาด กี่ชนิด มันเกินความจำเป็นไปหรือป่าวครับ

ถ้าจะทำการปักหมุดความรู้เรื่องยางก็ว่าไปอย่าง แต่ถ้า review ผมไม่เห็นด้วยเลยนะ ปริมาณเนื้องานมันจะมากเกินไปหน่อย

จริงๆ พี่จิมมี่ก็คิดอยากทำรีวิวยางอยู่เหมือนกันนะ แต่ไม่มีคนช่วยทำให้นี่สิ
ไหนจะต้องควบคุมตัวแปรต่างๆ อีกเยอะแยะเลย
ยังไงเรื่องเสนอไอเดียรีวิวยางก็น่าจะอยู่ในแผนของอนาคตของ HLM เพียงแต่มันยังไม่พร้อมเท่านั้นเอง :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ceberos

เสนอ เพราะว่ากระทู้ยางเยอะคนไม่อ่านกัน ต้องลงดาบนิดนึงล๊อคกระทู้จะได้มีระเบียบนิดนึง ส่วนการตั้งห้องที่ตั้งห้องนี้เพราะว่า อยากให้หลายๆท่านมาช่วยคิดวิธีครับ เห็นคนเข้าเยอะอาจจะได้มุมมองอะไรใหม่ๆ รีวิวก็แค่ที่คิดว่าเขาจะใช้ๆกันก้พอครับ เช่น hankook v12 ที่ว่าปรับปรุงแล้ว หรือ dunlop lm703ที่บอกว่าเนื้อยางแบบใหม่ ไม่ต้องเอาถึงขนาดทุกรุ่นหรอกครับหลายๆท่านก็ช่วยกันแชร์ประสบการณ์ได้ครับ บางทียางที่ดีอาจจะไม่แพงก็ได้ครับ เพราะคนไม่กล้่กันถ้าเคยได้มีหน่วยกล้าตายไปทดลองแล้วย่อมจะทำให้ตัดสินใจมากขึ้น ผมคิดหัวข้อขึ้นมาเพราะว่า เห็นคนที่รู้จักใช้ยาง kumho ku31 วิ่งซิ่งก้ยังว่าโอเคผมเลยคิดว่าเราอาจจะมองผ่านไปก็ได้ครับไหนจะมีเรื่อง ยางไทย ยางนอกอีก