ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Eco. กับการเดิทางไกล  (อ่าน 19166 ครั้ง)

ออฟไลน์ jimsrsa

• Sr. Member
Re: รถ Eco. กับการเดิทางไกล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 09:58:55 »
ตอบอีกก็ได้ว่า ถ้ารถคันไหนเดินทางไกลไม่ได้นี่ คนไทยไม่ซื้อแน่ ไม่ได้เกิดแน่นอน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:15:55 »
เหนื่อยกว่าแค่ไหน

ถ้าเป็น ECO Car รุ่นใหม่ๆ สิ่งที่จะทำให้เหนื่อย
มีแค่ เบาะ ที่นั่ง กับ อัตราเร่งช่วงแซง แค่นั้น

นอกนั้น ไม่เห็นจะเหนื่อยตรงไหน

Brio วิ่งเล่นในเชียงราย
Swift จาก กทม ไปหัวหิน เอวาซอน
March วิ่งลงภูเก็ต
Mirage เว็บเราก็ทำให้ดูแล้ว

มันมีการพิสูจน์มามากต่อมากครั้งแล้วละครับว่า "รถพวกนี้ เดินทางไกลได้ ไม่มีปัญหา!"

ลืมความเชื่อเก่าๆ ไม่มั่นใจเก่าๆทิ้งได้เลยครับ รถสมัยนี้ มันดีกว่าสมัยก่อนมากแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 10:17:28 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 13:32:31 »
ขึ้นชื่อว่า Eco.Car นะครับ มันเอาไว้ขับในเมืองนะครับ

แต่ถ้าถามว่าขับต่างจังหวัดได้ไหม๊ ก็ต้องตอบว่า ต่อให้ มอเตอไซ หรือ รถ3ล้อก็ขับได้ครับ

ทีนี้ต้องถามว่าควรหรือเปล่ามากกว่าครับ

ในความเป็นจริง รถแบบนี้คงต้องพูดเรื่องความปลอดภัยมาก่อนครับ เพราะ ไม่ได้หมายความว่าถ้าขับช้าๆแล้วจะปลอดภัยเสมอไปนะครับ

ยกตัวอย่าง
   - ความเหนื่อยล้า - แน่นอนครับ ขับรถแบบนี้ เรื่องความสบายคงไม่มีวันดีเท่ากับรถยุโรปที่สร้างเพื่อขับทางไกลครับ ดังนั้น ยิ่งเราล้าก็ยิ่งอันตรายครับ
   - ความเร็ว - ในถนนบางเส้น บางจุด มันขับช้าไม่ได้นะครับ และเวลาต้องใช้ความเร็ว ถ้าเราช้าอยู่คันเดียว มันก็จะสร้างปัญหาในถนนที่กำลัง Flow นะครับ นี่ยังไม่นับพวก ขับช้า+แช่ขวานะ รมเสียจิงๆ
   - การทรงตัว - ในความเร็วสูง (120-140-160) ย่อมทรงตัวได้ไม่ดีเท่าที่ควรแน่นอนครับ = อับตรายครับ
   - ระบบอำนวยความสะดวก - Eco Car ผมไม่ค่อยจะเห็นพวก พวงมาลัย Multi Function / Attention Assist / ระบบเชื่อมต่อโทรศัพท์ / หรืออะไรแรดๆทั้งหลายแหล่ที่พวกรถหรูเค้าใส่ให้กันมา ซึ่งของพวกนี้ สำคัญนะครับ เวลาต้องใช้สมาธิขับรถ เพื่อที่เราจะไม่ต้องละสายตา หรือ เสียสมาธิไปกับอะไรต่อมิอะไร

สรุป หลายๆคนคงบอกว่า รถฉันไม่มีทั้งหมดนั่น ฉันก็ขับมาแล้วถึงไหนต่อไหน รอบประเทศไทย 3-4 รอบ
.
อันนั้นรู้ครับ ถึงได้บอกว่า จะรถ3ล้อ หรือ มอเตอไซ หรือแม้แต่ Inline Skate ไอ้ที่มีล้อน่ะ ไปไหนมาไหนได้หมดและครับ
แต่ถ้าจะถามว่าเหมาะหรือเปล่า
คงตอบตรงๆว่าไม่เหมาะครับ การจะใช้รถ/ซื้อรถ ดูที่ความเหมาะสมของตัวรถ และจุดประสงค์ของรถคันนั้นๆดีกว่าครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 14:27:04 »
ไหวครับ แต่คนจะล้ากว่ารถใหญ่หน่อย ส่วนเครื่องยนต์ ก็อย่าขับเค้นมันมากไปครับ พักคนและพักรถบ่อย ๆ
สักทุกสองชั่วโมงก็พักสักห้านาทีสิบนาที ไม่มีปัญหาทั้งคนทั้งรถครับ

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 15:55:20 »
 ขอบคุณทุกๆคำตอบคับ ;D

ออฟไลน์ mavin36

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:09:36 »
ตอนเด้กๆเคยเห็นพวกฝรั่งขี่จักรยานจากกรุงเทพฯถึงภูเก็ต ผมเองขี่มอไซค์ถึงระนอง ใจถึงก็ไปถึง แต่ถึงที่หมายสบายผิดกัน

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:21:29 »
รถไหว แน่ๆ (ไหวไปไหวมา )

คนสิ จะไม่ไหว

ต่างจังหวัดผมเอารถใหญ่ดีกว่า

หลายเหตุผลมาก แต่เรื่องความปลอดภัยและความสะดวกสบาย นี่สำคัญ ;D