ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเพื่อนๆสมาชิกเป็นผม ผมควรทำยังไงดีคับ  (อ่าน 3306 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
เรื่องของเรื่องคือว่า m2 ผมก่อนหน้านั้นเคยเอาไปถ้อยชนรถอีกคันมา

เป็นผลทำให้ ต้องทำสี ฝาท้าย+กันชนหลัง แล้วผมเลยเคลม กันชนหน้า+ประตูข้างที่บุบพร้อมกันเลย

พอมาถึงตอนนี้ กันชนหน้า+หลังสีเริ่มลอก ฝาท้ายสีไม่เรียบเป็นเม็ดๆ กับ ประตูสีเน่ามากเป็นผิวส้มไปเลย + กระจกหลังโดนมือบอลไหนไม่รู้เอาคัตเตอร์กีดรอยยาวเลย

ผมต้องทำสีทั้งหมดคือ กันชนหน้า-หลัง ฝาท้าย+ประตูข้าง +ฝากระโปรงหน้าโดนหินดีดใส่ +เปลี่ยนกระจกบานหลังโดยจะใช้วิธีเคลมประกันเอา

แต่ประกันที่ผมใช้อยู่มีแต่อู่ที่ไม่ได้เรื่องทั้งนั้นเลย ขนาดที่ผมไปทำมาตอนแรกคืออู่ที่ใหญ่ที่สุดในจังหวัดแพร่แล้วก็ตาม ห่วยแตกมาก

แล้วที่ผมถามดูไม่มีอู่ไหนทำสีดีๆเลยสักที่  ::)

ประกันผมจะหมดในเดือน 11 คับ ใช้ของไทยศรี

ผมมีทางเลือกอยู่คือ
1.ประกันยังมีอยู่ก็เคลมๆไปเหอะ (แต่กลัวห่วยแตกอีก)

2.รอหมดประกันปีนี้ไปก่อน ต่อใหม่ปีหน้าจะได้ส่วนลด แล้วตั้งแต่เดือน มกราคม 56 เป็นต้นไปผมจะย้ายไปอยู่เชียงใหม่ยาวเลย
ค่อยไปทำเชียงใหม่เอาดีกว่า ทำที่นี่ไปเดี๋ยวก็ห่วยแตกเหมือนเดิม  ::)

เพื่อนๆสมาชิกมีความเห็นยังไงเรื่องนี้บ้างคับ

ปล.ถามอีกเรื่องคือถ้าผมจอดรถข้างสนามฟุตบอลแล้วเพื่อนรักผมเตะบอลมาโดนกระจกหลังแตก ;D เคลมประกันจะต้องเสียค่าexcess หรือป่าวคับ
ปีหน้าจะได้เคลมยาวทีเดียวเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 18:24:24 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Re: ถ้าเพื่อนๆสมาชิกเป็นผม ผมควรทำยังไงดีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 19:09:32 »
อยากแนะนำนิดนึงนะครับ  การเอารถไปทำสีที่อู่นะครับโดยเฉพาะงานหนักๆหน่อยเราควรจะเข้าไปดูรถบ่อยๆ
สักสองสามวันครั้ง ไปคุยกับช่าง เอาขนมไปฝากเล็กๆน้อยๆ เชื่อเถอะงานจะออกมาดีครับ
ถ้าให้เลือกสองข้อผมเลือกข้อ1ครับ

ออฟไลน์ Action

Re: ถ้าเพื่อนๆสมาชิกเป็นผม ผมควรทำยังไงดีคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 20:41:48 »
ถ้าไม่ลำบากมากนัก เคลมข้ามจังหวัดเลยก็ได้ครับ

ไม่ก็ลองเช็ครายชื่ออู่ที่ได้มาตรฐานจากสมาคมอู่กลางประกันภัยก่อนครับ

ว่ามีอู่ไหนบ้าง แล้วอู่นั้นรับทำกับของไทยศรีฯป่าว ถ้ารับก็ไว้วางใจได้

แต่ถ้าไม่แล้วล่ะก็ วัดดวงเลยละกัน บางอู่ก็ไม่ค่อยอยากทำให้บริษัทเหล่านี้

เพราะปัญหาค้างชำระไรพวกนี้ เป็นผลกรรมตกตามมาถึงลูกค้าที่ไปใช้บริการ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:01:48 »
อันที่จริงงานจะดีหรือไม่ดี มันเริ่มตั้งแต่คุณเลือกบริษัทประกันภัยแล้วหละครับ ถ้าคุณเลือกบริษัทประกันภัยระดับหัวแถวค่าเบี้ยประกันภัยก็จะสูง แต่การบริการ,การเลือกอู่ในเครือของบริษัทเหล่านี้จะเข้มงวดมากๆ อู่งานไม่ดีไม่มีทางเข้าเป็นอู่ในเครือประกันภัยหัวแถวได้ แต่คนส่วนใหญ่มักต้องการของถูก คิดง่ายๆค่าเบี้ยถูกๆแล้วบริษัทจะเอาช่องว่างกำไรที่ไหนมาทำให้งานออกมาดีละครับ(action = reaction)ครับ กฏง่ายๆของธรรมชาติ

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:46:58 »
อันที่จริงงานจะดีหรือไม่ดี มันเริ่มตั้งแต่คุณเลือกบริษัทประกันภัยแล้วหละครับ ถ้าคุณเลือกบริษัทประกันภัยระดับหัวแถวค่าเบี้ยประกันภัยก็จะสูง แต่การบริการ,การเลือกอู่ในเครือของบริษัทเหล่านี้จะเข้มงวดมากๆ อู่งานไม่ดีไม่มีทางเข้าเป็นอู่ในเครือประกันภัยหัวแถวได้ แต่คนส่วนใหญ่มักต้องการของถูก คิดง่ายๆค่าเบี้ยถูกๆแล้วบริษัทจะเอาช่องว่างกำไรที่ไหนมาทำให้งานออกมาดีละครับ(action = reaction)ครับ กฏง่ายๆของธรรมชาติ

ไม่เกี่ยวเท่าไรครับผมเลือกประกันราคาถูกที่สุด แล้วเลือกอู่ซ่อมเองครับเลือกอู่ที่ไม่ต้องใหญ่หรือดังแต่งานสีเนียนๆครับ