ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามปัญหาหลังเข้าศุนย์ toyota อ่ะคับผม  (อ่าน 4263 ครั้ง)

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

• Full Member
พอดีว่าที่บ้านใช้ camry  hybrid ตัว 2011หรือ camry hybrid รุ่นแรกอยู่อ่ะคับ เป็นรถคุณพ่อคับ แล้วพอดีเอารถเข้าศูนย์โตโยต้า ตรงแถวๆบางบอน ก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

ตอน 50000 กิโล ก็เปลี่ยนปกติดีอ่ะคับ แต่คราวนี้ทางศูนย์ก็แจ้งว่าจะสลับยางให้ ก็ตกลงทำไปอ่ะคับ พอทำเสร็จเอามาขับ

คือรู้สึกเหมือนล้อหน้าด้านซ้าย ฝั่งคนนั่งอ่ะคับ มีเสียงที่ล้อ แบบดังชัดเจนอ่ะคับ เสียงเหมือนล้อมันปั่นๆตั้งแต่ความเร็ว 60 กม/ชม เลยอ่ะคับ

ก็เลยเอาเข้าศูนย์เพื่อเช็คอีกที คุณพ่อผมก็แจ้งอาการทางศุนย์ไป แบบทางช่างแจ้งว่า เป็นอาการปกติ หลังจากสลับยางอ่ะคับ แบบ ความเสื่อมของยางไม่เท่ากัน

เลยมีเสียงดัง ให้ผมขับไปอีกซักพัก มันจะหายไปเอง  แต่นี่หลังจากนั้นประมาณเกือบๆ เดือนแล้วอ่ะคับ อาการยังไม่หายเลย แบบว่า การขับปกตินะคับ แต่ว่าเสียงมันดังเห็นได้ชัดมาก

* เลยอยากสอบถามทุกๆคนในที่นี้อ่ะคับ ว่าอาการนี้มันเกี่ยวกับเรื่องยางเสื่อมจริงหรือเปล่า หรือว่า มันผิดปกติอ่ะคับ เพราะคันนี้คุณพ่อผมต้องขับไปกลับอยุธยาทุกวัน เลยไม่สบายใจ

อ่ะคับผม แล้วถ้ามันไม่เกี่ยวกับเรื่องยาง มันเกี่ยวกับตรงไหนอ่ะคับ พอที่ผม กับที่บ้านไม่มีความรู้เรื่องซ่อมรถเลยอ่ะคับ อย่างไงรบกวนด้วยนะคับผม

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: ขอสอบถามปัญหาหลังเข้าศุนย์ toyota อ่ะคับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:28:53 »
50,000km เคยเปลี่ยนยางหรือยังครับ
กรณีนี้เป็นไปได้ที่ยางเสื่อมสภาพ ไม่ก็ลูกปืนล้อชำรุด

ออฟไลน์ wip

Re: ขอสอบถามปัญหาหลังเข้าศุนย์ toyota อ่ะคับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:55:04 »
ดังนี่ดังวู็ๆไหมครับ เป็นไปได้ทั้งยางไม่กลมและลูกปืนล้อ ::) ::)

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 10:57:51 »
เปลี่ยนได้แล้วหละครับ มันถึงอายุมันแล้วหละ
ถ้าจำไม่ผิดยางที่มากับ camry จะเป็น MC vivacy มันควรจะมีเสียงตั้งแต่ก่อนสลับยางแล้วหละ
แต่สลับแล้วมีเสียงเพราะยางสึกไม่เท่ากัน ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 14:09:21 »
ระยะวิ่งก็ใช้มาเยอะพอสมควรนะครับ
ลองเช็คประวัติย้อนหลังดูว่า มีการสลับยางทุก 10000 กิโลหรือไม่
ปกติต้องทำการสลับทุกหมื่นกิโลครับ
หากไม่ได้ทำประจำแล้วเพิ่งมาสลับที่ 50000 เลย ดอกยางจะสึกเยอะมากขึ้น เวลาวิ่งก็อาจจะมีเสียงที่ว่าได้

หรือเป็นไปได้เช่นกันที่ลูกปืนจะมีปัญหาแล้วครับ  กรณีนี้มันก็เป็นไปได้ในสองสาเหตุครับ

ลองเอาเข้าเช็คดูก็รู้ครับ เช็คไม่ยาก ถ้าที่ศูนย์เช็คไม่ได้ ก็ลองเอาเช็คที่ร้านทำช่วงล่างเก่ง ๆ ดูครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 14:56:33 »
ถ้ายางที่ล้อนั้นๆสึกไม่เท่ากันทำให้เกิดเสียงได้ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Toroo.Thanvar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 18:45:15 »
ขอบคุณทุกคนมากๆเลยคับ แบบว่า ตั้งแต่ซื้อมา ยังไม่เคยสลับอะไรเลยคับ คือเข้าเช็คระยะทุก 10000 โลอย่างเดียวเลย

แต่อย่างไง เดี๋ยวพุ้งนี้ไปเช็คที่อู่ที่รู้จักกันก่อนอ่ะคับ อย่างไง ขอบคุณทุกๆคนมากๆเลยนะคับผม

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 19:24:52 »
แสดงว่ายังไม่เคยเปลี่ยน ยาง ก็ถึงเวลาเปลี่ยนพอดีแล้วล่ะครับ ถ้าเปลี่ยนยางแล้วเสียงนี้ไม่หายก็แสดงว่าลูกปืนล้อแล้วครับผม