ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบแก้ว vs Wrap  (อ่าน 6250 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittipooh

• Newbie
  • *
เคลือบแก้ว vs Wrap
« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 23:13:16 »
อยากรู้ข้อดีและข้อเสียของ เคลือบแก้ว และ Wrap ขอความรู้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: เคลือบแก้ว vs Wrap
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 23:29:36 »
เท่าที่นึกออกนะครับ
เพราะไม่เคยทำทั้งคู๋
ได้แต่ลงแว็กซ์ไปวันๆ
แต่ก็อ่านเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้มาบ้างครับ
Wrap
ข้อดี: กันกระแทกจากเศษหินได้ดีพอสมควร( แต่หนักจริงๆก็ไม่อยู่ครับ)
         แก้เบื่อได้ดีโดยไม่ต้องเปลี่ยนสีรถ
ข้อเสีย: แพง
            รถเป็นรอยตอนกรีดสติ๊กเกอร์แน่นอน 100%
            ลอกอออกแล้วจะมาคราบอะไรฝังแน่นบนผิวสีหรือเปล่า  (เช่นกาว)
            ถ้า wrap เปลี่ยนสีเกิน 40% ของตัวรถ ต้องไปแจ้งขนส่ง

เคลือบแก้ว
ข้อดี: เงา ใส ทน เหมือนลงแว็กซ์ครั้งเดียว แต่อยู่ได้เป็นปีๆ
ข้อเสีย: กันกระแทกไม่ได้นะครับ เจอหินปลิวใส่ สีรถหลุดเหมือนปกตินะครับ
            แพง(อีกละ)
            ถ้าทำสีใหม่ก็ต้องไปเคลือบใหม่ (ประกันจ่ายรึเปล่า?)

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ gorakung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 23:32:21 »
ดูราคาเคลือบแก้วแล้ว ผมว่าลงwaxเองดีกว่า

จะได้เห็นด้วยว่ารถเรามีรอยตำหนิตรงไหนรึเปล่าด้วย

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 00:00:31 »
เคลือบแก้วครับ เงางาม เคลือบมาสองคันละ คุ้มมาก

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:31:20 »
ร้าน Wrap ฝีมือดี มีไม่กี่ร้าน ราคาก็ตามฝีมือช่าง
ส่วนที่อื่นมักจะเจอ ช่างฝีมือไม่ถึง ต้องมาแก้งานใหม่ เสียเวลา รถช้ำ
ลอกออกมาเจอรอยคัตเตอร์ให้ช้ำใจอีกต่างหาก

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 13:24:18 »
เคลือบแก้ว เนี่ย ถ้าคุณเอา ความเงาสะท้อนแสง อันนี้อยู่นานครับ แต่มันจะไม่ลื่นเหมือนลงแวกซ์นะครับ ( ใช้ไปแป้บเดียว ไม่ลื่นละ )

อย่างที่เคยแนะนำหลายครั้ง เอาเงินไปเข้าคาร์แคร์ เอาแวกซ์ที่เราชอบไปให้เค้าลงให้ บวกตังค์นิดหน่อย เงาลื่นเหมือนกัน

ออฟไลน์ MonsterM3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 15:50:26 »
ผมก็เห็นด้วยเหมือนกันกับการหาwaxดีๆมาลงดีกว่าได้ทั้งเงาและลื่นปรื้นๆด้วย 55
ราคาค่าเคลือบแก้วได้ยินมาว่าแพงมาก ผมว่าเอาเงินส่วนต่างมาลงwaxทุกครั้งดีกว่า เพราะยังไงเคลือบไม่เคลือบก็น่าจะต้องเสียค่าล้างอีกอยู่ดี
ส่วนwrapไม่ทราบข้อมูลเลยจิงๆ
ปล.ผมไม่เคยทั้งเคลือบแก้วและwrapครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 16:04:41 »
เคลือบแก้วผมหนะเคยมาแล้ว แต่สุดท้ายไม่นานก็ต้องลงแวกซ์อีกที

แต่ถ้า  ต้องความเงาสุด ก็ทำไปเลยครับ เคลือบแก้ว แต่ ก็ต้องลงแวกซ์อีกทีอยู่นั่นแหละครับ