ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าศูนย์บริการไม่ซ่อมรถให้คุณ จอดรถคุณทิ้งไว้ สามวันเต็ม เนื่องจากคอมตรวจสภาพรถเสีย คุณ  (อ่าน 6096 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minere

• Full Member
เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้กันบ้างหรือเปล่าครับ
ศูนย์บริการอ้างว่า คอมที่ตรวจสภาพรถเสีย ไม่สามารถเช็ครถอย่างละเอียดได้
ทำได้เพียง ตรวจสภายภายนอก ซึ่งอาการชัดเจนมาก ว่า เพาเวอร์ไม่ทำงาน
ไฟเตือนระบบ ESP ช่วยขึ้นเนิน และเพาเวอร์ไฟฟ้า โชว์ที่หน้าปัด
ก็ยังไม่สามารถทำอะไรได้เลย เนื่องจากคอมเสีย รอซ่อมคอม รอคอมสำรองมาเปลี่ยนโดยทิ้งไว้เฉย 3 วันเต็มๆ

เป็นคุณโดนแบบนี้ จะทำยังงัยครับ ย้ายศูนย์ ก็น่าจะเสียค่ารถยกเอง ไม่ต่ำกว่า สองพัน
จะรอคอม ของศูนย์ ก็ต้องรอเครื่องสำรอง จะใช้ได้พรุ่งนี้ เป็นวันที่ 4
ขนาดคอมเสีย ยังไม่มีเปลี่ยน ทั้งๆที่มันเป็นอุปกรณ์หลัก ของการซ่อม หรือจะตัดสินว่าอะไหล่ชิ้นไหนเสีย
แล้วจะไว้ใจอะไรได้ครับ กับศูนย์นี้

ที่บ่นมา เดากันไม่ผิดหรอกครับ ว่าคือศูนย์ Ford ( แถวๆ MRT ลาดพร้าว )
ขอแบ่งปันเรื่องแย่ๆ ของศูนย์บริการ มันทำให้ผม เปลี่ยนใจที่จะรอ Focus ดีเซลไปเลย
คงจะจบ ที่ Fiesta คันนี้แหละครับ กับรถยนต์ยี่ห้อ Ford หากบริการหลังการขาย ยังด้อยประสิทธิภาพแบบนี้

หากท่านใด มีขอแนะนำดีๆ ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
ผมว่าลองโทรแจ้ง Ford Call Center ดูมั๊ยครับ

ผมว่าลองโทรแจ้ง Ford Call Center ดูมั๊ยครับ

แจ้งแล้วครับ แต่ผ่าน facebook
ยังไม่ได้โทรครับ

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
นี่แหละครับบริการหลังการขายของฟอร์ด ผมโดนมาเยอะแล้วล่ะ

เอือมระอาแล้วครับ รถดีแต่ศูนย์ไม่ดีจริงๆ :(

ออฟไลน์ bump_F10_525d

ลองไปที่ศูนย์ฟอร์ด พีพีเอส ลำลูกกาสิครับผมเคยเข้ารับบริการที่นั่นเค้าเปลี่ยนเกียร์ ลูกใหม่ให้เลย (ford focus TDCi  เกียร์power shift เสีย แตกหักประมาณนี้คือใช้ไม่ได้ ถอย,1,3,5)ค่อนข้างเร็วครับ มีทีมงานวิศวะกรfordมาตรวจและส่งเปลี่ยนให้ครับ
ปล.ไม่ได้ออกรถศูนย์นี้

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **

ลองไปที่ศูนย์ฟอร์ด พีพีเอส ลำลูกกาสิครับผมเคยเข้ารับบริการที่นั่นเค้าเปลี่ยนเกียร์ ลูกใหม่ให้เลย (ford focus TDCi  เกียร์power shift เสีย แตกหักประมาณนี้คือใช้ไม่ได้ ถอย,1,3,5)ค่อนข้างเร็วครับ มีทีมงานวิศวะกรfordมาตรวจและส่งเปลี่ยนให้ครับ
ปล.ไม่ได้ออกรถศูนย์นี้

ปกติ ผมก็เข้าศูนย์นี้แหละครับ แต่ศูนย์นี้ ก็เป็นคนเปลี่ยนแร็คพวงมาลัยให้ผม ซึ่งผมคิดว่า (คิดเองนะครับ) น่าจะเกิดจากการประกอบกลับเข้าไปไม่ดี จึงส่งผลต่อเพาเวอร์ไฟฟ้า

แต่ที่ต้องเข้าศูนย์ที่มีปัญหาดังกล่าว เพราะมันอยู่ใกล้จุดเกิดเหตุ ที่รถไม่สามารถวิ่งได้อีกต่อไป
เจ้าหน้าที่ช่วยเหลือฉุกเฉิน ต้องเอารถผมไปให้ศูนย์ที่อยู่ใกล้ที่สุดครับ

ออฟไลน์ kitakita

เวร กำลังจะไปด้อมๆมองๆ โฟกัส ที่ศุนย์นี้ด้วยนะสิครับ - -

ออฟไลน์ jAk`CS

อ่านแล้วหนักใจ อีกสามวัน ผมก็จะไปรับเจ้าเฟียสต้ามาไว้ในบ้านอีกคัน  :-\
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ bleem

ความคิดส่วนตัว ถ้ามองแง่ดีคอมพิวเตอร์ในการตรวจเช็ค โดยต่อเข้ากับกล่อง ECU  มันไม่ใช่คอมบ้านๆเป็นแน่ ศูนย์นั้นไม่มีเครื่องสำรองเนื่องจากทั้ง เฟียสต้า ฟอร์ดโฟกัส เป็นรถใหม่  หรือราคาอาจจะแพงมาก ไม่คุ้มกับการนำมาสำรอง เนื่องจากปริมาณรถน้อย เพราะปัจจุบันการวิเคราะห์ปัญหาระบบไฟต่างๆต้องต่อกับ กล่องและคอมวิเคราะห์ครับ ถึงจะ ดำเนินการซ่อมต่อไป ส่วนทำไมช้า เนื่องจากรอ คอมตัวใหม่ จากศูนย์หลัก หรือส่งไปซ่อมครับ

ถ้ามองในแง่ร้าย ทำงานกันห่วยจัง ไม่มีความพร้อม ไม่คิดบ้างหรือว่า ควรมีสำรอง ประมาณนี้ ครับ ศูนย์บริการ มันก็มี ทั้งดี และ แย่ แต่ ก็ได้แต่แก้ไขกันไป ทุกแห่ง แล้วแต่เราไปซวยเจอนะครับ ลองหาศูนย์ที่ดีๆ ครับ แล้วก็เข้าที่นั่นหละ ยกเว้นอุบัติเหตุ อาจไกลจากศูนย์นั้น ครับ ลองที่นี่ดูก่อน ครับ ว่าจริงๆแล้ว แก้ไขยังไง หายไหม อาจไม่เลวร้ายอย่างที่คิด ช้าหน่อย เค้ามีเหตุผล คุณรับฟังได้ไหม ควรติดต่อไปที่ศูนย์นะครับ เข้าไปดูในบอร์ด มีเบอร์โทรร้องเรียน ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ครับ  โทรไปแจ้งปัญหา ครับ เอาในศูนย์ก่อน ถ้าหนักมากกว่านี้ ก็โทรเข้าเบอร์ศูนย์ใหญ่ ครับ

มองจากรูปการแล้วควรให้โอกาสเค้านะครับ ถ้า 1. เค้าไม่ติดต่อมาเลย  2. ไม่แจ้งวันเวลาเสร็จ  3. ติดต่อกลับยาก  4.  ซ่อมแล้วไม่ผ่าน  คราวนี้หละ คุณอาจจะเวี่ยงได้เลยครับ

ผมเอง ใช้บริการในศูนย์รถที่ยอดนิยมสูงสุดในไทยเพื่อนก็ทำงานในนั้น บางทีก็เห็นใจครับ รถเยอะมาก ซ่อมไม่ทัน มันก็บอกผมว่า นานต้องรอคิวครับ ช่วงเที่ยงพนักงานยังต้องสลับกันกินข้าวเลยครับ ผมมักจะเอา กระทิงแดงไปฝากพวกมันเลย  เราต่างก็เข้าใจและเห็นใจกันครับ เครื่องมือครบซ่อมไม่ทัน ตามคิว 2 วันแนะครับ บางครั้ง  ลองคอยดูครับ เดี๋ยวนี้ช่องทาง อินเตอร์เน็ต เยอะศูนย์ก็กลัวโดนด่าครับ ลองกับมันดูซักทีครับ

ออฟไลน์ NOTTO

ค่อยๆไล่อ่านมาทีละย่อหน้า คิดในใจว่า ฟอร์ด รึป่าวนะ
สรุป ใช่จริงๆ อืม ประสบการณ์เดียวกันครับ จอดทิ้งไว้ไม่ทำไรเนี่ย ที่สำคัญไม่โทรบอกด้วย

ปัจจุบันย้ายศูนย์ฯ สบายใจขึ้นอีกหน่อยนึง รออะหลั่ยก็โทรบอกให้รับรถกลับไปใช้ก่อนเลย (กรณีถ้ามันยังวิ่งได้)

ตอนนี้เจ้า Fiesta ผมกำลังเปลี่ยนชุดครัชอยู่ เดี๋ยวเขียนกระทู้ให้อ่านกันอีกทีตอนเสร็จแล้ว ทั้งงานซ่อมและภาพรวมศูนย์บริการด้วย ไม่น่าเกินวันจันทร์ครับ

สำหรับ จขกท. แนะนำว่า ถ้าไม่มีอะไรติดพัน ย้ายศูนย์ฯครับ เจอบริการดีๆเราก็มีความสุข งานซ่อม อะไรก็อีกเรื่องนึงที่ต้องดีด้วยเหมือนกัน

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

แต่สำหรับศูนย์นี้ ผมให้โอกาสเค้าที่สุดแล้ว
เค้าไม่เคยโทรหาผมเลย บอกว่าจะมีเจ้าหน้าที่โทรมา แต่ก็หายเงียบ
ผมเป็นคนโทรไปเอง ทุกวันก่อนเค้าจะเลิกงาน คือ 5 โมงเย็น
วันนี้ เค้าบอกว่า คอมเครื่องสำรองจะมา และจะโทรมาแจ้งผม เค้าบอกจะสั่งอะไหล่แบบด่วนให้ และรับรถได้วันเสาร์

ใครจะเชื่อครับ วันนี้ วันศุกร์แล้ว ยังไม่ได้ทำไรเลย
วันนี้ ผมจะโทรถามอีกรอบ ถ้าไม่คืบหน้า ผมจะให้รถยกไปเอารถมา ย้ายไปที่ศูนย์ ลำลูกกา

???

update ล่าสุดครับ
คอมสำรองมาถึงศูนย์แล้ว (ก็ยังดีที่ยังมา)
เจ้าหน้าที่ทำการตรวจเชค และสั่งอะไหล่แล้วครับ
เหตุเกิดจาก ชุดควบคุมพวงมาลับเพาเวอร์เสียครับ
พวกชุดคำสั่งระบบ ESP และระบบช่วยขึ้นเขา ก็เลยรวนไปด้วย

อะไหล่ จะเข้าวันนี้ ตอนเย็น และเปลี่ยนพรุ่งนี้ตั้งแต่เช้า รับรถได้ ตอนเย็นครับ

ค่อยใจชื้นขึ้นมาหน่อย แต่รอดูพรุ่งนี้อีกทีครับ ว่าจะเกิดอะไรขึ้นหลังจากเปลี่ยนอะไหล่

ออฟไลน์ KLANG MR-S

ไม่ได้มาอวยอะไรนะครับ แต่พอได้เห็น จขกท. บอกว่าศูนย์ไม่เคยโทรศัพท์มาหาเลยก็นึกถึงศูนย์ฮอนด้าที่ผมเอาเข้าไปเช็คบ่อย ๆ เพราะใกล้บ้าน หลังจากเข้าเช็คแล้วมักจะมีเจ้าหน้าที่ศูนย์ที่เข้าไปกับเจ้าหน้าที่ส่วนกลางโทรมาสอบถามความพึงพอใจอยู่เสมอ

ผมว่านี่คือข้อแตกต่างสำคัญและเป็นเหตุผลที่จะไปหักล้างกับความเห็นที่ว่า "ซื้อทำไมรถตลาด รถซื้อมาใช้ไม่ได้เอามาซ่อมหรือเอาไว้ขาย" มันเป็นเหตุผลของหลาย ๆ คนที่ออกมาจากประสบการณ์การใช้งานจริง ๆ ไม่ได้ออกมาจากโบรชัวร์ข้อมูลสเปกกับอ็อฟชั่นของรถ

ออฟไลน์ grev

เพราะสาเหตุนี้เวลาญาติๆมาถามเรื่องรถ
ผมจึงไม่เคยแนะนำ ฟอร์ด เลยแม้แต่ครั้งเดียว
พี่โต กับพี่ฮอนเท่านั้น ไม่อยากโดนญาติด่าทีหลัง

ออฟไลน์ Fly to dream

โชว์หมาไม่แดรกกันอีกแล้ว ฟอร์ดดดดดดด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้ารถยังขับได้ ผมคงเอารถออก แล้วขับไปไช้ศูนย์อื่นครับ
แต่ถ้าใช้ไม่ได้ ผมจะเรียกร้องให้เค้า ออกค่ายกรถให้

แย่มากๆครับ จอดทิ้ง 3 วัน ปล่อยให้เกิดเรื่องแบบนี้ได้ไง