ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ล๊อตแรก โดยปกติแล้วจะเจอปัญหาเยอะกว่าปกติหรือเปล่าครับ  (อ่าน 5465 ครั้ง)

ออฟไลน์ spiritofsoul

• Jr. Member
  • **
สนใจติดตาม Chevrolet Sonic อยู่ครับ รู้สึกว่ามีปัญหาเยอะเหมือนกัน สีไม่เท่ากันบ้าง กระโปรงหน้าไม่เท่ากันบ้าง

เจอหนักสุดก็เครื่องสตาร์ทไม่ได้ออกรถมา 9 วัน เสีย 3 ครั้งแล้ว

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=3264080095072&set=o.152785874845522&type=1&theater

มันเป็นเรื่องปกติมั้ยครับ  :'(

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
เท่าที่เห็นมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อ
รถล็อตแรกๆมักมี defects มากกว่าปกติ
จริงครับ
ถ้าสนใจ Sonic รออีกสักพักดีกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
แล้วทำไม วีออสผม เพิ่งออกได้เดือนกว่ามีปัญหาเยอะจัง ตั้งแต่วันรับรถวันแรกละครับ  ::)

• **
พรุ่งนี้กะว่าจะไปจอง สะดุ้งเลย :'(

สงสัยต้องรอให้ Chevrolet แก้ปัญหาก่อน หรือรอให้รถล๊อตหลังๆ ไม่ค่อยเจอปัญหาซะแล้ว  :'(

ออฟไลน์ Action

งานนี้ไม้สั้นไม้ยาวแระครับ ตาดีได้ ตาร้ายเสีย ถ้าตาถั่วซื้อรถที่ไม่ดีไป ก็จะมีเสียงบ่นตามหลังมา ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แล้วทำไม วีออสผม เพิ่งออกได้เดือนกว่ามีปัญหาเยอะจัง ตั้งแต่วันรับรถวันแรกละครับ  ::)
ตาดีได้ ตาร้ายเสียอย่างคุณ Hitman ว่าละครับ
ยิ่งวีออสเร่งประกอบจนบล็อคแทบแตก defect คงโผล่มาบ้าง
แต่แฟนผมเพิ่งออกวีออสได้3อาทิตย์ ปกติดีนะครับ 
เว้นแต่ประตูหน้าซ้าย มันไม่มีจังหวะเลย จอดเอียงนิดเดียวมันจะกางไปกระแทกรถคันอื่น
รอครบ1เดือนจะเคลมอยู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• **
มันขึ้นอยู่กับดวงซินะ  :-\

งั้นรออ่าน full review ของคุณจิมมี่ก่อนดีกว่า  :P

ออฟไลน์ [J]e[w]

ของแบบนี้อยู่ที่ดวงด้วยครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ O_o"

ไม่แค่ล๊อตแรก หรอกครับ รถบ้างรุ่นบ้างยี่ห้อทำออกขายมาเป็นปีๆ ยังมีปัญหาให้ตามแก้ไม่จบไม่สิ้น

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ในภาพรวมผมว่าไม่ใช่ไม้สั้นไม้ยาวหรอกครับ การจะมี Defect หรือไม่มีหลายปัจจัยครับ

ซึ่งการซื้อทันทีที่เปิดตัวเป็นเพียงปัจจัยข้อหนึ่งที่คุณอาจเจอ defect ได้ง่าย เพราะชิ้นส่วนเป็นล้าน

ถึงจะพยายามจับขายขนาดไหนก็ต้องมีหลุดบ้าง ให้ผู้บริโภคเป็นหนูลองยาก่อนจึงจะรู้ ซึ่งผมเชื่อว่าเป็นเช่นนั้นจริง และเป็นมาหลายรุ่น

(ที่ชัดเจนคือ เกจน้ำมัน EX, เกียร์ออโต้ NEO Cruze, วิทยุเนวิเกเตอร์ Trailblazer, ฯลฯ)

แต่การซื้อหลังเปิดตัวสักระยะไม่ได้ประกันว่าจะไม่เจอปัญหา เพราะยังมีปัจจัยอื่นๆ ที่โผล่มาทีหลังได้

เช่น เร่งการผลิตเกินไป (Vios และอนาคตอาจจะ Swift), เปลี่ยนซัพพลายเออร์ (FD ต็อกๆ เปิดตัวปีแรกไม่เป็น), บลา บลา บลา

แต่อย่างไรก็ตาม การรอจองหลังเปิดตัวครึ่งปีขึ้นไปน่าจะช่วยกำจัดตัวแปรเรื่องการเป็นหนูลองยาของรถล็อตแรกได้ และน่าจะสบายใจกว่าครับ

ไม้สั้นไม้ยาวนี่ผมว่าต้องไปใช้กับพวกปัญหาเฉพาะคัน ความบกพร่องของ QC ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ตอนนี้กลายเป็นว่า Chevrolet รถมีปัญหาในแทบทุกรุ่นแล้ว ( Sonic - Cruze - Captiva )

ออฟไลน์ 6162002

กว่าผมจะได้ซื้อโฟกัส หวังว่าคงแทบไม่เหลือปัญหาแล้วทีเถอะ สาธุ!

ออฟไลน์ mewzabahl

อยู่ที่ดวงครับ ถ้าโชคดีละก็  ;D ;D

ออฟไลน์ john

ถ้ารถมันเป็นล็อตแรกในเมืองไทย แต่ส่งออกเมืองนอกมาสักพักก็ไม่ค่อยน่าห่วงครับ อย่างน้อยพนักงานประกอบก็เริ่มชำนาญแล้ว แต่ถ้าล็อตใหม่และเริ่มประกอบใหม่ด้วยอันนี้ผมว่ามีลุ้นหน่อย

ออฟไลน์ Larry

กว่าผมจะได้ซื้อโฟกัส หวังว่าคงแทบไม่เหลือปัญหาแล้วทีเถอะ สาธุ!
TDCi รึเปล่าครับ ถ้าใช่ ผมรอด้วยคน อิอิ

ออฟไลน์ jAk`CS

ล็อตแรกกับปัญหาต่างๆ มันกลายเป็นปกติไปเสียแล้วในเมืองไทย

ผมก็รอน่ะเวลาจะซื้อรถ จะชอบซื้อล็อตหลังหน่อย ให้ออกมาได้สัก 6เดือน-1ปี แล้วค่อยซื้อ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

• **
6 เดือนถึงปีเลยแหะ ผมคงมีเวลารอถึงแค่ไม่เกินสิ้นปีอะ  :'(

ออฟไลน์ V221

เป็นปกติครับ ตัวอย่างMBThยังไม่กล้าปล่อยรถประกอบล็อตแรกไปให้ลูกค้าเลยครับ เค้าเอามาให้ใช้กันภายในหน่วยงานอ่ะครับ
BMW 750E M SPORT