ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามอะไรหน่อยครับ ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง Mazda2 กับ Vios หน่อยครับ..!!!  (อ่าน 21874 ครั้ง)

ออฟไลน์ dearboy

• Newbie
  • *
ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง Mazda2 กับ Vios หน่อยครับ

ช่วยบอกข้อดีและข้อด้วยของ Mazda2 และ Vios หน่อยครับ

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
Vios เครื่องจี๊ด ราคาขายต่อดี ศูนย์เยอะ อะไหล่หาง่าย ซ่อมง่าย พรีเซ็นเตอร์(ผญ)น่ารัก

Mazda 2 เครื่องสู้viosไม่ได้แน่นอน แต่ช่วงล่างดี พวงมาลัยโอกว่าวีออส อ็อพชั่นและ ราคาที่รถคุ้มค่ากว่าวีออส ราคาขายต่อของmazda 2 ที่จริงไม่ได้น่าเกลียดเลยนะ ศูนย์น้อยกว่าแต่ศูนย์ดีๆก็มีอยู่

เรื่องนั่งสบายไม่สบาย ยังไม่รู้เพราะยังไม่เคยใช้ชีวิตกับMazda 2มากนัก แต่ถ้าลองนั่งในศูนย์สั้นๆตูดผมโอกับมาสด้า2มากกว่าวีออส ที่เคยนั่่งทางไกล

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
มาสสะดา2แคบกว่า วีออสนะครับ ส่วนเรื่องเบาะนั่งหลัง วีออสนั่งแล้วปวดหลังกว่าเบาะมันชันเกิน ถ้าจะออกวีออสแนะนำให้ออกรุ่นJ/abs จะดีกว่าเพราะล็อตใหม่ได้ถุงลมคู่หน้าด้วยครับ! หรือจะออกรุ่นE/autoแบบผมก็ได้นะ แต่จะขาดทุนเล็กน้อย ;D

ออฟไลน์ moon_son

• Newbie
  • *
ผมใช้ วีออส 07  กดคันเร่งเบาๆหน่วงไปแป๊บ กดต่อพุ่ง  แป้นเบรคตื้น กดไม่ดีหัวทิ่ม  เบาะนั่งผมไม่ปวดหลังนะ แต่เมื่อยๆ

ส่วน m2 ผมไปลองมา สูง170 นั่งหลัง หลังคาอยู่หางตาเลย มันโค้งเค้าหัว หัวเกือบติดถ้าจำไม่ผิด
ส่วนที่นั่งด้านหน้า นั่งสบาย คอนโซลมองง่าย  แต่จากไปลอง m3 ชอบ m3 มากกว่า

• Newbie
  • *
ที่ว่า Mazda2 แคบกว่า แคบกว่ามากมั้ยครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
วีออส   เครื่องดีกว่า  จึงทำให้เร่งได้ดีกว่า  และดูๆ ประหยัดน้ำมันกว่านิดหน่อย   เซอร์วิสเขาเป็นดีเป็นนิสัยของยี่ห้อนี้   และขายต่อดีสุดๆไปเลย
มาสด้า2    ขับสนุก   ส่วนราคาขายต่อนั้น  จากที่ไปดูที่การประมูล MAZDA 2 ปีที่แล้ว ยังแค่ 350000-400000     เด๊วนี้ผมไปดู มันถีบตัว เป็น 400000 Up  หมดแล้ว สงสัยรถใหม่ขาดตลาด หรือมันติดตลาด   จะหาให้เพื่อน  รถป้ายแดง 585k  เขาสู้กัน ถึง 530-540K   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2012, 11:41:40 โดย nicsjerry »

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
M2 เล็กกว่าครับ พอสมควรเลยที่เบาะหลัง
M2 AT อืดกว่าครับ แต่ MT จิี๊ดจ๊าดสะเด่าทรวงเช่นกัน คำว่าซูมๆ เหมาะกับตัวเกียร์ MT มากกว่า AT มืนอืดมาก

แต่ฟิลลิ่งการขับ ความหนึบของช่วงล่าง ความแม่นพวงมาลัย เข้าโค้ง ความเนียนของพวงมาลัย M2 ก็ดีกว่ามากเช่นกัน

อยากได้รถตอบโจทย์ด้านไหนก็เลือกได้เลยครับ เน้นสะดวกสบาย กว้างขวางนั่งสบาย วีออส กินขาด

ฟิลลิ่งการขับ M2 ก็กินขาดเช่นกัน

ส่วนราคาขายต่อ ผมว่าเป็นปัจจัยรอง ไม่หนีกันมากมายนักถ้าอายุรถเท่ากัน

ออฟไลน์ [J]e[w]

ลองมองซิตี้อีกตัวไหมครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
Mazda2 รถน้าผมนะครับ จะสรุปให้ดังนี้
ข้อดี : 1. อัตราเร่งพอไปวัดไปวาได้
2. ช่วงล่างแน่น ออกไปทางกระด้างนิดๆ แต่โดยรวมผมว่าเฟียสต้าช่วงล่างดีกว่า และแน่นอนมันดีกว่าวีออสเยอะมากกกกกกก
3. เบาะคู่หน้า นั่งสบายในระดับหนึ่งครับ เบาะหน้านั่งสบายกว่าเฟียสต้า โดยส่วนตัวผมว่าเบาะรองนั่งวีออสสั้นไป
4. พวงมาลัยตอบสนองดี ไม่หนัก ไม่เบาเกินไป
5. เบรคพอใช้ได้ ให้ความมั่นใจได้

ข้อเสีย : 1. เบาะหลังแคบ
2. แอร์เหม็นเปรี้ยว (ไม่รู้เป็นเฉพาะคันรึเปล่า)
3. ทัศนวิสัยด้านหลังไม่ค่อยดี ท้ายโด่ง เสา C บังมุมพอสมควร
4. ไม่ประัหยัดน้ำมันเท่าไร วิ่งแถวๆรามอินทรา สายไหม อัตราสิ้นเปลืองตก 7 โลลิตร
5. เวลาเร่งแซงมีหน่วงนิดหน่อย ไม่ค่อยทันใจ

ออฟไลน์ the_bunz

• Jr. Member
  • **
ใช้ Mazda 2 Groove อยู่ครับ
เบาะหลังเล็กจริง แต่ตำแหน่งคนขับ ก็พอรับได้ครับ ผมสูง 177 ชอบปรับเบาะต่ำๆ เอนหลังเยอะๆ
เหลือพื้นที่บันหัวประมาณคืบกว่า

เร่งแซงไม่ทันใจ แต่ไม่เป็นไร เพราะขับในเมือง แค่นี้เพียงพอแล้ว

กินน้ำมัน นอกเมืองเต็มที่ก็ได้แค่ 12-13 Km/l ในเมือง 32ลิตร วิ่งได้เกือบๆ 360Km (E20)

รู้ถึงขอเสียของรถหมดครับ แต่ที่ซื้อเพราะ

ผมอยู่นอกเมือง และ เคยใช้รถยุโรปมาก่อน อัตราเร่งเท่านี้ กินน้ำมันเท่านี้ดีกว่า Volvo 740 / 940 คันเก่าแน่ๆ
ช่วงล่างอาจจะไม่หนักแน่นเท่าวอลโว่ แต่ขับเร็วๆก็ไม่มีอาการโหลวง โคลงๆให้เห็นได้ชัด ขับแล้วมั่นใจดี
แป้นเบรคลึก กะน้ำหนักง่าย ไม่หัวทิ่ม

ความแรง คงจะเอาไปเทียบ Navara 2.5 Commonrail Turbo 6MT อีกคันของผมไม่ได้
แต่ขับเอาเท่ ไปทำงานในเมือง ไปเรียนพิเศษ ไปเที่ยวห้าง ไปนู่นนี่ ผมว่าคุ้มค่ากับราคา 579,000 (Elegance AT)
ที่แถมประกัน และอะไรๆๆๆๆ อีกบานตะไทเลยครับ

ออฟไลน์ Thailand01

• Full Member
ถ้าสองตัวนี้ ผมว่าวีออสครับอาจจะไม่สวยสปอร์ทไม่หนึบ(แต่ก็นุ่ม)ก็ค่อยๆปรับแต่งเอาทีหลังได้ครับ ใช้ยาวๆ....สบายใจดี
แต่ผมอยากให้ลองมองดูซิตี้อีกตัวดีไหมอ่ะครับ ^^~
^^~

• Newbie
  • *
City ก็อยากได้นะครับ แต่มันติดที่ว่าได้รถช้ามากอะดิครับ

ออฟไลน์ jokerone

• **
ถ้าจะติดแก๊สไม่แน่ะนำวีอสสครับ  ถึงร้านซ่อมจะมีเยอะ แต่วาล์วไปไวมากๆ 20,000 โลก็ออกอาการครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แฟนเพิ่งออกวีออสมาครับ
ชอบ
-แรงดี เหยียบเป็นมา
-ประหยัด รถยังไม่พ้นรันอินยังวิ่งในเมืองเชียงใหม่ได้ 12กม./ลิตร
-เก็บเสียง  ถือว่าเงียบสำหรับรถราคา 5-7 แสน

งั้นๆ
-เบาะนั่ง ปกติใช้งานสั้นๆขับวนไปวนมาในเมือง ผมสูง 175 หนัก 75
             เบาะหน้า ไม่ทำให้เมือย แต่มันไม่ได้สบายมากนัก และมันไม่เหมาะกับคนอ้วน ถ้าอ้วนมากๆกลางหลังจะไม่โดนตัวเบาะ
             เบาะหลัง ส่วนรองขาสั้นมากกกกกก พนักพิงชันไปนิด แต่ leg room เยอะดี
-ช่วงล่าง นุ่มดี นุ่มกว่า New Altis พอจะสบายได้บ้าง แต่สาดโค้งแล้วเหวี่ยงพอสมควร พวมาลัยก็ค่อนข้างเบา
            ถ้าชอบความสบายน่ะใช่ แต่ความสนุกมีให้น้อยไป

ไม่ชอบ
-ออพชั่นกั๊กมาก ซื้อรุ่น E A/T มา ออพชั่นมีให้แค่พอใช้ ถุงลมก็ม่ายมี
-คันเร่ง หน่วงนิดๆ แถมออกตัวกระชาก ออกตัวให้นุ่มนวลต้องอาศัยความเคยชินเป็นอย่างมาก

Mazda2 เคยไปลองนั่งดูขอแชร์คร่าวๆ ติดที่ภายใน  เบาะหน้าแทบจะนั่งชนกับคนนั่งข้างๆ
ลุกเข้าออกเบาะหลังได้ค่อนข้างยาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2012, 16:35:06 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ omega_2526

• Newbie
  • *
ถ้าจะติดแก๊สไม่แน่ะนำวีอสสครับ  ถึงร้านซ่อมจะมีเยอะ แต่วาล์วไปไวมากๆ 20,000 โลก็ออกอาการครับ

เป็นรถที่ใช้เองรึเปล่าครับ ท่าทางจะเท้าหนักน่าดูเลย

ของผมวิ่งเฉพาะตั้งแต่ติดแก๊ส สี่หมื่นกว่าโล ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ virapols

• **
ผมซื้อ 2 มาประมาณปีนึง
ณ ตอนนี้คิดผิดสุด ๆ ที่ซื้อมันมา ห่วยจนอยากขายทิ้งครับ

• Newbie
  • *
City ก็น่าสนครับแต่ดูเค้าไม่ค่อยง้อลูกค้าเท่าไรอะครับ เท่าที่ผมคุยกับเซลล์นะครับ ของแถมก็ค่อยเท่าไร

ของ City ประกันบังคับต้องซื้อของศูนย์แล้วไม่แถมช่ายปะครับ

• Newbie
  • *
ผมซื้อ 2 มาประมาณปีนึง
ณ ตอนนี้คิดผิดสุด ๆ ที่ซื้อมันมา ห่วยจนอยากขายทิ้งครับ

มันไมีดียังไงอะครับ Mazda2

ออฟไลน์ jokerone

• **

เป็นรถที่ใช้เองรึเปล่าครับ ท่าทางจะเท้าหนักน่าดูเลย

ของผมวิ่งเฉพาะตั้งแต่ติดแก๊ส สี่หมื่นกว่าโล ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

ใช้เองครับรถใช้ทุกวันวาล์วเดิมติดรถมันออกอาการทุกๆ 20,000 โลท่อก็ยิง ปุ๊ ๆ ๆ ๆครับมี 4,000-5,000รอบบ้างบางโอกาสครับไม่ได้ขับเร็วมากครับ
ใช้ความเร็วเดินทางปกติ 120-140

ออฟไลน์ archian

เชียร์น้องสอง   ^^

ออฟไลน์ Starter

• Full Member
M2 groove at ตอนนี้ผมว่าคุ้มสุดๆครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขับ Vios อยู่ แต่เคยขับ M2 ของเพื่อน และที่บ้านมี City

อืมม

Vios เครื่องดี เกียร์ใช้ได้ (แม้ยังสู้ City ไม่ได้) แต่ช่วงล่างกับพวงมาลัย....... ผมว่าดีกว่า Almera หน่อยนึง  :'(

แต่ศูนย์บริการก็ Happy ดีครับ หลายๆ ที่ OK ราคาขายต่อ OK ครับ

MZ2 เครื่องอืด เกียร์โง่ แต่ช่วงล่างสุดยอด พวงมาลัยสุดเยี่ยม ขับแล้วมีความสุขโคตรครับ

เรื่องศูนย์ไม่รู้ครับ

แต่ City คือคำตอบสุดท้าย เพราะทุกอย่างเป็นไปตาม Review พี่ Jimmy ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ ceberos

ใช้เองครับรถใช้ทุกวันวาล์วเดิมติดรถมันออกอาการทุกๆ 20,000 โลท่อก็ยิง ปุ๊ ๆ ๆ ๆครับมี 4,000-5,000รอบบ้างบางโอกาสครับไม่ได้ขับเร็วมากครับ
ใช้ความเร็วเดินทางปกติ 120-140

ใช้แก๊ส เล่นลากถึง 5พัน นี้บ่อยและนานมั้ยครับ วิ่งดุมาก - -" ผมก็รถติดแก๊สแต่เป็น altis dual 1.8 วาวล์ที่ว่ามันก็แค่ตั้งไม่ใช่หรอครับ แล้วตอนจูนท่านเล่นสั่งให้ช่างจูนประหยัดหรือเปล่าครับ ยิ่งบาง ยิ่งประหยัด วาวล์จะไปก่อนเพื่อน ผมเน้นจูนหนาๆไว้หน่อย แค่เดินเบาไม่สั่นก็พอแล้ว ใช้รถแก๊สเล่นรอบสูงมากๆ ต้องดูแลหน่อยนะครับ  แต่อย่างว่า vios สมัยนี้ เครื่องไม่ทนเท่า vios หน้าหมูสมัยก่อน  น้องแฟนใช้ มา 2แสนกว่าโล ตั้งวาวล์ นับครั้งได้เลย

ออฟไลน์ H.

ขับ 2 ต้องเกียร์กระปุกเท่านั้น
H.

ออฟไลน์ basboths

ใช้ 2 อยู่ครับ
ถ้ามีโอกาศซื้ออีกครั้งคง vios
2 ชิ้นส่วนบอบบางไม่มีคุณภาพ
เครื่องสั่นด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2012, 21:04:35 โดย basboths »

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้าเน้นขับขี่ Mazda 2 เลยครับ ถึงเครื่องจะแรงสู้วิออสไม่ได้ แต่แน่น หนึบ คม กว่าแน่นอน จากที่เคยลองขับของเพื่อน อีกแล้ว

ถ้าเน้นใช้งาน ก็ Vios ครับ  ได้เครื่องแรงกว่า รถกว้างกว่า แต่ช่วงล่าง+พวงมาลัย สู้ M2 ไม่ได้
แต่ผมไม่ชอบเบาะหน้าของ Vios เลยอะครับ เบาะรองนั่งสั้นมากๆ ไม่รู้รุ่นปัจจุบันยังเป็นอยู่ป่าว

ออนไลน์ Devil13

City ก็อยากได้นะครับ แต่มันติดที่ว่าได้รถช้ามากอะดิครับ

ไม่น่านมากนะ ถ้าเอาตัวติดแก๊ส CNG
ที่อยุธยาจองตอนนี้ได้ เดือน 11ปี 55 ครับ
ผมว่าเลือกเราที่ชอบดีกว่า ซื้อรถที่ตัวชอบไม่เต็ม100 แต่ไปให้คะแนนกับการแถมประกัน ของแต่ง และการได้รถเร็ว

ผมก็เคยเป็นมาก่อนเหมือนกันครับ ลังเลเป๋ไปทุกค่าย แต่ก็ยังรู้ใจตัวเองกลับมาหารถคันที่เราชอบที่สุดครับ

ปล.ผมจองซิตี้ตั้งแต่มีนา55จนตอนนี้ยังไม่ได้รถเลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

วีออส

- เครื่องแรงดี ประหยัด
- เกียรทน(โครตๆ) เครื่องทน (แต่ไม่ค่อยทนแก๊ส วาวล์ยันทุกๆ 3-5 หมื่นโล)
- แอร์เย็น คอนเฟริม์ แอร์โตโยต้า
- ราคาขายต่อไม่ตก ขายง่าย
- ศูนย์บริการดี อะไหล่เยอะ ช่างรู้จักเยอะ ซ่อมได้เกือบทุกอู่และทุกจุด
- ใช้มา เข้าปีที่6 แล้วครับ (ซื้อปี 07 ล็อตแรกๆ)
ไม่มีปัญหาอะไร นอกจากลูกปืนล้อหลัง กับเบรคหน้าเสียงดังตอนเช้าๆหรืออากาศเย็นๆ
แอร์ไม่เหม็นครับ ถ้าปิดคอมแอร์เป่าลมจนแห้ง

นอกนั้นงั้นๆ

ออฟไลน์ nicsjerry

ผมว่า 2 คันนี้ มันเน้นคนละอย่าง  วีออส  สบาย    มาสด้า2 สนุก