ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น : รีวิว Nissan SYLPHY 1.8 CVT ฉบับ First Impression //  (อ่าน 41082 ครั้ง)

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
3คำครับ "หล่อ เรียบ หรู" :D
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 เจ้าตลาดนี่เป็นยังไง ทำไมไม่ยอมใส่ ระบบ VSC กับ TRC มาให้
  ผมอาจจะแก่ไปแล้วมั้งครับ ระบบช่วยเหลือตรงนี้เป็นปัจจัยต้นๆของการตัดสินใจเลยครับ
   Focus 4D 1.6 Trend 829,000 บาท เทียบกับ Sylphy 1.6 V CVT 833,000 บาท

ออฟไลน์ vuthtichai

คุ้มค่ามากๆ ครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
จะแปลกไหมครับถ้าผมจะบอกว่า ดูรูปแล้วรู้สึกว่าภายใน TIIIDAดูหรูหรากว่า SYLPHY =_=

ปล. อย่างน้อยตัวท๊อปน่าจะให้ VDC+ถุงลมข้าง ได้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ Dr.Pop

โดนใจมากกก

หรูจิงๆ

ออฟไลน์ Sun19

• Jr. Member
  • **
เจ้าตลาดนี่เป็นยังไง ทำไมไม่ยอมใส่ ระบบ VSC กับ TRC มาให้
  ผมอาจจะแก่ไปแล้วมั้งครับ ระบบช่วยเหลือตรงนี้เป็นปัจจัยต้นๆของการตัดสินใจเลยครับ
   Focus 4D 1.6 Trend 829,000 บาท เทียบกับ Sylphy 1.6 V CVT 833,000 บาท

เห็นด้วยครับ อยากให้มีระบบความปลอดภัยมากกว่านี้ครับ  สงสัยต้องออกกฎหมายมาบังคับกันถึงจะมีมาให้

อยากให้มีเป็นอุปกรณ์มาตรฐานเลยนะ ผมว่า มีดีกว่าไม่มี เวลาฉุกเฉินมันช่วยได้จริงๆ

ส่วนภายในเอาใจคนหรู แบบไม่ทันสมัยสักเท่าไหร่

ออฟไลน์ jumpon77

เอ้าไม่มีเครีอง2.0หละคับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
รวมๆแล้วน่าใช้ครับ

ตอนนี้ให้เป็นที่ 2 รองจาก Focus
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Equcha

อ่านแล้ว ผมยังรอดครับ ไม่ได้ตื่นเต้นเหมือนตอน Focus เปิดตัว
ขานั้นเล่นเอาใจสั่นเลย ว่าแล้วเดี๋ยวลองไป Test drive เล่นมั้งครับ

ออฟไลน์ Skyline

ได้อ่านรีวิว สมกับที่รอเเว้ว ขอบคุณพี่จิม กับพี่เเพนมากๆๆครับ  ;D

โดยรวมๆเเล้ว ผมว่าเป็นรถที่น่าเล่นมากที่สุดใน C-Seg ละครับ ถึงเเม้ออพชั่นบางอย่างจะถูกตัด การออกเเบบดูหรูเเต่

ขาดความสปอร์ตเเละทันสมัยไปบ้าง เเต่ก็ได้รูปลักษณที่ดูดี ขับสบาย มั่นใจ ทางไกลน่าจะประหยัดขึ้น

เเค่นี้ก้คุ้มค่าเเล้วครับ

ออฟไลน์ nok

อ่านจบแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• **
มาเร็วมากครับ ภายในดูหรูดี ติดที่เบรกมือครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ผมยังไม่ทราบว่ารุ่นไหนขายดี
ลองสมมุติว่า ถ้ารุ่น 1.6 มีลูกค้าสนใจซื้อมากที่สุด
แล้ว 1.8 เป็นแค่ทางเลือกรอง

ถ้าในลักษณะนี้ สมมุติว่ายอมเพิ่มราคา 1.8 V Navi CVT อีกสัก 5 หมื่น (ผมไม่ทราบ cost ที่แท้จริง แต่เดาไว้ประมาณนี้)
โดยใส่ VDC, Cruise Control และ โคมโปรเจคเตอร์
มันจะดูเป็นทางเลือกที่น่าสนใจขึ้นไหมครับ ?

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่จิมมี่และพี่แพน :D

ผมว่าอ๊อปชั่นมาแบบพอดีๆไม่หวือหวาแต่ก็ไม่ได้น้อยจนเกินไป อีกอย่างราคาก็ถูกกว่าคู่แข่งอีกด้วย ถือว่าเป็นรถที่ Make Sense To Buy คันนึงใน Segment นี้ล่ะครับ ;)

ส่วนตัวคิดว่ารุ่นที่คุ้มที่สุดน่าจะเป็น 1.6 E, 1.6 V และ 1.8 V ครับ

อ้างถึง
Nissan Motor ประเทศไทยได้ตั้งเป้ายอดจำหน่าย Nissan Sylphy Sedan ใหม่ตั้งแต่วันที่ 31 สิงหาคม 2012 จนถึง
เดือนมีนาคม 2013 (เดือนปิดปีงบประมาณประจำปี 2012) หรือตกประมาณเดือนละประมาณ 2,857 คัน และตั้งเป้า
พร้อมส่งมอบภายในสิ้นปี 2012 ที่ 10,000 คันหรือประมาณเดือนละ 2,500 คัน (เป้าจำหน่ายนี้ไม่รวมกับ Sylphy
Sport ตัวถัง 5 ประตู
ที่จะจำหน่ายต้นปี 2013
)
อ้างอิงจากข่าว
Nissan Sylphy ใหม่ เปิดตัวแห่งที่ 2 ต่อจากจีน ชูจุดเด่นความหรูหราและประหยัดน้ำมัน
Hatchback  :o :o :o สนใจมากกกกกกกกกกกกกกกกกก
Sylphy Sport หมายถึง Tiida 2013 หรือเปล่าครับ(ถ้า NMT ใช้ชื่อนี้จริงมันไม่เชยไปหน่อยเหรอ ???)

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ baddream11

แม้จะไม่โดนใจ แต่เค้าก็มีสไตล์เป็นของตัวเอง 8)

ออฟไลน์ choomodify

หลังจากที่อ่านแล้วก็ตอบได้ทันทีว่า  Sylphy มันไม่เหมาะกับผมเลยจริงๆ 
ภายในของ Sylphy ยังให้อารมณ์เหมือน NEO ไม่ผิดเพี้ยน คือ เรียบๆ จนน่าเบื่อ และขาดสไตล์ในแบบที่ TEANA เป็นครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

คุ้มค่าแก่การรอคอย

ถึงรถจะผู้ใหญ่ไปนิด แต่ภาพรวมแล้ว น่าใช้ไม่น้อย

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
หลังจากที่อ่านแล้วก็ตอบได้ทันทีว่า  Sylphy มันไม่เหมาะกับผมเลยจริงๆ 
ภายในของ Sylphy ยังให้อารมณ์เหมือน NEO ไม่ผิดเพี้ยน คือ เรียบๆ จนน่าเบื่อ และขาดสไตล์ในแบบที่ TEANA เป็นครับ

จริง J32 นี้มันออกแนวยุโรปพวก benz bmw เลยละ

ออฟไลน์ Tan Int

งงตรงรุ่นย่อยของเขานี่แหละ Teana ใช้อีกแบบ(XE,XL,XV) Navara ก็อีกแบบ(SE,LE)
March/Almera ก็อีกแบบ(S,E,EL,V,VL) มา Sylphy ก็อีกแบบ(S,E,V,V Navi)

เป็นรถที่ดูแล้ว ธรรมดามากไป ถ้าจัดออปชันมาแบบแปลกๆ ไฮเทค ตกแต่งงามๆ จะดีกว่านี้มากกกกกกกก.......
แถมสีโฆษณายังไม่ถูกใจผมเท่าไหร่ด้วย สีดำหรือไม่ก็ขาวดูโอเคกว่านะ

แต่แปลกแหะ ทำไมผมรู้สึกอารมณ์เหมือนที่รู้สึกกับ Altis ตอนเปิดตัวใหม่เลยนะ
จริงๆรถสวย ภายในโอเค ถึงแม้จะสู้ใครไม่ค่อยได้ แต่ผมก็ชอบ  :)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ frame@kk

รถออกแนวหรู ภายในก็ไม่ได้เด่นโดนใจ อ๊อฟชั่นก็ยังไม่ได้เยอะมาก แต่ทำไมช๊อบชอบ เห็นรถเรียบๆแบบนี้แล้วชอบดี
รุ่นที่น่าจะเป็นจุดขายเลยน่าจะเป็น 1.6 v นะผมว่า ราคาเพิ่มจาก 1.6 e มาไม่มากแต่เทียบๆของได้ให้มามันก็คุ้ม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
โดนใจผู้ใหญ่ครับ
หรือวัยรุ่นอยากหรูก็ดูดีนะคันนี้
 :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nutpich

• Newbie
  • *
ยังคงติเรื่องออฟชั่น อย่างเดียว
ผมว่าเด๋วนี้ esp vsc อะไรพวกนี้น่าจะเป็นมาตรฐานไปแล้วนะครับ
แอร์แยกซ้ายขวาดูเวอร์ดีๆ แต่ก็ดี รถดูหรูขนาดนี้แล้ว น่าจะมีครุซคอนโทล มาให้ด้วย
ติ อีกเรื่องคือ เบรกมือ น่าอยุ่ผิดฝั่งแบบนี้จริงๆ ผมว่าแย่มากเลยนะ

ออฟไลน์ gorakung

• **
สไตล์นิสสัน หรูหรา น่านั่ง  :D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
งงตรงรุ่นย่อยของเขานี่แหละ Teana ใช้อีกแบบ(XE,XL,XV) Navara ก็อีกแบบ(SE,LE)
March/Almera ก็อีกแบบ(S,E,EL,V,VL) มา Sylphy ก็อีกแบบ(S,E,V,V Navi)

เป็นรถที่ดูแล้ว ธรรมดามากไป ถ้าจัดออปชันมาแบบแปลกๆ ไฮเทค ตกแต่งงามๆ จะดีกว่านี้มากกกกกกกก.......
แถมสีโฆษณายังไม่ถูกใจผมเท่าไหร่ด้วย สีดำหรือไม่ก็ขาวดูโอเคกว่านะ

แต่แปลกแหะ ทำไมผมรู้สึกอารมณ์เหมือนที่รู้สึกกับ Altis ตอนเปิดตัวใหม่เลยนะ
จริงๆรถสวย ภายในโอเค ถึงแม้จะสู้ใครไม่ค่อยได้ แต่ผมก็ชอบ  :)
Navara ใช้แบบ SUV,Pickup เมกัน
แต่ที่สับสนคือ ทำไม Sylphy ไม่ใช้รุ่นย่อยของ TEANA
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ neung23

สวยดีคับ แต่ผมจอง FB ไปแล้ววว  ;D
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

promt

• บุคคลทั่วไป
ยอดเยี่ยมเลยครับ

วันนี้ได้อ่าน 2 รุ่น

ออฟไลน์ burutrad

สงสัยต้องให้ครบ 3 พี่น้องซะแล้วสิ... :) :) :)

ออฟไลน์ PLUS 9

• **
Sylphy Sport ตัวถัง 5 ประตูที่จะจำหน่ายต้นปี 2013 ตกลงคือ NEW TIIDA 5 ประตูใช่ไหมครับ รอคุณจิมมี่มาคอนเฟิร์มน่ะ :D :D :D :D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมว่าเขาศึกษาตลาดมาก่อนอย่างดีนะ ว่าจะจับตลาดกลุ่มไหน ถ้าผมเป็นผู้ใหญ่ ทำงานมีฐานะมั่นคง
เป็นพนักงานประจำ กินเงินเดือน ผมว่าคันนี้อ่ะตอบโจทย์เลยนะ ที่ทุกคนจะครอบครองได้

แต่ถ้าผมเป็นผู้ใหญ่ มีธุรกิจเป็นของตัวเอง เป็นเจ้าของกิจการ ผมไปเทียน่าครับ

แต่ถ้าผมยังเป็นเด็กวัยรุ่นมีประสบการณ์ทำงานมาห้าหกปี อายุยี่สิบปลายถึงสามสิบต้น ผมอาจจะมอง ทีด้า ตัวใหม่(ใกล้แล้ว..)

แต่ถ้าผมยังเป็นเด็กวัยรุ่นอาจจะเรียนมหาวิทยาลัย ยังไม่จบ หรือเพิ่งจบ พ่อแม่ออกรถให้ คงเป็นมาร์ช....

ผมว่านิสสันเขาก็มาถูกทางนะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าเขาศึกษาตลาดมาก่อนอย่างดีนะ ว่าจะจับตลาดกลุ่มไหน ถ้าผมเป็นผู้ใหญ่ ทำงานมีฐานะมั่นคง
เป็นพนักงานประจำ กินเงินเดือน ผมว่าคันนี้อ่ะตอบโจทย์เลยนะ ที่ทุกคนจะครอบครองได้

แต่ถ้าผมเป็นผู้ใหญ่ มีธุรกิจเป็นของตัวเอง เป็นเจ้าของกิจการ ผมไปเทียน่าครับ

แต่ถ้าผมยังเป็นเด็กวัยรุ่นมีประสบการณ์ทำงานมาห้าหกปี อายุยี่สิบปลายถึงสามสิบต้น ผมอาจจะมอง ทีด้า ตัวใหม่(ใกล้แล้ว..)

แต่ถ้าผมยังเป็นเด็กวัยรุ่นอาจจะเรียนมหาวิทยาลัย ยังไม่จบ หรือเพิ่งจบ พ่อแม่ออกรถให้ คงเป็นมาร์ช....

ผมว่านิสสันเขาก็มาถูกทางนะ

+1 ครับ