ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถมือหนึ่ง/มือสองรุ่นใด ที่มีFeelingกับขับขี่เท่ากันกับ mazda3 2.0 หรือดีกว่า  (อ่าน 7140 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
ขอวัด 3 อย่างนะครับ
1. ความมั่นใจในการขับขี่ (ช่วงล่าง-พวงมาลัย)
2. อัตราเร่ง
3. การกินน้ำมัน

เท่ากัน หรือ ดีกว่า mazda 2.0 my2008 Sedan ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
Lancer EX 2.0 ครับ

แต่มันไม่ผ่านข้อ 3

ข้อ 1-2 ผ่านฉลุยครับ

หรือ ครูซ 2.0 ดีเซล ผ่านทั้ง 3 ข้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 19:51:25 โดย diow_1991 »

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
พี่น้องเขาครับ โฟกัส

ออฟไลน์ joeyote

BMW 320i E90 ราคา 950000-1500000 แล้วแต่ปี

1. ความมั่นใจในการขับขี่ (ช่วงล่าง-พวงมาลัย)
    ดีกว่าชัดเจน!!! ทุกเส้นทาง ทุกสถานการณ์
    น่าจะไม่ได้ดีกว่ากันมาก อาจจะพอๆกัน
    ก็น่าจะพอๆกันครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

np72

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าเหมือนที่ข้างบนๆบอกครับ lancer ex 2.0 กับ focus

BMW 320i E90 ราคา 950000-1500000 แล้วแต่ปี

ดีกว่าชัดเจน!!! ทุกเส้นทาง ทุกสถานการณ์
    น่าจะไม่ได้ดีกว่ากันมาก อาจจะพอๆกัน

ไม่ทราบว่าใช้อยู่รึเปล่าคับ พอดีสนใจอยากอัพเกรดรถ เล็งๆ e90 แต่ไม่แน่ใจว่ามันอืดและกินน้ำมันกว่าหรือเปล่า

ไม่ทราบว่าใช้อยู่รึเปล่าคับ พอดีสนใจอยากอัพเกรดรถ เล็งๆ e90 แต่ไม่แน่ใจว่ามันอืดและกินน้ำมันกว่าหรือเปล่า

ไม่ได่มีรุ่นนี้เป็นของตัวเองอ่ะคับ แต่เพื่อนสนิทของผมใช้ แล้วผมก็ได้ขับบ่อยๆ มันจะรู้สึกอืดครับ ถ้าขับในเมือง และเราใช้รถญี่ปุ่นอย่าง Honda City มาก่อน จะรู้สึกว่าในเมืองมันอืด
แต่ถ้าเน้นวิ่งทางไกล E90 มีความดีงาม อร่ามหรู มากๆๆคับ พอเราขับลอยตัวไปแล้ว มันก็ไม่อืดครับ วิ่งดีมากทีเดียว ที่สำคัญ มันก็ได้ฟิลลิ่งที่ดี แบบ BMW อ่ะคับ

กินน้ำมันมั้ยยย   ในเมือง ไม่เคยได้เกิน 10Km/l คับ ส่วนใหญ่น่าจะ 8   นอกเมือง ก็ไม่แย่มาก 12-13 ถ้าไม่ซิ่ง  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2012, 21:16:45 โดย joeyote »
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P

ไม่ได่มีรุ่นนี้เป็นของตัวเองอ่ะคับ แต่เพื่อนสนิทของผมใช้ แล้วผมก็ได้ขับบ่อยๆ มันจะรู้สึกอืดครับ ถ้าขับในเมือง และเราใช้รถญี่ปุ่นอย่าง Honda City มาก่อน จะรู้สึกว่าในเมืองมันอืด
แต่ถ้าเน้นวิ่งทางไกล E90 มีความดีงาม อร่ามหรู มากๆๆคับ พอเราขับลอยตัวไปแล้ว มันก็ไม่อืดครับ วิ่งดีมากทีเดียว ที่สำคัญ มันก็ได้ฟิลลิ่งที่ดี แบบ BMW อ่ะคับ

กินน้ำมันมั้ยยย   ในเมือง ไม่เคยได้เกิน 10Km/l คับ ส่วนใหญ่น่าจะ 8   นอกเมือง ก็ไม่แย่มาก 12-13 ถ้าไม่ซิ่ง  

ขอบคุณครับ
แล้ว Mini One ที่ใช้อยู่เป้นไงบ้างครับ หาอู่นอกดีดีมีไหมครับ

ขอบคุณครับ
แล้ว Mini One ที่ใช้อยู่เป้นไงบ้างครับ หาอู่นอกดีดีมีไหมครับ

Mini One นานๆจะได้กลับบ้านไปขับอ่ะคับ เพราะมันจอดอยู่ ตจว เป็นรถของที่บ้านครับ ผมเลยไม่อยากใช้ หลักใช้รถตัวเองครับ Honda City 555
ขนาด ซิตี้ยังไม่ค่อยได้ใช้เลยคับ จอดอยูที่คอนโด  หลักๆ ก็ BTS คับบบบ สะดวกสุดๆละครับบ

เรื่อง Mini เห็นที่บ้านเค้า จะเอาไปเข้ากับ อู่นอกที่ซ่อม BMW ที่ โคราชอ่ะคับ ผมก็ไม่แน่ใจ ว่าที่ไหน แต่เค้าบอกนานๆ จะได้เข้าที เพราะไม่มีใครใช้
ส่วนใหญ่ อยู่ ตจว เค้าก็ใช้กระบะ อะครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าได้ลองขับ TDCI จะรู้ว่า อัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลือง มันเหนือกว่าด้วยซ้ำนะครับ

Lancer EX ก็ได้ฟิลใกล้เคียงกัน หนักแน่นกว่า แต่ก็กินน้ำมันกว่าหน่อยๆ

พูดถึงฟิลลิ่งการขับขี่ ช่วงล่าง พวงมาลัย จะให้เท่ามาสด้า3 ยากครับ เค้าทำออกมาดี โดดเด่น
แต่พูดถึงอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง มาสด้า3 ยังถือว่าอยู่ในช่วงกลางๆ ไม่โดดเด่น

ออฟไลน์ Skyline

ถ้าได้ลองขับ TDCI จะรู้ว่า อัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลือง มันเหนือกว่าด้วยซ้ำนะครับ

Lancer EX ก็ได้ฟิลใกล้เคียงกัน หนักแน่นกว่า แต่ก็กินน้ำมันกว่าหน่อยๆ

พูดถึงฟิลลิ่งการขับขี่ ช่วงล่าง พวงมาลัย จะให้เท่ามาสด้า3 ยากครับ เค้าทำออกมาดี โดดเด่น
แต่พูดถึงอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง มาสด้า3 ยังถือว่าอยู่ในช่วงกลางๆ ไม่โดดเด่น
ชอบคำตอบคุูณ YenChar ครับ ชัดเจนดี  ;D ;D

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้ามือหนึ่งก็ Focus, Cruze, Mazda3 2012

ถ้ามือสอง ลองดู 325i E46 ครับ เครื่อง M54 แบบเดียวกะ E60 เลยครับ
แน่นอนว่าภาพรวม เหนือกว่า mz3 08 ยกเว้น อัตราสิ้นเปลือง จะว่าไป ก็น่าจะพอๆกันครับ

ออฟไลน์ new kid

โฟกัส  ครูซ  EX   ลองพิจารณาดู

ออฟไลน์ 2k

เอาจริงๆเลยผมว่าเครื่อง2000ของBMWทรงพลังที่สุดนะครับ เพราะจากที่มีคนเคยถามเมื่อนานมาแล้วในนี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=3142.15  จะพบว่าซีวิคที่ว่าแรงที่สุดแล้วยังเร็วกว่า320Iไม่เท่าไหร่ ความเร็วปลายมากกว่านิดเดียว ซึ่งหากว่าพิจารณาดูดีๆแล้วจะเห็นว่าBMWเป็นรถขับเคลื่อนล้อหลังต้องเสียพลกำลังในระหว่างส่งถ่ายแรงม้าผ่านเพลาขับไปล้อหลัง รวมถึงน้ำหนักที่มากกว่าซีวิคเป็นร้อยกิโล แต่ว่าอัตราเร่งเบื้องต้นสามารถทำได้ใกล้เคียงกับรถขับเคลื่อนล้อหน้าและน้ำหนักเบากว่ามากได้   :)

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 6162002

เอาจริงๆเลยผมว่าเครื่อง2000ของBMWทรงพลังที่สุดนะครับ เพราะจากที่มีคนเคยถามเมื่อนานมาแล้วในนี้ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=3142.15  จะพบว่าซีวิคที่ว่าแรงที่สุดแล้วยังเร็วกว่า320Iไม่เท่าไหร่ ความเร็วปลายมากกว่านิดเดียว ซึ่งหากว่าพิจารณาดูดีๆแล้วจะเห็นว่าBMWเป็นรถขับเคลื่อนล้อหลังต้องเสียพลกำลังในระหว่างส่งถ่ายแรงม้าผ่านเพลาขับไปล้อหลัง รวมถึงน้ำหนักที่มากกว่าซีวิคเป็นร้อยกิโล แต่ว่าอัตราเร่งเบื้องต้นสามารถทำได้ใกล้เคียงกับรถขับเคลื่อนล้อหน้าและน้ำหนักเบากว่ามากได้   :)

อันนั้นผมว่าเป็นเพราะได้เกียร์ดีกว่าซีวิค ด้วยนะครับ ช่วยในเรื่องการส่งกำลังได้น่าจะมากอยู่

ออฟไลน์ pong_ru

E46 323 ia ติดแกส LPG ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก

E46 323 ia ติดแกส LPG ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก

ได้ข่าวว่า bmw กับ แก๊ซ ไม่ค่อยถูกกันเท่าไร พี่เคยใช้ไหมครับ ว่ามันมีปัญหาไหม?

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
อิมเพรสซ่าครับ ผ่านทุกข้อ ยกเว้นข้อสาม ในเมืองมี 6-7 โลลิตรครับ
แต่ถามว่าถ้าชอบฟิลแบบ มาสด้า 3 แล้วได้มาเล่นรถขับสี่ ขยี้โค้งมันส์ๆ

รักแน่นอน ที่สำคัญติดแก๊สสบายเลย ไม่ค่อยเปราะครับ
หาพวกเหยี่ยว หมู ปี 2005-2008 กำลังขับสนุก

แต่ถ้าไม่เน้นเทอร์โบ หาแมว 2.0 N/A ก็พอไหวนะ ประหยัดกว่าเครื่องเทอร์โบครับ
ในเมืองมี 8-9 โลลิตรครับ นอกเมืองมี 12 ให้เห็น
แต่อัตราเร่งมันไม่เร้าใจนะ นอกนั้นน่าจะผ่าน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

อิมเพรสซ่าครับ ผ่านทุกข้อ ยกเว้นข้อสาม ในเมืองมี 6-7 โลลิตรครับ
แต่ถามว่าถ้าชอบฟิลแบบ มาสด้า 3 แล้วได้มาเล่นรถขับสี่ ขยี้โค้งมันส์ๆ

รักแน่นอน ที่สำคัญติดแก๊สสบายเลย ไม่ค่อยเปราะครับ
หาพวกเหยี่ยว หมู ปี 2005-2008 กำลังขับสนุก

แต่ถ้าไม่เน้นเทอร์โบ หาแมว 2.0 N/A ก็พอไหวนะ ประหยัดกว่าเครื่องเทอร์โบครับ
ในเมืองมี 8-9 โลลิตรครับ นอกเมืองมี 12 ให้เห็น
แต่อัตราเร่งมันไม่เร้าใจนะ นอกนั้นน่าจะผ่าน

อิม เป็นรถที่สนใจอยู่เหมือนกันครับ แล้ว mazda กับ อิม ติด lpg อะไรจบมากกว่าครับ?

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK

อิม เป็นรถที่สนใจอยู่เหมือนกันครับ แล้ว mazda กับ อิม ติด lpg อะไรจบมากกว่าครับ?

ไม่ทราบครับเพราะไม่เคยเล่นมาสด้า ส่วนอิมเพื่อนวิ่งไปแสนสี่หมื่นกิโล ใช้จนเครื่องมันพังแล้วยกวางใหม่....
แสนสี่นี่เครื่องเทอร์โบ เท้าหนักพอสมควร ถ้า N/A วิ่งชิลๆ ดูแลตามระยะน่าจะไปได้ไกลพอสมควร
เครมว่าน่าจะราวๆ 1.5 - 1.8 แสนโลน่าจะต้องทำอะไรบ้าง ส่วนตามระยะอาจจะเช็คพวกวาล์วไอดีไอเสียน่ะครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ bump_F10_525d

Ford focus TDCi  มือสองเหนือกทุกข้อ แต่หาให้เจอนะครับ