ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ ๆ ช่วยไขข้อข้องใจให้มือใหม่หน่อยครับ  (อ่าน 4360 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ผมจอง Altis ไว้ ซึ่งเป็นรถคันแรกในชีวิต คาดว่ารับรถต้นเดือน ก.ย. นี้
ได้ของแถม ของแต่ง รวมทั้ง ประกันชั้น 1 และ พรบ
ผมต้องการที่จะไปเลือกเลขทะเบียนป้ายขาวเอง ที่จตุจักร
ผมไม่มั่นใจว่า Immobilizer จะเพียงพอ ทางศูนย์เลยบอกว่า ที่ศูนย์มี Visit Lock ตัดสตาท
ราคา 3900 (ถ้าผมจำไม่ผิด ไม่เกินนี้)

ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเท่าไร จึงอยากรบกวนถามพี่ ๆ ดังนี้

1 หลังรับรถแล้ว ไปติดต่อเรื่องป้ายขาวแล้ว ยังต้องไปติดต่อกับหน่วยงานใด เรื่องใดอีกหรือไม่

2 การต่อ พรบ จ่ายภาษีรถ ฯลฯ คือจ่ายเมื่อรถจดทะเบียนได้ป้ายขาวครบ 1 ปี ใช่หรือไม่
เช่น ได้ ป้ายขาวเดือน ตุลา ปี 55 ก็ ไปจ่่ายเดือน ตุลา ปี 56
ต่างกับการจ่าย ภาษีเงินได้ ภงด ที่ ในทุกปี จะให้จ่ายช่วงกุมภา

3 Visit Lock ที่ศูนย์บอกน่าติดหรือไม่ ถ้าติดแล้วยังควรติดอะไรเพิ่มอีกไหม
   ถ้าไม่ติดจะติดยี่ห้ออะไร (ผมไม่อยากได้แบบล็อคล้อ)

4 การบอกคนอื่นว่า เราเป็นมือใหม่ อาจขับไม่ดี ขับช้า ด้วยการติดป้าย มือใหม่ขัดขับ ดีหรือไม่
หรือมีวิธีการอะไรที่ควรนำไปใช้บ้าง

5 การขับรถเกียร์ออโต้ ด้วยการขับแบบ เหยียบคันเร่งสักระยะแล้วยกเท้าออกปล่อยให้รถวิ่งเอง
แล้วก็มาเหยียบให้มีแรง ทำแบบนี้ เหยียบ ๆ ปล่อย ๆ จะมีผลเสียต่อรถหรือไม่
(ได้คำตอบแล้วครับ ว่าไม่ควร)

6 หากทำผิดกฎจราจร ตำรวจสามารถยึดใบขับขี่เราไปได้หรือไม่

7 ในอนาคตผมจะให้แฟนเรียนขับรถ แต่แฟนผมเป็นพวกขี้ตกใจ กลัวจะไดยินเสียงแตรรถคันอื่น
บีบใส่ หรือ ใครมาปาดหน้า แฟนจะตกใจจนอาจเกิดอะไรที่ไม่คาดคิด
ผมควรจะให้แฟนขับดีหรือไม่ มีวิธีแก้ไขอย่างไร หรือไม่ต้องยุ่งกับรถเลยดีกว่า

8 ช่อง USB ไว้ฟังเพลง มันมีต้นทุนสูงมากหรืออย่างไรครับ รถแต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ ไม่ใส่มาให้ครบ หรือไม่มีเลยสักรุ่นย่อย รุ่นที่ผมจองก็ไม่มี

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 18:52:59 โดย Amaranthe »

ออฟไลน์ mooindy

• Full Member
Re: พี่ ๆ ช่วยไขข้อข้องใจให้มือใหม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 13:15:47 »
ขอแสดงความยินดีกับรถคันแรกก่อนเลยครับ
ผมก็เพิ่งถอยอัลติส 1.8E มาครับ ;)

ตอบได้เป็นบางข้อ ที่เคยประสบมาแล้วกัน

1. ไปจองเลขทะเบียนรถได้เลยครับ ไม่ต้องรอรถออกมาก่อน
เพราะขั้นตอนการจองถึงแม้ไม่ยุ่งยาก เพียงนำสำเนาบัตรประชาชน และตัวเองไปที่กรมขนส่งจตุจักร
และดูช่วงหมายเลขที่ทางกรมเปิดให้จอง และไปตรงวันเป็นพอ
แต่ถ้าเจาะจงเลือกหมายเลข อย่างที่ตัวเองต้องการ บางทีไม่จบแค่วันเดียวครับ
แถมเมื่อจองหมายเลขทะเบียนรถได้แล้ว ต้องรออีก 20 วันถึงจะจดทะเบียนได้
บวกระยะเวลารอป้ายอีกเป็นเดือน ....สรุปขั้นตอนนี้กว่าจะได้ป้าย ก็ขับรถไปแล้ว 2 เดือน ;)

2. วันที่ พร.บ. มีผลบังคับคือ ช่วงวันที่จองรถ ทำเรื่องรถเรียบร้อย
เวลาต่ออายุ พร.บ. ก็บวกไปอีกปี ...ต่างจากภาษีรถยนต์ ที่จะมีผลบังคับเมื่อได้จดทะเบียนรถยนตืกับป้ายทะเบียนแล้ว
เพราะฉะนั้น โอกาสที่ วันครบกำหนดของ พร.บ. กับภาษีป้ายจะตรง เลยไม่มีครับ
อาจจะห่างกันประมาณ 1-4 เดือนแล้วแต่ได้จดทะเบียนรถเสร็จเมื่อใด

4. เดี๋ยวนี้เวลาคนเห็น รถป้ายแดง ก็มักจะขับแซงหน้าไปอยู่แล้วครับ ..ไม่ว่าเราจะเขียนว่ามือใหม่หัดขับหรือไม่ก็ตาม

5. ส่วนตัวไม่เคยทำอย่างนั้นครับ ไม่คิดว่าจะมีผลเสียอะไร
แต่คิดว่ารถจะพุ่ง และหยุด พุ่งและหยุด คนในรถอาจจะมีอาการเวียนหัวได้

7. ยึดคติอย่างนี้สิครับ "โตโยต้า แฟน(ตัวเอง)ขับ"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 13:24:18 โดย mooindy »

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
Re: พี่ ๆ ช่วยไขข้อข้องใจให้มือใหม่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 13:28:03 »
แอบมาหาความรู้ ;D

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 16:59:56 »
อยากจะแนะนำ จขกท. ว่าติดล๊อดล้อชัวร์สุดครับ ยิ่งรถตลาดป้ายแดงด้วย
เพราะว่าถ้าโจรเจ้าไปนั่งในรถได้ ต่อให้คุณล็อกโน้นนี้นั่น เยอะขนาดไหนเค้าก็เอาจนได้แหละ
เนื่องจากการที่เค้าเข้าไปในรถได้แล้ว คนอื่นก็จะมองเค้าเป็นเจ้าของรถหมดแหละครับ

พวกนี้จะใช้เวลางัดนอกรถให้น้อยที่สุดเพื่อไม่ได้ผิดสังเกตุ
แต่เข้าไปได้ก็หวานหมูครับ ไม่ต้องกลัวใครเห็นล็อก 7 ชั้นแก้เป็นชั่วโมงก็ไม่มีปัญหา

เป็นห่วงด้วยความหวังดีครับ (ผมเองก็เคยรถมอไชค์หาย)

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 18:32:56 »
ข้อ5 ผมว่าการเหยียบๆหยุดๆ กินน้ำมันมากกว่าเหยียบค้างพอสมควรนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 19:02:41 »
อัลติส กันแค่นั้นยังไงก้หาย กันได้ไม่เกิน 10 นาทีหรอกครับ ดังนั้นควรทำมากกว่านั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 19:27:19 »
locktech ไปเลยฮะ มีทุนรถหายปีแรกให้ 100,000 ด้วย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 21:02:28 »
ผมว่า visit lock ตัวเดียวก็พอแล้วครับ
และถ้ากลัวหายจริงๆก็ทำประกันรถหายไปเลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 21:14:15 »
- แนะนำเรื่อง วิสิฐล็อค ไปติดเองครับ ถูกกว่าจมครับ
- เรื่องแฟนเรียนขับรถ อย่าไปกลัวแทนเขาครับ ผมก็เป็น แต่คนเราต้องก้าวผ่านความกลัวครับ แฟนผมก็ชนประตูบ้านไปทีนึง ขับไปนานๆ ก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ขับในกทม. ถึงเกิดอุบัติเหตุก็ไม่รุนแรงเท่าไร  ให้เขาหัดไว้เผื่อเวลาฉุกเฉินครับ ^^

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 21:40:57 »
ขออนุญาตนิดครับ เข้าไปดูในเวป visit เห็นว่า มีกุญแจลูกปืน ทีมีรหัส ถึง 21 ล้านรหัส
แบบนี้จะเพียงพอไหมครับ

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 23:42:33 »
 :) ขอแสดงความเห็น เฉพาะบางข้อนะครับ

3 Visit Lock ที่ศูนย์บอกน่าติดหรือไม่ ถ้าติดแล้วยังควรติดอะไรเพิ่มอีกไหม
   ถ้าไม่ติดจะติดยี่ห้ออะไร (ผมไม่อยากได้แบบล็อคล้อ)
- ผมเพิ่งไปติดให้แฟนมา รถนิสสัน อาเมร่า กล่องฟ้า บริชล๊อคจาก Visit Lock เมื่อติดตั้งแล้ว ควรถามหาแม่กุญแจ (ตัวยู) ที่แถมมากับชุดล๊อค ซึ่งท่านๆ ว่า มันแข็งมาก ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเพิ่มเงินอีกสัก 200 บาท (เพิ่มได้ก็เพิ่มดีกว่าครับ คล้องกันไว้อีกชั้น ยี่ห้ออื่นไม่มีรูให้คล้อง) ตรงแม่กุญแจ ปั๊มยี่ห้อ ล๊อคเทค นะครับ ผมโทรไปถามเจ้าของเขา เขาก็ระบุว่าถูกต้องแล้ว (ประวัติท่านว่า ของวิสิต เคยจ้าง ล๊อคเทค ให้ทำอุปกรณ์กันขโมย แต่โดนแย่งผลงานไป เห็นว่าฟ้องร้องกันอยู่ ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหนนะครับ)

4 การบอกคนอื่นว่า เราเป็นมือใหม่ อาจขับไม่ดี ขับช้า ด้วยการติดป้าย มือใหม่ขัดขับ ดีหรือไม่
หรือมีวิธีการอะไรที่ควรนำไปใช้บ้าง
- ติดป้ายมือใหม่ บอกไปเถอะครับ คนแกล้งมีน้อยกว่าคนเห็นใจ ;)

6 หากทำผิดกฎจราจร ตำรวจสามารถยึดใบขับขี่เราไปได้หรือไม่
- จากคำถาม ท่านก็บอกแล้วว่า ทำผิดกฎฯ การยึดใบขับขี่ เจ้าพนักงาน ก็สามารถทำได้ตามกฎฯ เช่นกันครับ :)

7 ในอนาคตผมจะให้แฟนเรียนขับรถ แต่แฟนผมเป็นพวกขี้ตกใจ กลัวจะไดยินเสียงแตรรถคันอื่น
บีบใส่ หรือ ใครมาปาดหน้า แฟนจะตกใจจนอาจเกิดอะไรที่ไม่คาดคิด
ผมควรจะให้แฟนขับดีหรือไม่ มีวิธีแก้ไขอย่างไร หรือไม่ต้องยุ่งกับรถเลยดีกว่า
- ให้ขับไปเถอะครับ ไม่มีคนขับรถคนไหนในโลกนี้ ขับเก่ง มาตั้งแต่เกิด ทุกคนก็กลัว และตกใจเหมือนกันหมดครับ พอสั่งสมประสบการณ์เรื่อยๆ ก็เก่ง และชินไปเองครับ  :D

ขออนุญาตนิดครับ เข้าไปดูในเวป visit เห็นว่า มีกุญแจลูกปืน ทีมีรหัส ถึง 21 ล้านรหัส
แบบนี้จะเพียงพอไหมครับ
- ไม่มีกันขโมยตัวไหน กันได้ร้อยเปอร์เซ็นต์ แน่นอนครับ แค่ถ่วงเวลา เมื่อมีคนคิดขึ้นมาได้ ก็ต้องมีคนคิดวิธีทำลายได้ครับ (น้ำกรดหยอดคงไปหมด)
แต่มันก็ดีกว่าไม่มีครับ เห็นคันไหนขโมยยาก โชคดีมันก็เปลี่ยนเป้าหมาย โชคร้ายมันก็ถ่วงเวลาขโมยไปหน่อยหนึ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 23:52:59 โดย drugprofile »