ผู้เขียน หัวข้อ: mini van มือสอง ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 11183 ครั้ง)

ออฟไลน์ joeychow2011

• Newbie
  • *
mini van มือสอง ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 01:06:18 »
กำลังคิดจะซื้อ mini van มือสอง 7 ที่นั่ง สำหรับขับสองคนวันปกติ และ ครอบครัวในวันหยุด รุ่นไหนน่าใช้ครับ

Citroen C8
Toyota Estima
Honda Stepwagon
etc

ใจชอบ C8 ที่สุด แต่ก็กลัวเรื่องการซ่อมบำรุง ตอนรถเสียต่างจังหวัด
ช่วยแนะนำเปรียบเทียบด้วย ไม่เคยใช้รถแนวนี้ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: mini van มือสอง ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 05:59:55 »
แนะนำ estima คับ แต่ จขกท ไม่บอกมาว่าปีไหนตัวไหน

ถ้าเป็นตัวแรกดีเซล 2.2 ไม่ค่อยน่าเล่นเท่าไหร่คับ

ราคาอะไหล่ไม่ถือว่าถูกแต่ก็ไม่แพงมาก แต่มันไม่จุกจิกคับ

อีกอย่าง estima ในไทยก็มีมากพอสมควรคับ มีเพื่อนเยอะคับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: mini van มือสอง ช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 08:14:11 »
ถ้ากลัวเรื่องซ่อมบำรุงลองมองดู Innova เพิ่มเติมมั๊ยหล่ะครับ รถแพร่หลายกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 09:27:53 »
รถมือสองที่ว่ามายังไงๆก้อต้อง toyota ครับ เตรียมงบบูรณะไว้ซัก 50000-100000 บาทจะใช้ได้ 5-10 ปีอย่างสบายใจ หายห่วง
estima น่าจะเป็นโฉม 2001-2004 เครื่องยนต์ 2AZ คล้ายๆกับแคมรี่ แต่ไม่เหมือนในจุดปลีกย่อย แนะว่าหาตัวปีสุดท้าย รุ่นสปอร์ต aeras-s เปลี่ยนเกียร์ที่พวงมาลัยครับ สวยกว่าเยอะ
ราคาอะไหล่เครื่องจากยุ่นตัวนี้ บางอย่างถูกกว่าแคมรี่ซะงั้น
ช่วงล่างยังเป็นแบบเบสิคมากๆ ด้านหลังคล้ายคานแข็งในกะบะ ไม่สมกับรถราคาออกห้าง 3.5 ล้านเลย
แต่ดีตรงซ่อมถูกเหลือเกิน ถูกกว่าตระกูลฮอนด้าที่สารพัดลิ้งค์เยอะครับ แต่หวังพึ่งไม่ค่อยได้กับช่วงล่างเดิมๆเพราะนิ่มยวบ โคลงมาก
จะให้สมบูรณ์ต้องหาชุดโช้คหนึบๆมาเซ่นอีกชุดครับ ตามประสาช่วงล่าง toyota ยุคนั้น
พวงมาลัยเพาเว่อร์แบบไฮดรอลิคอยู่ยังไม่ไฟฟ้า

แต่ estima จะหาอะไหล่ตัวถังยากหน่อยครับ และอาจจะแพง

อุปกรณ์ภายใน รถใหม่ๆ ยังต้องอิจฉา แต่ก้อเป็นไปตามยุคสมัยครับ หลายๆอย่างรถ ecocar จัดมาเยอะกว่าก้อมี
-paddle shift
-ชุดแต่งจากโรงงาน แกะออกไม่ได้ 5555
-ซันรูฟสองบานกระโห้
-ประตูสไลด์ไฟฟ้าสองบาน
-ไฟหน้าซีน่อนเปิดปิดอัตโนมัติ
-เซ็นเซอร์รอบคัน กล้องหน้า กล้องหลัง(บางคัน)
-โต๊ะกลาง เบาะพักน่อง
-จอหลัง

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 18:55:51 »
ผมขับ citroen อยู่ ขอแนะนำ c8 ครับ
ถ้ากลัวเรื่องอะไหล่ ผมคงต้องแนะนำให้ไป พี่โตน่ะครับ ถ้าไม่ จัดได้เลยครับ อะไหล่ citroen มันหาไม่ยาก
แต่ก็หาไม่ง่าย ถ้ารูปแหล่งแล้วทุกอย่างจะหาได้ครับ อะไหล่บางตัวถูกกว่าพี่โตด้วยล่ะครับ
แต่ถ้าหลง citroen เพราะความนิ่ม อย่าคาดหวังอะไรกับ c8 นะครับ ถ้าจะเอาความนิ่ม ไป evasion ดีกว่าครับ
คันนั้นถูกกว่า เล็กกว่านิดนึง อะไหล่หาง่ายกว่าครับ
เรารักจ่าโท :))))

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 20:10:09 »
ขอบคุณทุกท่านครับ อธิบายเพิ่มนิด คือไม่กลัวเรื่องอะหลั่ยปกติ แต่กลัวตอนไปรถเสียต่างจังหวัด หาช่างซ่อมกับของไม่ได้ไม่ได้ ต้องลากเข้ากรุงเทพก็จะยุ่ง

คุณ mckyparty ผมจะลองศึกษา estima ดูเปรียบเทียบด้วยครับ ชอบรูปครับคุ้นคุ้น ใช่ แมคอินทอชเปล่า

คุณ headman ครับ ใช้ C8 มานานยัง จุกจิกไหมครับ เคยอ่านในเวบเห็นว่า มีปัญหาsensor ต่างๆ กับพัดลมแอร์อายุสั้น  วันนี้ไปลองมาคันหนึ่ง ช่วงล่างแข็งอยู่อย่างที่ว่าครับ ลมแอร์มีปัยหาจริง ติดติดดับดับ evasion ก็ดีครับแต่มันเล็กไปหน่อย

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 10:09:05 »
ขอบคุณทุกท่านครับ อธิบายเพิ่มนิด คือไม่กลัวเรื่องอะหลั่ยปกติ แต่กลัวตอนไปรถเสียต่างจังหวัด หาช่างซ่อมกับของไม่ได้ไม่ได้ ต้องลากเข้ากรุงเทพก็จะยุ่ง

คุณ mckyparty ผมจะลองศึกษา estima ดูเปรียบเทียบด้วยครับ ชอบรูปครับคุ้นคุ้น ใช่ แมคอินทอชเปล่า

คุณ headman ครับ ใช้ C8 มานานยัง จุกจิกไหมครับ เคยอ่านในเวบเห็นว่า มีปัญหาsensor ต่างๆ กับพัดลมแอร์อายุสั้น  วันนี้ไปลองมาคันหนึ่ง ช่วงล่างแข็งอยู่อย่างที่ว่าครับ ลมแอร์มีปัยหาจริง ติดติดดับดับ evasion ก็ดีครับแต่มันเล็กไปหน่อย
เรื่องเสียต่างจังหวัด รถ citroen เอาจริงๆ นะครับ คนใช่ส่วนใหญ่มักจะกลัวว่า รถจะไปเสียเอานอกถิ่น เพราะฉนั้น
เจ้าของรถจะดูแลรถไว้อย่างดีถึงดีมาก (ถ้าพี่ได้เอามาใช้แล้วก็จะเป็นอย่างงั้นไปโดยอัตโนมัติครับ) ออกตัวก่อนเลย ผมไม่เคยใช้ c8 แต่ผมใช้ citroen GS ครับผม แต่เคยขับ citroen ทุกรุ่นครับ (มีแค่ DS4 คันเดียวที่ยังไม่เคยลอง) sensor ต่างๆ อายุสั้น เรื่องจริงครับ
แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วก็จบ จบแบบยาวๆ เลยครับ ที่จะมีปัญหาก็เห็นจะเป็น oxygen sensor ตัวเดียวครับที่ซ่อมแล้ว ไม่ค่อยจบ เหมือนจะว่าแล้วแต่ดวงน่ะครับ เพราะฉนั้น ถ้าเป็นห่วงเรื่อง sensor จริง ซื้อมาแล้วลองเอาไปให้ช่าง citroen ใกล้บ้านเช็คดู sensor ทุกจุดเลยครับ ตัวไหนท่าไม่ค่อยดีเปลี่ยนซะครับ แค่นี้จบครับ ยังไงก็ ผมยังคงเชียร์ citroen เสมอครับ หลายๆ คนบอกว่า ซื้อมาซ่อม แต่ citroen ที่อยู่กับผม ใช้อย่างเดียวมาปีกว่าๆ แล้ว ยังไม่ได้ซ่อมอะไรเลยครับ มีอะไร หลังไมล์มาได้ครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 11:30:20 »
ขอเตือนว่าอย่าได้ไปลองจับ ลองนั่งซีตรองครับ เพราะคุณจะหลงรักมัน!!! รถอะไรออกแบบภายใน เบาะ รูปทรงน่าใช้ น่านั่งมาก ยิ่งมาดูราคายิ่งน่าซื้อเหลือเกิน
เพียงแต่ต้องเป็นผู้ใช้รถแบบมีความรู้ขึ้นมาอีกระดับนึง เมื่อก่อนเคยเล่น BX เหมือนกัน ก้อวิ่งได้ทั่วไทย เพียงแต่อย่าให้มีอะไรเขียวๆไหลออกมาเวลาก่อนจะออกรถ ก้อไปได้ตลอดครับ มีช่างประจำไม่กลัว เรียกมาลากได้ทั่วไทย

ผมแนะว่า ถ้าบ้านอยู่ใน กทม แถวประเวศ แวะไปปรึกษาชุมนุมช่างยนต์ เอาไว้ก้อดีครับ หรือแถวห้วยขวางก้อมีอู่ซีตรอง
ถ้าใจพร้อม กายพร้อม สามารถซื้อเงินสดได้ยิ่งดี คุณจะมีงบเหลือบูรณะ เหลือเฟือในการใช้งาน แถมยังโก้กว่าขับพี่โตอีกมั้ง
แต่มีข้อแม้ว่าต้องรักมันมากๆ อยู่นานๆ คือยิ่งใช้ยิ่งคุ้มครับ ไม่ใช่คนขี้เบื่อ เพราะเต้นท์หลายที่ไม่รับเข้าจริงๆ

แต่ถ้าเป็นผู้ใช้รถแบบตื่นมาเช้าแบบ งงๆ สตาร์ทเครื่องไปธุระ ไปทำงาน แล้วรถต้องไปได้ดังใจ ประเภทใช้ทิ้งใช้ขว้าง ใช้ลืม ไม่ค่อยได้เปิดฝากระโปรงดูก้อต้องพี่โตล่ะครับ
ของเค้าทนจริง ซ่อมจบ แต่เทคโนโลยีจะงั้นๆ ข้อดีคือ บำรุงรักษา ดูแลง่ายครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 11:28:49 »
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ เพิ่งไปดู C8 มาแล้วสองคัน สภาพยังไม่เนี้ยบอย่างที่ต้องการ จะหาต่อไปครับ มีอะไรเพิ่ม จะขออนุญาตหลังไมค์ครับ