ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องแจ๊สตัวเก่า idsi กับแจ๊สตัวใหม่  (อ่าน 4033 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
น้ำมันแจ้สตัวเก่าเครื่อง idsi ใช้กับแจ้สตัวใหม่ได้มั้ยครับ พอดีบ้านพี่ชายเค้ามีอยู่ ถ้าใช้ด้วยกันได้ก็ไม่ต้องซื้อถ้าไม่ได้ค่อยซื้อใหม่

ออฟไลน์ kman007

• Jr. Member
  • **
Re: น้ำมันเครื่องแจ๊สตัวเก่า idsi กับแจ๊สตัวใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 07:27:21 »
น่าจะมีบอกใว้ในคู่มือนะเค้าจะบอกเป็นเกรดของน้ำมันเครื่องก็ดูตรงนั้นแล้วเอามาเทียบกันว่าตรงกันรึเปล่าแล้วค่อยเอามาใช้ครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
Re: น้ำมันเครื่องแจ๊สตัวเก่า idsi กับแจ๊สตัวใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:09:04 »
ถ้าคำถาม หมายถึง น้ำมันเครื่อง จริงๆ

ใช้ได้ครับ

รถเครื่องเบนซินสมัยนี้ กำหนดสเปค น้ำมันเครื่อง มากว้างมาก

น้ำมันเครื่องในท้องตลาด ส่วนใหญ่ก็อยู่ในสเปคกว้างๆ นั้น ไม่หลุดออกไปหรอก

แต่ถ้าตั้งคำถามผิด จะถามถึง " น้ำมันเกียร์ " ล่ะก็

อันนี้ ไม่ทราบครับ และควรเช็คให้ชัวร์ จากคู่มือประจำรถ ครับ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:55:58 »
อาเป็นว่าเดี๋ยวผมลองเอาไปที่ศูนย์ด้วยให้เค้าดูจะได้ชัวว่าได้รึปล่าวครับที่มีอยู่เป็นของเชลน่ะครับ ได้ก็ประหยัดเงิน ไม่ได้ก็ค่อยซื้อใหม่ครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 11:23:32 »
คืออย่างนี้ครับ

เรื่องน้ำมันเครื่องนั้น

วิธีการที่จะดูว่าน้ำมันเครื่องที่มี ใช้กับรถเราได้หรือไม่

วิธีการง่ายที่สุดคือ

เปิดคู่มือ ดูตัวเลข จำพวก 10W30 5W30 ประมาณนี้
แล้วเทียบกับข้างกระป๋องน้ำมันที่เรามีครับ

ถ้ามันตรงกัน  และน้ำมันเครื่องนั้น ไม่เคยเปิดใช้มาก่อน
หรือเปิดใช้มาแล้ว แต่ยังไม่เกิน 1 ปี ก็ใช้ได้หมดครับ

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 00:40:06 »
เพิ่มเติมครับ ดู API ด้วยครับ