ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถตอนนี้เลย (เพื่อได้สิทธิรถคันแรก) หรือรออีก 3 ปี ดี????  (อ่าน 5788 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaojing

• Newbie
  • *
อยากถามความเห็นเพื่อน ๆ ครับ

พอดีตอนนี้ใช้รถบริษัทอยู่ครับ แต่คาดว่าอีก 3 ปีข้างหน้า จะออกจากงานกลับ ตจว.
ตอนนั้นคงจำเป็นจะต้องซื้อรถสักคัน คือกำลังคิดว่า ควรจะซื้อรถตอนนี้ เพื่อใช้สิทธิรถคันแรก
ได้ส่วนลด 1 แสน ดีหรือไม่ เพราะตอนนี้ไม่มีความจำเป็นต้องใช้
ถ้าซื้อมาก็คงไม่ค่อยจะได้ใช้ในช่วงนี้ ค่าเสื่อม ฯลฯ 3 ปี มันจะคุ้มกับ 1 แสนไหม

ขอความคิดเห็นเพื่อน ๆ ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ spiritofsoul

• Jr. Member
  • **
เป็นผมจะรอก่อนนะครับ  ;D

ออฟไลน์ gorakung

• **
ค่อยซื้อดีกว่าครับถ้าไม่จำเป็นต้องใช้
 ตอนนั้นคงมีรุ่นใหม่ๆ หรือมีพวกที่mc แล้วแจ่มกว่าเดิมเยอะ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
รอครับ 3 ปีที่ผ่านไป กับรุ่นไหม่ให้เลือกมากกว่าเดิม
H.

• Newbie
  • *
เพิ่มเติมครับ 

รถบริษัท เสาร์-อาทิตย์ ก็เอามากลับมาใช้ครับ ไปเที่ยว ไปตจว. ก็รถบริษัท นี่ล่ะ
(ค่าน้ำมันจ่ายส่วนเสาร์-อาทิตย์ ต้องจ่ายเอง แต่เกลี่ยไมล์เอาได้ครับ จ่ายน้อยกว่าเป็นจริงเยอะ)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รอครับ
รถที่ซื้อตอนนี้อีก3ปี ตกรุ่นหมดแล้วครับ
ทั้ง All New และ Minor
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
ถ้ายังไม่ต้องใช้รอดีกว่าครับ ซื้อมาเเล้วก็ควรต้องขับ 3 ปี ค่าน้ำมัน ต่อพรบ ค่าบำรุรักษา อะไรต่อมิอะไรอีกหลายอย่าง ใช้ 3 ปีคงร่วมเเสน

รถออกมาใหม่ๆ ก็ดีขึ้นกว่าเดิมทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ Emission-Tester

ผมจะรอครับ

เพราะคิดว่า อาจจะมีตัวเลือกรถญี่ปุ่นไฮบริด มากกว่านี้ มาให้เลือก :D

(ส่วนต่างค่าน้ำมันรถไฮบริด VS. ลดภาษี 1 แสน)

Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ shando

รอครับ เงินค่าดาวน์ค่าผ่อนตอนนี้เอาไปทำให้มากกว่าแสนได้สบาย

ถ้าซื้อตอนนี้ผ่านไป3ปี มูลค่าของรถตกไปมากกว่าแสนนึงแน่นอน

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
 :D รอเถอะครับ เพราะออกรถตอนนี้ ถนนก็ไม่มีให้วิ่งแล้ว รถใหม่ออกเต็มไปหมด

รอดูสถานการณ์วันหน้า มีรถรุ่นใหม่ๆ ออกมาให้เลือก อาจมีระบบประหยัดพลังงาน ความทันสมัย ตามมาในภายภาคหน้า จนคนอื่นที่ซื้อรถตอนนี้ อาจต้องอิจฉาคุณแทนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ H.

ขอตบมุขหน่อย  ;D

รอ กว่าครับ
H.

ออฟไลน์ kengmania

^
^
hahaha
เล่นงี้เลยนะ
ฮาลึกล้ำจริงๆ
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ drugprofile

รอ กว่าครับ

:D :D :D มุขล้ำลึกจริงๆ รอ "3 ปี ดี"

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
^
^
^
มุขล้ำลึกจริงๆ  :o

ออฟไลน์ Skyline

รอ กว่าครับ
คิดมุขเเบบนี้ได้นี่ " ขั้นเทพ " ครับ ข้าน้อยขอคารวะ 1 จอก 555++

ออฟไลน์ SitdownstrikE

รอสิครับ

1. ถ้าซื้อมาเอามาจอดเฉยๆ ไม่ได้วิ่ง มูลค่าจะตกไปทุกวันทุกวัน

2. ถ้าซื้อมา แล้วเอามาวิ่ง เท่ากับว่า เสียน้ำมัน + ไมล์ ไปฟรีๆ เพราะคุณใช้รถบริษัทได้ทุกวัน ไม่เว้นวันหยุด

นี่ขนาดไม่รวมประเด็นรถใหม่ในอีก 3 ปีข้างหน้านะเนี่ย  :D

ออฟไลน์ MUK

รอครับผม ไม่แน่ อีก3 ปี อาจจะมี รถคันที่สอง ลดภาษีให้ 5 หมื่นครับ
 :)

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นนะครับ

:)

ออฟไลน์ HYDE--

รอสิครับ

1. ถ้าซื้อมาเอามาจอดเฉยๆ ไม่ได้วิ่ง มูลค่าจะตกไปทุกวันทุกวัน

2. ถ้าซื้อมา แล้วเอามาวิ่ง เท่ากับว่า เสียน้ำมัน + ไมล์ ไปฟรีๆ เพราะคุณใช้รถบริษัทได้ทุกวัน ไม่เว้นวันหยุด

นี่ขนาดไม่รวมประเด็นรถใหม่ในอีก 3 ปีข้างหน้านะเนี่ย  :D

ถ้าคิดว่า ซื้อแล้วได้ใช้สลับกะรถบริษัท ก็น่าซื้อครับ
แต่ จขกท บอกว่า ถ้าซื้อก็ซื้อมาจอด ดังนั้น ไม่คุ้มอย่างยิ่ง
รอเถอะครับ รถมันราคาตกลงทันทีัที่เราขับออกจากศูยย์ และตกลงทุกปี ไหนจะค่า Maintainance อีก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ซื้อเลยครับ แต่ซื้อมาให้ผมยืมขับนะครับ เพราะการจอดเฉยๆจะทำให้รถเสื่อมสภาพเร็วครับ ผมรับรองว่าจะขับอย่างทะนุถนอมอย่างดีเลยเพียงแต่ไม่ค่อยล้างรถนะครับ ฮิฮิฮิ

ไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐครับ เกิดอีก 3 ปีมีรถที่เราถูกใจกว่าแล้วจะเสียใจนะ ขายก็ไม่ได้ติดล็อค 5 ปี ต่อให้ขายได้ก็ขาดทุนบานเบอะ ไอ้แสนที่ได้มาไม่คุ้มกันเลย ค่าประกันปีละ 20,000*3 ก็ 60,000 แล้ว ไหนจะค่าซ่อมบำรุงซัก 10,000 ค่ายาง (กะว่า 3 ปีเปลี่ยนก็อีก 20,000) ดอกที่เสียคิดที่สามปี 20,000 อ้าวแค่นี้ล่อไป 110,000 ยังไม่รวมค่าเสื่อมราคาอีกไม่ต่ำกว่า 150,000 คิดยังไงก้ไม่คุ้มเพราะไม่ได้ใช้งาน ถ้าอีก 3 ปีซื้อจริงก็เอาเงินที่จะดาว์นไปฝากธนาคารแล้วโอนเงินเก็บทุกเดือนเป็นค่างวดพอ 3 ปีผ่านไปตอนจะกลับบ้านอาจพบว่าเงินที่เก็บนั้นซื้อสดได้เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Nookkiez

ผมว่าอีก3ปีข้างหน้า เราจะได้เห็นรถพลังงานทางเลือกเพิ่มขึ้นมากกว่าปัจจุบันนี้ รอดีกว่าครับ ;D
Test ..

ออฟไลน์ PATTY

• **
ซื้อเมื่อถึงเวลาที่ต้องการใช้จริงๆดีกว่าค่ะ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
จากข่าวรัฐคาดว่าขาดทุนจากรถคันแรก  3 หมื่นล้านบาททททททททททททททททท  ;D

ทำถนนดีๆได้หลายสายเลยละ 

ออฟไลน์ IncarRus

นโยบาย,,, ในอีก 3 ปีข้างหน้า, "คืนภาษีรถยนต์ 2 แสน บาท"
....พูดเล่นนะครับ,,, แต่ก็ไม่แน่ อีก 3 ปีข้างหน้า โครงสร้างภาษีอาจจะเปลี่ยน หรือมีนโยบายประชานิยมใหม่ มาหาเสียงอีกก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Equcha

รอไปก่อนครับ รอสอยรถคันแรกของพวกที่ไม่คิดหน้าคิดหลัง เอาลด 100K ไว้ก่อนแต่ไม่ดูตัวเองว่าผ่อนไหวมั้ย
รับรองมีให้เลือกเยอะครับ....

ออฟไลน์ chaiz

รอครับ

คิดในแง่กลับกัน คุณมีรถใช้อยู่แล้วค่าน้ำมันออกเองแค่บางส่วน

คุณซื้อรถตอนนี้ ได้คืนแสนนึงในปีที่สอง แต่ต้องเป็นหนี้ หรือเสียเงินก้อน มากกว่าแสนแน่นอน เพื่อได้รถที่มาใช้แค่บางวัน หรือไม่ได้ใช้เลยอีกสามปีพอจะใช้จริงจัง ตกรุ่นแล้ว :'(

แต่ถ้าไม่ซื้อตอนนี้ ไม่ต้องเสียเงินก้อน ซึ่งมากกว่าแสนแน่นอน เก็บเงินทบไปเรื่อยๆ อีกสามปี อาจจะซื้อสดเลยก็ได้ แถมได้รุ่นใหม่ด้วย  ;D