ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวดี ! MG จะตั้งฐานผลิตในไทย ขานรับ AEC มี CP เป็นพันธมิตร (7-11, TRUE corp)  (อ่าน 18960 ครั้ง)

ออฟไลน์ euro

• Full Member
ยินดีต้อนรับ เข้ามาเป็นทางเลือก ให้กับผู้บริโภค

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ

พอเห็น CP ปุ๊บ รู้สึกอยากเบือนหน้าหนีแฮะ  :P

จะจับมันทุกเรื่องเลยวุ้ย

ตามนี้ครับ ส่ายหน้าเลยจริงๆ

ออฟไลน์ H.

อะไหล่ MG , เวฟมั้ยคะ ?
H.

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
อย่างน้อยก็เอาเป็นรถบริษัทในเครือก่อนซิ คงเกือบหมื่น

ออฟไลน์ XL_SiZe

อาจจะดีก็ได้ครับ ดูอย่างVolvo หลังจีนเข้าไปถือหุ้นใหญ่(หรือป่าวไม่แน่ใจ) ตอนนี้ก็ดีวันดีคืน

คิดว่าเป็นรถที่ออกโรดโชว์มากที่สุดในกลุ่มluxuryแล้วละครับ เดินห้างเจอบ่อยมากๆ

จีนแค่ไปใส่เงิน แต่เทคโนโลยียังของเดิม

ผมว่ามันก็ยังคง นโยบายแบบนี้แน่
เพราะคนจีนก็ไม่ได้โง่ ผมว่าเค้ารู้แนวการตลาดดี
เทคโนโลยี QC ก็น่าจะยังคงของเดิมไว้ แต่สนับสนุนด้านการตลาด เงินทุน

จีนตอนนี้ ผมว่ารับทำให้หลายบริษัทนะครับ
อย่างโนเกียตอนนี้ก็ Made in China
แต่ QC ของโนเกีย ราคาถูกลงมาก แต่คุณภาพเท่าเดิม
จีนเป็นประเทศที่ศักยภาพสูงมาก แต่เน้นเรื่องราคาต่ำมากไปหน่อย

ถ้ากำหนดราคาแพงเท่า ๆ กัน จีนทำออกมาได้ดีกว่าหลายประเทศแน่ ๆ ผมมั่นใจ

ออฟไลน์ delete

ผมว่างานนี้ถ้าไม่มีcp
MG คงไม่กล้าเข้ามาตั้งโรงงานในไทยแน่ๆครับ
CP คงจะเดินเกมอะไรบางอย่าง เช่น ลงทุนทำโรงงาน มือปืนรับจ้างผลิตรถ
รับจ้างทำโชว์รูม ทำการตลาดให้
หรือฝันไกลหน่อย ทำรถแบรนด์ไทยไไปเลย อิอิ

จากบ.ที่ไม่เคยเอารถมาขายเลย กล้าตั้งโรงงานระดับแสนคัน
ผมว่าใจต้องถึงพอควร

ออฟไลน์ heropopeye

• Jr. Member
  • **
CEO เขาเก่ง ทำอะไรไม่ค่อยเหลวหรอกครับ คงมองเกมส์บางอย่างออก ถึงกล้าลงทุน
ข่าวนี้มีผลกับ หุ้นทรู และ ซีพี อย่างแน่นอน ใครอ่านเกมส์ตามทันก็ลองตัดสินใจดู
อาจรวยหลายเท่าตัวในอนาคตถ้ามันรุ่ง

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
เขาจัดให้สากกระเบือจันเรือรบ (ซื้อรถแถมซิมทรูมูฟและWifi 3ปี/100,000กิโลเมตร)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เปลี่ยนโลโก้เป็น CP ด้วยสิ  ;D

ปล.อุ่นใจด้วยศูนย์บริการกว่า 3 พันแห่ง ทั่วประเทศ

ออฟไลน์ banch

ถ้าเป็น CP ไม่ขอยุ่งด้วละครับ

ผมรังเกียจวิธีการทำธุรกิจของ CP มากๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
มีโอกาสเกิดไหม ผมก็คิดว่ามี แต่ช่วงแรกจะเป็นไปอย่างช้าๆ
ถ้า Proton ขายในบ้านเราได้ MG ก็ต้องขายได้ แต่ตัวรถจะต้องมีข้อดีมากกว่าราคา
หรือต่อให้ตัวรถมีข้อดีเหนือกว่าเจ้าตลาดสักสองอย่าง แต่ถ้าตั้งราคาเท่าเจ้าตลาด
ก็จะขายไม่ได้อย่างแน่นอน แต่ถ้ามีราคาเป็นตัวเดินเกม จะง่ายขึ้น

ส่วนเรื่องช่วงล่าง พวงมาลัย เบรก และเครื่องยนต์ ทุกอย่างล้วนทำให้ดีได้
ถ้าตั้งใจที่จะทำ แต่ถ้าทำมาแบบขอไปที ทำมาแบบเห็นแล้วงงว่าคิดไปได้อย่างไร
อย่างรถจีนบางรุ่นที่แล้วๆมา แบบนั้นให้ตายอย่างไรก็ไม่เกิด เพราะต่อให้คนไทย
ชอบของถูก เราก็ไม่ชอบของที่แสดงให้เห็นถึงความมักง่ายในการประกอบอย่างโจ่งแจ้ง

ตลาดไทยคือตลาดที่เน้นหนักที่สุดในการหาของถูกกกกกให้ได้ถูกกกกกที่สุด
และในราคาที่ถูกกกกกที่สุดนั้นก็ต้องดูดีที่สุด คำว่าดี แปลว่าอวดได้ คุยได้ มีบางอย่าง
ที่คนอื่นเขาไม่มี และมันต้องเห็นได้อย่างชัดโดยไม่ต้องเอาตารางอุปกรณ์มานั่งเทียบกัน

MG จะมา ก็มา ดี เป็นทางเลือกของผู้บริโภค แต่ผมอยากให้มาด้วยรถที่ดี
ถ้ารถดี ขับแล้วดี ผมก็พร้อมที่จะบอกว่ามันมีดี จะมาจากจีนหรือเบื้องหลังบริษัท
จะเป็นยังไงเอาไว้คุยกันยกหลัง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ถ้าเป็น CP ไม่ขอยุ่งด้วละครับ

ผมรังเกียจวิธีการทำธุรกิจของ CP มากๆ
ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ผมก็เป็นพนักงานในเครือเค้านะครับ  พอเข้ามาดูในองค์กรเค้าแล้ว ก็บอกได้เลยว่า ผู้บริหารเก่งจริงๆครับ

และก็คำนึงเรื่องของการตอบแทนสู่สังคมค่อนข้างมาก  เมื่อก่อนก็รู้สึกไม่ค่อยชอบเหมือนกัน ที่จะทำมันไปซะทุกอย่าง

พอมาอยู่ข้างในก็รู้ว่า ที่มันเป็นแบบนีี้ เพราะบริษัทในเครือมันต้องแข่งขันกันเอง แบบเอาเป็นเอาตาย ยิ่งกว่าแข่งกับภายนอก

เป็นที่มาของการมี 7-11 แล้วยังมี CP Freshmart

ส่วนถ้าจะมาทำรถจริงๆก็ไม่เห็นจะแปลก ในจีนเองเค้าก็ทำตั้งแต่อาหาร ร้านขายปลีก รถยนต์ มอเตอร์ไซค์ ฯลฯ คืออะไรทำเงินได้ ก็ทำหมด

แล้วผมก็เห็นว่า แต่ละอย่างที่บริษัทเค้าตั้งใจทำออกมา มันก็ออกมาดีใช้ได้ ดูอย่าง Truemove-H แรกๆก็ดูแบบไม่ไหวนะ สุดท้ายก็ติดตลาดจนได้ เค้าก็พยายามกันดี

ขอให้ทำรถดีๆ ราคาสมเหตุสมผล  ศูนย์บริการเยอะและดีเหมือน 7-11 ยังไงก็น่าจะขายได้นะครับ

ออฟไลน์ zuneo

• Jr. Member
  • **
ดีครับ ทำให้ผู้บริโภคอย่างเรามีทางเลือกเยอะขึ้น ^^