ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องดีเซลของ Benz กับ BMW ตัวไหนกินน้ำมันน้อยกว่าครับ  (อ่าน 21452 ครั้ง)

ออฟไลน์ cdchn

• Jr. Member
  • **
แล้วเรื่องเสียง ยี่ห้อไหน เบากว่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
ผมว่าของ BMW นะครับ

ออฟไลน์ Mr.K

• **
Benz เบากว่าครับ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
นะเวลานี้ BMW ประหยัดกว่ามาก แต่ก็แล้วแต่ขนาดเครื่องนะครับ
หากเทียบเป็นซีซี ก็บอกยากเพราะไม่เท่ากัน แต่ถ้ารุ่นที่ขายแข่งกัน ก็ BMW  520d/525d(2.0) ในกระดาษเห็น 20+km/l (ดูรีวิวของพี่จิมมี่แล้ว ซึ้งเลย "Eco car หลบไป" อัตราบริโภคน้อยกว่า e 250cdi (2.2) น่าจะอยู่ที่16-17km /l เห็นเค้าว่าเพราะBMW เน้นเทคโนโลยี twin turbo มากกว่าเครื่องใหญ่
เสียงข้างนอกพอๆกัน เบากว่ารถกระบะ
เท่าที่ทราบนะครับ
ผิดพลาดประการใดได้โปรดแนะนำ

ออฟไลน์ Mr.K

• **
หรือเพราะว่า Benz ดีเซลขับสบายกว่า  BMW ดีเซล(ซึ่งขับสนุกกว่า)...ผมก็เลยรู้สึกว่า Benz มันเงียบกว่าน่ะครับ (U.S.version ทั้งคู่นะครับ)

ออฟไลน์ keangac

• Full Member
อันนี้ตอบยากครับ  แต่เอาจากประสบการที่บ้านละกันครับ

ที่บ้านผม ใช้ ดีเซล 3 คัน

- 320D E90
    - 525D F10 (6สูบ 1Turbo)
    - CLS 250   (4สูบ 2Turbo) (ตัวเดียวกันกับใน C และ E  250 ครับ)

เรื่องเสียง เรียงตามความดัง จากมากไปน้อย  E90   F10   CLS250  

-  F10 VS CLS    ถ้าวัดเรื่องเสียง CLS เงียบกว่าครับ แต่เสียงจะออกแนวกระบะ  
                             แต่ถ้า เป็น F10 6สูบ เสียงดังกว่า  แต่ฟังแล้ว ไพเราะเสนาะหูครับ เพราะมันดังแบบมีพลัง  เสียงกระบะ ไม่มีให้เห็น
                             (ตัว F10 4สูบ อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ)

ส่วนเรื่องประหยัด  ผมว่า เรื่องเครื่อง ยังไงก็ BMW ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2012, 07:54:31 โดย keangac »

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
เรื่องประหยัด BMW ประหยัดกว่าครับ เนื่องจากเครื่องใช้ พื้นฐาน 2.0l รวมถึงเกียร์ 8speeds
แต่เรื่องเสียงผมว่าวัดยากครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ golf32

พอดีที่บ้านใช้ 525d ตัว 6 สูบอยู่แต่ไม่มีเบนซ์ให้เทียบ

ล่าสุดขับไปกลับเขาใหญ่วิ่งเรื่อยๆมีบางช่วงไหลไป 160+ 350 km ใช้น้ำมันไป 1 ขีดพอดีๆ

ออฟไลน์ Action

เทคโนโลยีดีเซล bmw เหนือกว่านิด ๆ นะครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ neung23

E250 CDI กับ 520d ผมว่า e250 ข้างนอกเครื่องเดินเงียบกว่านะคับ เสียงมันคล้ายๆเครื่อง 2.4 ของแคมรี่เลย แต่หนักแน่นกว่า

ในทั้งหมด benz e250 เครื่อง 2.2 นะคับ bmw ถ้าล็อตล่าสุด 520d 525d มันเครื่อง 2.0 หมดแล้ว ต่างกันที่ boost turbo แต่ถ้าเป็น f10 ตัวแรกที่เป็น 6สูบนั่นเดินเบานิ่งมากๆแถมเงียบโคตร
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ dht_tubes

f30 ขับมันส์จริงครับ เกียร์ตัวใหม่เยี่ยมมากๆ ตอนผมไปลอง กดกัน 150- 160 ตลอด เล่นเกียร์แบบเอามันส์อย่างเดียว
กดดูตัวเลข ยังได้ 14-16 กม./ลิตร

ถ้าเทียบ E90 F30 ช่วงล่างขับนิ่มขึ้นแบบรู้สึกได้ แ่ต่บางคนบอกเสีย feeling แบบบีเอ็มไป ก็แล้วแต่ชอบ

เสียงผมว่าพอกัน แต่จากเพื่อนๆ ที่ใช้เบนซ์ดีเซลมา บ่นกันว่าพอผ่าน 4-5 ปี ดังไม่เบา
แต่บีเอ็มยังไม่ทราบเพราะมันยังใหม่อยู่ครับ  ;D

ออฟไลน์ vuthtichai

เรื่องเทคโนโลยี ไม่มีใคร เหนือใครครับ เพราะแต่ละเจ้าก็พัฒนาไล่ขึ้นไปเรื่อยๆ
อย่างเกียร์ ตอนแรก เบนซ์ 5 ก็เป็น 7 แต่ BM เป็น 8 ปี ต่อไป เบนซ์ ก็ วาง 9 เกียร์ละ ก้คงไม่พ้นที่จะต้องพัฒนากันไปเรื่อยๆ

ถ้าจะเทียบเรื่อง เครื่องดีเซลใคร ดังกว่าต้องเทียบมาเลยครับ ว่ารุ่นไหนกับรุ่นไหน แต่ที่ไปลองมา c 220 กับ bm 320d ต่างกันไม่มากครับเวลาเครื่องเดินเบา แต่พอขับจริง ผมไม่ได้ยินนะเพราะขับอยู่ในรถมันเก็บเสียงหนะ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
อันนี้ตอบยากครับ  แต่เอาจากประสบการที่บ้านละกันครับ

ที่บ้านผม ใช้ ดีเซล 3 คัน

- 320D E90
    - 525D F10 (6สูบ 1Turbo)
    - CLS 250   (4สูบ 2Turbo) (ตัวเดียวกันกับใน C และ E  250 ครับ)

เรื่องเสียง เรียงตามความดัง จากมากไปน้อย  E90   F10   CLS250  

-  F10 VS CLS    ถ้าวัดเรื่องเสียง CLS เงียบกว่าครับ แต่เสียงจะออกแนวกระบะ  
                             แต่ถ้า เป็น F10 6สูบ เสียงดังกว่า  แต่ฟังแล้ว ไพเราะเสนาะหูครับ เพราะมันดังแบบมีพลัง  เสียงกระบะ ไม่มีให้เห็น
                             (ตัว F10 4สูบ อันนี้ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ)

ส่วนเรื่องประหยัด  ผมว่า เรื่องเครื่อง ยังไงก็ BMW ครับ

เห็นด้วยเลยครับ CLS 250 cdi ของบ้านข้างๆเสียงเครื่องคล้ายกระบะเลยโดยเฉพาะรอบเบา วันแรกที่แกเอารถมายังไม่ได้หันไปมอง ได้ยินเสียงอย่างเดียวนึกว่าเป็นกระบะด้วยซ้ำ แต่ข้างในห้องโดยสารเงียบมาก....โคตระหรูเรย :o