ผู้เขียน หัวข้อ: ช่างศูนย์ได้มาตรฐาน(เก่ง)จริงหรือ?  (อ่าน 4506 ครั้ง)

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
ช่างศูนย์ได้มาตรฐาน(เก่ง)จริงหรือ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:48:31 »
ผมงงกับศูนย์รถยนต์มากๆเลย ทำไมวินิจฉัยไม่ตรงจุดเลยละครับ เจอมา 2 ค่ายละ ไม่ว่าจะเป็นค่ายที่ชื่อเหมื่อนตัวนักสู้ Sumo ชาวญี่ปุ่นใน Street Fighter หรือ ค่ายที่เป็นนามสกุลของนักแสดงที่เล่นเป็น Han Solo ใน Star Wars

กรณีแรกค่ายจาก Star wars ผมเอารถเข้าศูนย์ โดยบอกช่างว่ารถมีเสียว "วีด!!!" เวลาเร่งเครื่อง ช่างสรุปว่าเป็นที่ล้อที่ลูกปืน ผมก็โอเคแต่ยังไม่ได้ซ่อมเพราะเป็นรถของคุณพ่อเลยเอากลับมาก่อน วันต่อมาคุณพ่อแวะไปร้านยางร้านประจำ เลยให้ช่างที่ร้านยางดู ช่างบอกว่า "ลูกปืนปกติ เป็นที่แร็ค" (-_-)" ก็เลยเอารถกลับมาที่ศูนย์แล้วบอกที่ศูนย์ว่าช่างร้านประจำบอกไม่ได้เป็นที่ล้อ ศูนย์เลยเอาไปเช็คใหม่แล้วก็บอกว่าไม่ได้เป็นที่ล้อจริงๆ แล้วก็เปลี่ยนแร็คให้ เสียง"วีด!!!"หายเลย Case Close

กรณีที่สองจากค่าย Street Fighter เมื่อ2-3อาทิตยืก่อนผมเอารถไปเช็คเสียงดังจากล้อด้านขวาหน้า เพราะเวลาขับเจอทางไม่เรียบจะมีเสียง "ตึง ตึง" ช่างสรุปว่าเป็นที่แร็ค ผมเลยโอเคไม่ได้ถามอะไรมาก ช่างเลยเปิดเคลม เมื่อวาน(26/7/56)ผมไปรับรถหลังเปลี่ยนแร็คแล้ว สรุปเสียงยังคงอยู่ไม่ขาดไม่เกิน วันนี้เลยเอาไปเข้าใหม่ :(

ก็เลยอยากทราบว่าช่างเหล่านี้เขาผ่านมาได้ไง หรือ เขาไม่ได้ทำการเช็คจริงๆจังๆเลยหรือ? คือถ้าซ่อมแล้วแต่กลับมาเป็นอีกผมไม่ว่าเพราะมันอาจมี Defect แต่นี่วินิจฉัยโรคผิดมันแย่มากๆ

ปล.ถ้าช่างวินิจฉัยผิด เราเสียตังค์กับค่าซ่อม เราขอเงินคืนได้หรือไม่ เอาของเก่าเรากลับมาคืนก็ได้ เอาของที่เพิ่งเปลี่ยนมาคืนไป อันนี้ถามเล่นๆ
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Re: ช่างศูนย์ได้มาตรฐาน(เก่ง)จริงหรือ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:58:04 »
คำว่า"ช่างศูนย์" ในนิยามผมนะครับ
คือ

ช่างใหม่ๆที่เพิ่งเข้ามา เพราะ ช่างเก่าลาออก จากนั้นก็มีความเชี่ยวชาญ ,ผ่านการอบรมเรื่องซ่อมรถมาในระดับหนึ่ง และผ่านการลองซ่อมรถมาในปริมาณหนึ่ง ประกอบกับ มีลูกค้าสนิทอยู่ในมือ และมีการให้เบอร์ส่วนตัวด้วย ซึ่งส่วนใหญ่ จะเริ่มต้นจากการแอบทำงานในวันอาทิตย์ และ วันธรรมดาช่วงหลังเลิกงาน พอมีความเก๋าพอสมควร ก็ทำให้เกิดความมั่นใจและลาออกไปเป็นอู่เอง
และศูนย์ ก็ต้องรับสมัครช่างใหม่อยู่เรื่อยๆ

ดังนั้นในศูนย์บริการ ก็จะเป็นช่างใหม่ หรือ แก่ๆไปเลยครับ คนที่เก่งจริงๆ ก็จะไปเปิดอู่เองครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

Re: ช่างศูนย์ได้มาตรฐาน(เก่ง)จริงหรือ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:48:48 »
ตามข้างบนครับ

ใครๆ ก็บอกกัน ไปอยู่ศูนย์ หา ปสก.  พอเก่งแล้วก็ออกมาเปิดอู่ของตัวเอง

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:49:43 »
เจอกระทู้แบบนี้ ผมเตรียดหนักเลยครับ 555 ยิ่งหวั่นๆกับช่างศูนย์

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:52:22 »
มันแล้วแต่เคสนะครับ ผมว่า ช่างคนนั้นอาจจะไม่ชำนาญเรื่องนั้นหรือไม่มีประสบการเรื่องนั้น

รถคันที่แล้วของผมมีปัญหาเวลาเลี้ยวซ้ายแรงๆ แล้วมีอาการวืดๆ และกระตุกในบางครั้ง
เอาเข้าศูนย์ก็เจอช่างเด็กๆ น้องมันก็แก้ไขให้ผมได้และหายสนิทเลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 09:58:41 »
ช่างเก่งๆก็มีครับ แต่ส่วนใหญ่จะเจอแต่เด็กฝึกงาน

พอช่างเก่งๆก็ออกไปเปิดอู่กันซะหมดครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 10:23:04 »
ค่ายที่เป็นนามสกุลของนักแสดงที่เล่นเป็น Han Solo ใน Star Wars

กรณีแรกค่ายจาก Star wars
5555555555555555555555555 โอ๊ยฮา

ช่างศูนย์ต้องได้มาตรฐาน และเก่ง จริงแหละครับ ไม่งั้นเขาไม่ให้ผ่านงานออกมาโม้หรอก แต่ถ้ายังทำงานแบบ turnover rate สูงๆอย่างนี้ ประสบการณ์ก็คงน้อยแหละ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:22:18 »
ช่างที่เก่งๆก็มี แต่ที่แย่ๆนั้น ส่วนนึงมาจากนิสัยส่วนตัวด้วยครับ ไม่ขวนขวาย และมีอีโก้แบบผิดๆ สูงเกินไป

รถยนต์แต่ละยี่่ห้อ ในกลุ่มที่เป็นรถตลาด และได้รับความนิยมสูง เค้ามีฝ่ายอบรมเฉพาะของสินค้าตนเองครับ มีการจัดอบรม มีแผนกเฉพาะ ที่คอยดูแล ให้ข้อมูลที่สำคัญในการแก้ไขปัญหา ซ่อมบำรุง ตามระยะต่างๆอยู่แล้ว

มีการจัดหาเครื่องมือเฉพาะด้าน สำหรับรถยนต์ของตนเอง ไว้ให้ศูนย์บริการใช้
ดังนั้นถ้าในแง่เชิงเทคนิคนั้น ส่วนตัวผมว่าช่างศูนย์จะได้เปรียบอู่นอกในกรณีนี้ แต่........

การวินิจฉัยอาการรถยนต์ มันต้องอาศัยประสบการณ์ซึ่ง ณ ปัจจุบัน ที่แรงงานช่าง (ที่มีฝีมือ) นั้น มันหายากกว่าหาผู้จัดการศูนย์ซะอีกครับ เพราะเจอทั้งเก่งแล้วไปทำเอง...............เก่งแล้ว แต่คอยจะหาเหยื่อเพื่อคาบไปทำเองข้างนอกเวลางาน..........การต้องรับประกันการซ่อมซึ่งนำมาถึงการต้องเปลียนอะไหล่กันชนิดที่เรียกว่า ยกยวง เพื่อที่จะได้รับประกันได้ตามที่โฆษณาไว้ว่า 3 เดือน 6 เดือน อะไรก็แล้วแต่

ดังนั้นเราหนีเด็กเพิ่งจบ ปวส. ช่างยนต์ มาเป็นช่างศูนย์ไม่พ้นหรอกครับ ซึ่งบุคคากรเหล่านี้ ไม่ใช่ไม่เก่ง แต่เค้าขาดประสบการณ์ในการแก้ไขปัญหา ถ้ารถเราไปเจอช่างแบบนี้ ซึ่งเราเดาไม่ได้หรอกครับว่า จะซวยเมื่อใด

สิ่งสำคัญสำหรับแผนกซ่อมของศูนย์บริการคือ เจ้าของกิจการต้องเลี้ยงลูกน้องให้ดีด้วย ส่วนนึงที่หนีไปทำเอง เพราะมันไม่ไหวเรื่องรายรับด้วย............

ทำอู่เองไม่ใช่ง่ายนะครับ ช่างบางคนอยู่ในศูนย์ โค-ตะ-ระ ดี ออกมาเปิดเอง ฟันแหลก สับอะไหล่ มั่ว เยอะแยะไป

ดังนั้นช่างศูนย์เก่งนั้นถูกครับ แต่ชำนาญ และมีประสบการณ์มั๊ยในการแก้ปัญหาที่ไม่ตรงตามตำรา หายากครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 11:44:02 »
เอาเป็นว่าช่างคนละคน แต่ ศูนย์เดียวกัน ประสพการณ์ ความเก่งยังต่างกันเลยครับ
เจอมากับตัวเลยครับ ที่ 0 แถวเอกมัย

เช้า เอารุ่นยอดนิยมแต่ไม่ใช่ taxi เข้าเช็ตระยะ/เปลี่ยนนมค.ตามระยะ บอก SA แอร์ไม่เย็น ร้อนๆหนาวๆ เป็นพักๆ

บ่าย อีโทรมาบอก หน้าคลัชแอร์เสื่อมครับพี่ ต้องเปลี่ยน สั่งของเลยไหม? หมื่นเจ็ดครับพี่
ผมก็เออ .. ไม่เป็นไร ยังไม่เปลี่ยน จริงๆไม่เชื่อเท่าไหร่ ถ้าเสื่อมจริงก็จะไปเปลี่ยนร้านแอร์ข้างนอก ถูกกว่าเกินครึ่ง

เย็น เอารถออก เจอ SA เก่าแก่ เคยแก้ปัญหาพวงมาลัยน้องปลาวาฬให้ผม
บ่นๆให้ฟัง เขาเลยมาก้มๆเงยๆ ดูให้ก่อนเอารถออก

พบว่า relay พัดลม หรือ compressor (จำไม่ได้) เสื่อม  ลองเอา relay ตัวอื่นเสียบ  แอร์เย็นทันที ต่าเสียหาย 400 บาท
เป็น relay ที่ไม่ถูก แต่เมื่อเทียบกับหมื่นเจ็ด ผมจ่ายเลย ปัญหาจบครับ

อ๋อ ... ผมพูดถึง ยี่ห้อ นักสู้ Sumo ชาวญี่ปุ่นใน Street Fighter น่ะครับ

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 12:22:38 »
ช่างศูนย์ จริง ๆ ก็ ช่างธรรมดา ๆ นี่ล่ะครับ มีทั้งมือเก่า ประสบการณ์สูง มือใหม่ ไร้ฝีมือ มีทั้งที่ทำงานดี ทำงานเก่ง และทำงานชุ่ย ๆ แบบขอไปที

ช่างของศูนย์ จะได้เปรียบช่างอู่ทั่ว ๆ ไป ก็ตรงที่ สามารถเข้าถึงแหล่งข้อมูล ที่เกี่ยวกับรถยี่ห้อนั้น ๆ ได้มากกว่า มีเอกสารประกอบการซ่อม ครบถ้วน
และมีเครื่องไม้เครื่องมือพร้อม แต่ก็มีข้อเสียเยอะ อย่างเช่น การตรวจสอบรถ ก็ต้องทำตามกระบวนการที่กำหนดมา เอะอะ อะไร ก็เสียบคอมพ์ ๆ ตรวจ
ไม่ค่อยได้ตรวจวิเคราะห์ด้วยการดู การฟังเสียง สักเท่าไหร่ ก็จะขาดประสบการณ์ด้านนี้ได้เหมือนกัน แล้วการซ่อมก็จะมีกำหนดระยะเวลาชัดเจน
ว่าต้องกี่ ชม. เสร็จ ค่อนข้างเร่งงาน

ส่วนช่างอู่ทั่วไป ก็จะมีเวลาตรวจสอบรถมากหน่อย แต่ถ้าไม่ใช่รถยี่ห้อที่ชำนาญ ก็จะเจอลูกมั่ว ทำไปส่งเดช แก้ไม่จบ งบบานปลายได้เช่นกัน
แม้แต่อู่ที่ชำนาญเฉพาะยี่ห้อ บางทีเจอรถรุ่นใหม่ ๆ ก็ไปไม่เป็นก็มีนะครับ เพราะไม่มีเอกสารข้อมูลประกอบการซ่อม

ถ้าเอาให้เหมาะสมลงตัว ก็ต้องดูอู่ ที่ชำนาญเฉพาะยี่ห้อ ถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ก็เข้าศูนย์ไปก่อน พออายุรถเริ่มมากขึ้น ช่างของอู่มีเวลาศึกษา
ชำนาญการซ่อมมากขึ้น ก็ค่อยเอาไปเข้าอู่ครับ

ออฟไลน์ nogia

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 13:56:39 »
อ่านของทุกท่านแล้วก็เบาใจในระดับนึงว่ามันปกติ 555+ นี่ตอนซื้อต้องวัดดวงว่าได้รถที่ไม่มีปัญหาหรือไม่ ยังต้องมาห่วงว่าช่างศูนย์แก้ปัญหาถูกจุดหรือไม่อีก  :-\
Nissan Teana 200XL SPORT SERIES 2010
Honda CR-V 2.0AWD 2013
Toyota Vios G รุ่น "เจมส์สั่งได้ คุณก็สั่งได้"

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 15:46:59 »
ผมเอารถเข้าศูนย์แถวบ้านนั่งดูช่าง อืม น๊อตอ่างก็ไม่ขันปอนด์ เอามือดึงๆ อืมน๊อตล้อก็ไม่ขันปอนด์ ปืนลมยิงอัดๆ ซีดส์ๆๆๆ

กลับมาบ้านลองวัดน้ำมันเกียร์เกินมามา แบบว่า คลตรๆๆๆๆๆ นี้มันเติมตามคู่มือเลยมัยนี้ คงคิดว่าถ่ายน้ำมันเกียร์ auto ออกหมด

เกลี้ยงเลยสินะ เล่นซะเกินขนาดนี้ ลองทั้งตื่นเช้ามาไปวัดดูก็เกิน กลับมาจากวิ่งร้อนวัดดูก็เกิน เลยลงมือถ่ายออกเองซะเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 11:08:16 »
คำว่า"ช่างศูนย์" ในนิยามผมนะครับ
คือ

ช่างใหม่ๆที่เพิ่งเข้ามา เพราะ ช่างเก่าลาออก จากนั้นก็มีความเชี่ยวชาญ ,ผ่านการอบรมเรื่องซ่อมรถมาในระดับหนึ่ง และผ่านการลองซ่อมรถมาในปริมาณหนึ่ง ประกอบกับ มีลูกค้าสนิทอยู่ในมือ และมีการให้เบอร์ส่วนตัวด้วย ซึ่งส่วนใหญ่ จะเริ่มต้นจากการแอบทำงานในวันอาทิตย์ และ วันธรรมดาช่วงหลังเลิกงาน พอมีความเก๋าพอสมควร ก็ทำให้เกิดความมั่นใจและลาออกไปเป็นอู่เอง
และศูนย์ ก็ต้องรับสมัครช่างใหม่อยู่เรื่อยๆ

ดังนั้นในศูนย์บริการ ก็จะเป็นช่างใหม่ หรือ แก่ๆไปเลยครับ คนที่เก่งจริงๆ ก็จะไปเปิดอู่เองครับ

+1 ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 12:29:12 »
Han Solo , เนื่องจากไม่ได้เป็นแฟนสตาร์วอร์เลยต้องไปเสริชดู อ๋อ นึกว่าใคร

ถ้าบอก พระเอก อินเดียน่าโจนส์ กะ แอร์ฟอซวัน ล่ะเก็ททันที 5555+