ผู้เขียน หัวข้อ: อย่าหาว่าโง่กันเลยนะ เกียร์cvtมันกี่speedกันแน่ครับ mirage march slyphy prius  (อ่าน 11598 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
ไม่มีซักสปีดครับ มันเป็นเกียร์ที่แปรผันอัตราทดเกียร์ไปตามความเร็วรถครับ แต่ที่บอกว่า5-7-8สปีดเพราะเขาล็อก อัตราทดเกียร์ไว้ เหมือนรถปกติอ่ะครับแต่ยังไงๆ ก็ไม่ได้อารมณ์เท่าเกียร์ปกติ แต่จะดึงนิ่มๆและต่อเนื่อง

ออฟไลน์ tokyo

แนะนำไปร้านซ่อมมอไซค์ที่กำลังซ่อมระบบส่งกำลังมอไซค์ตระกูลสายพานทั้งหลายครับ
กระจ่างแน่นอน  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ decptt

หาจากGoogle คำว่า "การทำงานของเกียร์ CVT"  และก็เจอกระทู้ HLM อันนี้ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=5182.0

ละเีอียดดีครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

เป็นเกียร์อัตราทดแปรผันครับ มีแค่พูเล่ยขับกับตามที่ขยายและหดเส้นผ่านศูนย์กลางได้ เป็นระบบเกียร์ที่ซับซ้อนน้อยและน่าจะมีต้นทุนที่ถูกมาก (ถูกแค่ไหน มอไซด์ที่เป็นเกียร์ออโตใช้ระบบนี้ทั้งนั้น) แต่ทำไมบางยี่ห้อซ่อมแพงเหลือเกิน

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
แนะนำไปร้านซ่อมมอไซค์ที่กำลังซ่อมระบบส่งกำลังมอไซค์ตระกูลสายพานทั้งหลายครับ
กระจ่างแน่นอน  ;D

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ไม่มีซักสปีดครับ แต่

การทำงานCVT กะ  ECVT ไม่เหมือนกันเลยครับ

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
ไม่มีสักสปีดครับ

แต่  ที่เห็นแต่ละยี่ห้อ  ไปโฆษณา   มี 7 สปีด  บ้าง อะไรบ้าง

อันนั้น  เค้าล๊อกไว้เป็น สเตปเฉยๆ  ทำให้คล้ายๆ ว่ามี   ให้สนุกๆ  ไปงั้นเอง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขับสบายดี ไม่มีเสียงดังให้หน่วกหู เพราะรอบต่ำมากๆ ถ้าไม่กดหนักนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป

ลองดูคลิปนี้ดูครับ

ส่วนที่เขาโฆษณาเกียร์CVT 6-7 สปีดนั่นเป็นแค่การตลาดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ลองดูคลิปนี้ดูครับ

ส่วนที่เขาโฆษณาเกียร์CVT 6-7 สปีดนั่นเป็นแค่การตลาดครับ

ตามคลิปนี้เลยครับ

ชัดเจน

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
ตามพี่ข้างบนเลยคับมันไม่มีสปีดหรอกคับมันเป็นอัตราทดต่อเนื่อง ที่เขาบอกว่ามี 7 สปีด มันเป็นอัตตราทดที่เขาล็อกไว้ จริงๆจะล็อกไว้กี่สปีดก็ได้คับ อย่างรถผม ผมใช้ แจ๊ส GD เกียร์ CVT ก็จะมีปุ่ม 7 สปีดโหมดให้ใช้อยู่ใต้พวงมาลัย ถ้าขับ D ปกติมันก็จะไปแบบต่อเนื่องคับ แต่ถ้ากด 7 สปีดโหมดเมื่อไหร่ อารมณ์การขับมันก็จะคล้ายๆออโต้แบบมีสปีดแบบทั่วไปคับ และสามารถเปลี่ยนอัตราทดด้วยตัวเองได้โดยกด ปุ่ม บวกและลบ คับผม  ;D

ออฟไลน์ nicsjerry

เหอะๆ ความรู้ทั้งนั้นนนน  :D :D

ออฟไลน์ takzakub

• Full Member
อ่าว มี ecvt ของ prius ด้วย

อันนี้  ไม่ได้เกี่ยวกับ cvt  ตามความหมา่ยของเกียร์ cvt  โดยทั่วไปเลย

เป็นคนละประเภทเลย  ศัพท์เทคนิคยังไงไม่ทราบเหมือนกัน

http://www.eahart.com/prius/psd/

ออฟไลน์ boyzz

• Jr. Member
  • **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
ไม่มีซักสปีดครับ มันเป็นเกียร์ที่แปรผันอัตราทดเกียร์ไปตามความเร็วรถครับ แต่ที่บอกว่า5-7-8สปีดเพราะเขาล็อก อัตราทดเกียร์ไว้ เหมือนรถปกติอ่ะครับแต่ยังไงๆ ก็ไม่ได้อารมณ์เท่าเกียร์ปกติ แต่จะดึงนิ่มๆและต่อเนื่อง