ผู้เขียน หัวข้อ: รถทัวร์เดี๋ยวนี้ เพื่อน ๆ ว่ามันสูงเกินไปไหมครับ  (อ่าน 7725 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
 ไม่รู้ว่าจะสูงไปไหน  และผมว่ามันไม่ค่อยเหมาะกับสภาพถนนบ้านเรานะครับ
เห็นรถทัวร์วิ่งแต่ละที กลัวคว่ำมาก
บางคันที่ผมเห้นก็เป็นของบัริษัทขนส่งเองด้วย
แต่ขับตามมาก็เห็นว่าช่วงล่างน่าจะมีปัญหา เพราะรถมันโอนเอนไปมาอย่างน่ากลัวครับ

เคยเจอครั้งนึงที่ผมขับตามมา หาจังหวะแซงไม่ได้ เพราะขับเร็วด้วย เกินร้อยแน่ ๆ ครับ
ทีนี้หลังคารถทัวร์ก็ไปเกี่ยวกับกิ่งก้านต้นไม้ แล้วกิ่งไม้ก็ตกลงมา ท่อนใหญ่พอสมควรนะ
ถ้าโดนรถก็คงบุบเสียหายหรือกระจกหน้าอาจจะแตกได้เลยครับ ยังดีที่ผมเบี่ยงหลบได้ทัน

ผมว่าน่าจะจำกัดความสูงซะหน่อยนะ ยิ่งสูงขึ้นเรื่อยแล้ว
และก็น่าจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่สถิติรถทัวร์คว่ำมีมากขึ้นเรื่อย ๆ ครับ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
เห็นด้วยครับแต่ตอนนี้เห็นเค้าเริ่ม เล่นแบบยาวกัน ตัวอย่างscania ของสมบัตรทัวร์ นี่ยาว15เมตร.

ออฟไลน์ Piengdeph

• Jr. Member
  • **
รถทัวร์ขนส่งไม่ไม่ค่อยรู้

แต่ว่ารถทัวร์สำหรับท่องเที่ยวเดี๋ยวนี้ ชั้นเดียวหายากมากค่ะ

ส่วนใหญ่ก็เป็นรถพัดลมและราคาถูก ส่วนใหญ่ จะชั้นครึ่งขึ้นไปแล้วค่ะ

ตอนนี้รถแอร์ก็จะเปลี่ยนเป้น 2 ชั้นหมดแล้วล่ะค่ะ

และรถของบริษัทรถทัวร์ที่จะใช้กัน คือ scania ค่ะ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ได้นั่งรถทัวร์ไปท่องเที่ยว ผมล่ะเสียวตอนขึ้นทางด่วนอยู่บนรถและมองลงมามันสูงมากนะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

เลิกนั่งมานานแล้วครับ

ยิ่งเป็นรถ 2 ชั้นนี่ ถ้าทางราบไม่ไกลจากกรุงเทพ พอรับไหว

แต่ถ้ามีรายการขึ้นเหนือ ไม่ค่อยอยากไปเท่าไหร่

ออฟไลน์ osprey

• Jr. Member
  • **
รถทัวร์ต่อbodyเองบ้านเรา... ผมเคยดูเบื้องหลังการผลิตในสารคดี ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะเป็น 'กบนอกกะลา' เมื่อหลายปีมาแล้ว...
ดูแล้วไม่อยากนั่งเลยครับ แบบว่ามันเป็น "Thailand Standard" มากไปนิดนึงครับ 
หลายครั้งที่เกิดอุบัติเหตุ.. เห็นสภาพความเสียหายแล้ว.. หลายท่านคงเห็นอย่างที่ผมเห็นครับว่าค่อนข้างน่ากลัวมากๆ..

แต่ท้ายที่สุด ในข้อเท็จจริง สาเหตุของอุบัติเหตุเกือบทั้งหมด มาจาก 'คน' ครับ

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
มันเป็นค่านิยมที่ผิดๆ มานานพอสมควรแล้ว   แข่งกันสูงไม่รู้จะสูงไปถึงไหน ทั้งต้านลมสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ทรงตัวก็สู้เตี้ยๆไม่ได้ ค่าต่อตัวถังก็แพง คนชราจะขึ้นจะลงก็ลำบาก  แค่ดูเท่ห์สร้างภาพให้บริษัทเจ้าของดูดีแค่นั้นเอง
ไปเที่ยวตามประเทศที่เขาเจริญแล้ว ก็ไม่เห็นเขาจะต่อรถบัสกันสูงแบบประเทศเราเลย

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

กรมการขนส่งทางบก เผยกฎกระทรวงปรับปรุงขนาดรถบรรทุกและรถโดยสาร มีผลบังคับใช้ตั้งแต่ 17 มิ.ย. 52 เป็นต้นไป
เพิ่มความสูงตัวถังรถบรรทุกและรถโดยสารเป็น 4 เมตร กว้างได้ 2.55 เมตร รถโดยสารบางประเภทตัวถังยาวได้ 15 เมตร รถบรรทุกยาวได้ 12 เมตร

โดยกฎกระทรวงที่ปรับปรุงขึ้นใหม่นี้ กำหนดให้ รถบรรทุก มีขนาดความยาวของตัวรถ ไม่เกิน 12 เมตร จากเดิมที่กำหนดไว้ ไม่เกิน 10 เมตร
และสูงได้ไม่เกิน 4 เมตร จากเดิมที่กำหนดไว้ ไม่เกิน 3.80 เมตร ยกเว้นรถที่ตัวถังกว้างไม่เกิน 2.30 เมตรให้สูงได้ไม่เกิน 3 เมตร
นอกจากนี้ ยังได้กำหนดให้เพิ่มขนาดความกว้างของตัวถังรถ จากเดิมที่กำหนดไว้2.50 เมตร เป็น 2.55 เมตร โดยรถตู้บรรทุก ที่มีห้องเย็นให้กว้างได 2.60 เมตร

สำหรับ รถโดยสาร ได้กำหนดให้เพิ่ม
ขนาดความยาวของตัวถังรถโดยสารบางประเภท ได้แก่ รถปรับอากาศพิเศษ (ก)(ข), รถปรับอากาศ (ก)(ข)
รถโดยสารธรรมดา (ก)(ข) และรถโดยสารเฉพาะกิจ โดยให้มีความยาวของตัวถังได้ไม่เกิน 15 เมตร จากเดิมที่กำหนดไว้ ไม่เกิน 12 เมตร
และเพิ่มความสูงของตัวถังรถปรับอากาศพิเศษ (ก)(ข), รถปรับอากาศ (ก)(ข)รถโดยสารธรรมดา, รถพ่วง และรถกึ่งพ่วง จากเดิมที่ให้สูงได้ ไม่เกิน 3.80 เมตร เป็นไม่เกิน 4 เมตร

นอกจากนี้ได้กำหนดให้ลดความสูงของรถโดยสารสองชั้น จากเดิมที่กำหนดให้สูงได้ 4.50 เมตร เหลือไม่เกิน 4.30 เมตร
และลดความสูงของรถโดยสารเฉพาะกิจ จากเดิมที่ให้สูงได้ 4.50 เมตร เหลือไม่เกิน 4 เมตร

ที่มา :สำนักวิศวกรรมและความปลอดภัยกรมการขนส่งทางบก จตุจักร

ออฟไลน์ Fly to dream

มันไม่มีสูงเกินครับเท่าไหนเท่านั้นไม่มีมากกว่า ที่มันโอนเอนไปมาเพราะถนนมันไม่เรียบช่วงล่างถุงลมต้องสูบปล่อยๆ ตลอดเวลารถพวกนี้ของขนส่งปลอดภัยมากนะครับเพราะซื้อรถแท้ มี ESP พวกนี้ครบ และเดี๋ยวนี้รถที่ต่อแบบมีลิขสิทธิ์ก็เริ่มมีแล้วระบบเหล่านี้ หรือของนครชัยแอร์ มีรถยาว 15 เมตรล้อหลังเลี้ยวได้ด้วยอย่างดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member