ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคุณ Jimmy เรื่อง Idle Stop ใน Jazz HB  (อ่าน 3163 ครั้ง)

ออฟไลน์ piakpiak

• Jr. Member
  • **
ขอถามคุณ Jimmy เรื่อง Idle Stop ใน Jazz HB
« เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 12:02:55 »
อยากทราบว่าบนทางลาดขึ้นห้างแล้วรถติด Idle Stop มันทำงานมั้ยครับ แล้วรถไหลหรือเปล่าครับ อีกคำถามถ้าเราไม่ใช้ Eco Mode ระบบ Idle Stop มันจะทำงานมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: ขอถามคุณ Jimmy เรื่อง Idle Stop ใน Jazz HB
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 13:04:17 »
ไม่แน่ใจว่ามันมีตรวจจับว่าอยู่บนทางชันไหม แต่ยังไงก็ไม่น่าไหลนะครับ

Logic ผมคือ รถติดบนทางชัน -> คนขับเหยียบเบรกจม
ไม่ว่าเครื่องจะติดหรือไม่ติด รถก็หยุดนิ่งอยู่บนเนินอย่างนั้นนี่ครับ
ยกเว้นว่าจะใส่เกียร์ D แล้วปล่อยให้มันสู้กับแรงโน้มถ่วงไว้เอง
แบบนั้น Idle Stop ก็ไม่ทำงานแน่นอน เพราะไม่ได้เหยียบเบรกจมสุด
แต่ถ้าทำอย่างนั้นบ่อยบ่อย เกียร์จะโบกมือลาก่อนนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ขอถามคุณ Jimmy เรื่อง Idle Stop ใน Jazz HB
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 13:10:29 »
ECO Mode ของ Jazz Hybrid ไม่เหมือน Toyota นะครับ

คือ จะ ECO เฉพาะตอนที่คุณเร่งจนเกิน 20 กม./ชม. ขึ้นไป ถอนเท้า แล้วแตะเพียงแผ่วเบาเท่านั้น
นั่นละ ECO Mode ของเขา ไม่มีสวิชต์มาให้นะ

Idle Stop ทุกตั้งค่าให้ทำงานตลอดครับ
แต่บนทางลาดชัน ที่ผมเจอมา ก็ไม่ทำนะ

ออฟไลน์ piakpiak

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 16:53:36 »
ขอบคุณคำตอบจากทั้งคุณ Nuay และ Jimmy คือแฟนผมเค้าจอง JHB ไว้แล้ว แต่พอผมมาอ่านรีวิวเลยกังวลกับ Idle stop กลัวว่าตอนขึ้นจอดบนตึกหรือห้างที่ทางวิ่งขึ้นยาวๆ แล้วต้องเหยียบเบรค ที่ผมเข้าใจคือเมื่อเราเหยียบเบรคขณะอยู่เกียร์ D ระบบ idle stop ทำงานเครื่องจะดับ แล้วพอปล่อยเบรคเครื่องถึงจะสตาร์ทขึ้นมาใหม่ จังหวะนั้นที่ปล่อยเบรครถมันจะไหลลงมามากก่อนเครื่องสตาร์ทหรือเปล่า ขนาดรถเกียร์ออโต้ทั่วไปที่ไม่มี idle stop ยังไหลนิดนึงตอนปล่อยเบรคก่อนเดินหน้าขึ้นไป

แต่ถ้า idle stop ไม่ทำงานในที่ลาดชันเลยหรือไม่เกิน 10องศา ก็จะดีมากๆ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 17:00:01 »
idle stop ทำงานเฉพาะตอนเหยียบเบรคไม่ใช่หรอครับ แล้วมันจะไหลได้ไง