ผู้เขียน หัวข้อ: รถสีขาว มีวิธีดูแลยังไงให้ขาวสวยได้นานที่สุดครับ  (อ่าน 26464 ครั้ง)

อยากทราบเป็นสเต็ปเลยครับ ว่า

1.พอซื้อมาปุ๊บ ต้องนำไปเคลือบอะไรไหม ที่ช่วยรักษาสีไม่ให้เหลืองไว

2.ผมไม่ได้ล้างรถเอง แต่ไปให้ร้านล้างรถล้างให้ ควรล้างแล้วเคลือบแว๊กตัวไหน ปกติล้างที่ร้านเมกไกว์แนะนำของเมกไกว์มาก็ได้ครับ

3.ควรขัดสี บ่อยแค่ไหน

ผมไม่เคยใช้รถสีขาวมาก่อนเลย เคยใช้แต่สีบรอนซ์ ตอนนี้กำลังจะซื้อรถใหม่อยากซื้อสีขาว แต่ทางบ้านก็คัดค้าน ส่วนตัวก็ลังเลด้วย เพราะเห็นรถแอคคอร์ดขาวมุกในจังหวัดและคนแถวบ้าน เป็นสีเหลืองกันแทบทุกคัน ทั้งๆที่ไม่น่าจะเกิน3ปีเลยด้วยซ้ำ

ผมไม่อยากได้รถสีขาวมุกเลย  อยากได้ขาวธรรมดามากกว่า แต่จะซื้อ D-segment มันก็มีแต่ขาวมุก

หรือผมเปลี่ยนใจไปซื้อสีเทาดีครับ 

ผมอายุ30แต่หน้าเด็กทุกวันนี้ขับแคมรี่สีบรอนซ์ รถของตัวเอง แต่คนอื่นชอบมองว่าเอารถพ่อมาขับ ก็เลยว่าจะซื้อสีขาวจะได้ดูวัยรุ่นหน่อย แต่ก็ทำใจลำบากถ้ามันเหลืองภายใน3ปี

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัว
ไม่ต้องทำอะไรกับสีครับ ล้างตามปกติ

ตราบใดที่ไม่ทำสีใหม่ สีเดิมๆ ก็จะสว่างโอโม่อยู่อย่างนั้นไปตลอดครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
แนะนำได้นิดหน่อยครับ
รถสีขาวควรเลี่ยงคาร์นูบ้าแวกซ์ มันจะทำให้เหลืองไวขึ้น
ถ้าเป็นของ MG ก็เลี่ยง #26 Hitech yellow wax กับ Gold Class
ที่แนะนำคือแบบสังเคราะห์ #21 Synthetic Sealant
ละก็ซื้อมาปุ๊บเคลือบปั๊บเลยครับอย่ารีรอ แฟนพึ่งออกวีออสขาวมา ผมก็จัดให้เลย
เรื่องขัดสีถ้าเราดูแลดีอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องขัด
ลงคลีนเนอร์+ลูบดินน้ำมันเดือนละครั้ง ลงแวกซ์ทุกสัปดาห์ก็น่าจะช่วยได้เยอะอยู่ครับ
แต่ถ้าอยากขัดหรือขนแมวเยอะก็ปีละครั้งไม่ควรบ่อยกว่านี้

ถ้าซื้อสีเทาก็ห่วงแต่เรื่องขนแมวก็พอครับ
ลองหาความรู้เพิ่มเติมใน TWCC ด้วยสิครับ สายตรงเลยเว็บนั้น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Newhang

ตอบจากประสบการณ์ส่วนตัว
ไม่ต้องทำอะไรกับสีครับ ล้างตามปกติ

ตราบใดที่ไม่ทำสีใหม่ สีเดิมๆ ก็จะสว่างโอโม่อยู่อย่างนั้นไปตลอดครับ

ผมก็คิดแบบนั้นครับ
ช่วงแรกๆผมก็พยายามไปซื้อตัวลงมาหลายแบบเลย  บางแบบมันจะทิ้งคราบไว้ด้วน และลางไปอีกหลายครั้งก็ไม่ค่อยจะออก หรือออกไปก็จะกลับมาใหม่
หลังๆผมว่า ไม่ต้องลงเลยครับ มันก็ไม่เหลืองอะไรนะ แถมล้างง่ายด้วย ไม่เหนื่อยด้วย

แต่ที่ลองๆมา ผมชอบใช้ amway silicone glaze ที่สุดครับ และตัวนี้แหละที่ผมเอาคราบข้างบนของบางยี่ห้อออกไปได้อย่างถาวร

ออฟไลน์ babynew

• Jr. Member
  • **
ให้มันกินคลีนเนอร์บ่อยๆ เคลือบบ้างเท่านี้ก็น่าจะขาวไปอีกนาน

ปล. ผมก็ใช้G8 สีขาว ไม่ต้อง3ปีหลอก ออกมาก็เหลืองแล้วถ้าไปเทียบกับยี่ห้ออื่น ถ้าอยู่ในบ้านคันเดียวก็ขาวใส ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 14:10:18 โดย babynew »

ออฟไลน์ V221

เคลือบแก้วโลดครับ หมั่นลงWaxบ่อยๆช่วยได้ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
รถสีขาวควรเลี่ยงคาร์นูบ้าแวกซ์ มันจะทำให้เหลืองไวขึ้น
ถ้าเป็นของ MG ก็เลี่ยง #26 Hitech yellow wax กับ Gold Class
ที่แนะนำคือแบบสังเคราะห์ #21 Synthetic Sealant
ละก็ซื้อมาปุ๊บเคลือบปั๊บเลยครับอย่ารีรอ แฟนพึ่งออกวีออสขาวมา ผมก็จัดให้เลย
เรื่องขัดสีถ้าเราดูแลดีอยู่แล้วก็ไม่จำเป็นต้องขัด
ลงคลีนเนอร์+ลูบดินน้ำมันเดือนละครั้ง ลงแวกซ์ทุกสัปดาห์ก็น่าจะช่วยได้เยอะอยู่ครับ
แต่ถ้าอยากขัดหรือขนแมวเยอะก็ปีละครั้งไม่ควรบ่อยกว่านี้

ถ้าซื้อสีเทาก็ห่วงแต่เรื่องขนแมวก็พอครับ
ลองหาความรู้เพิ่มเติมใน TWCC ด้วยสิครับ สายตรงเลยเว็บนั้น

ตามนี้เลยครับ สีขาว ลงคลีนเนอร์ เดือนละครั้ง เลี่ยงคาร์นูบา
แต่ถ้าขาวมุกจะยากหน่อย เสี่ยงต่อการเหลืองได้ง่ายกว่า
ผมก็กำลังจะออก อัลเมร่าขาว (แต่ไม่มุก) เห็นว่ากลุ่ม Wolfgang ,Pinnacle ก็ดีกับรถสีขาวนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

ตามนี้เลยครับ สีขาว ลงคลีนเนอร์ เดือนละครั้ง เลี่ยงคาร์นูบา
แต่ถ้าขาวมุกจะยากหน่อย เสี่ยงต่อการเหลืองได้ง่ายกว่า
ผมก็กำลังจะออก อัลเมร่าขาว (แต่ไม่มุก) เห็นว่ากลุ่ม Wolfgang ,Pinnacle ก็ดีกับรถสีขาวนะครับ
ใช้ Wolfgang เหมือนกันครับ แพงกว่า No.21 นิดหน่อย  พอดีเฮียเจ้าของร้าน Wash Planet แกแนะนำมา ดูแล้วก็โอเคดีครับ >_<

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
สีขาวกับ carnauba เป็นความเชื่อที่ยังพิสูจน์ไม่ได้ แต่ที่สำคัญคือลูบดินน้ำมันบ่อยๆและลงคลีนเนอร์ ขัดสีปีละ2ครั้งครับ

ออฟไลน์ YenChar

สีขาวกับคาร์นูบ้า ไม่จริงครับ
สีเหลือง เกิดจากคราบสะสม เพราะไม่มีการเคลียร์ชั้นแว๊กซ์เดิมออก
ถ้าสีขาว ไม่อยากเหลือง ให้ใช้คลีนเนอร์ลงบ้างครับ
บางคน ลงแว๊กซ์ทับๆๆกัน คราบสะสมมันเยอะ ถ้าไม่เคลียร์ออก มันก็สะสมไปเรื่อยๆ

ผมแนะนำให้ใช้น้ำยาพวก All in one คือมีผงขัดในตัวนิดๆ
ลงกับเครื่อง DA แล้วปั่นให้แห้งกึ่งๆขัดนิดๆ
ครึ่งปีครั้งนึง รับรองไม่เหลืองแน่ๆครับ
หรือลงทุน ขัด+เึคลือบ ซักที ยังไงๆก็ไม่เหลือง

ออฟไลน์ the kit

1.เคลือบ wax ยี่ห้ออะไรก็ได้ที่คุณคิดว่าดี ในราคาที่เหมาะกับคุณเอง
2.ล้างแล้วลง wax บ่อยดีไหม  ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน ก็ดีอยู่แล้ว  แต่ร้านที่ว่า ผ้าเขาต้องสะอาด แล้วตัว wax ยี่ห้อต้องเป็นที่ยอมรับด้วยนะ
เพราะในบางครั้ง wax ที่ร้านพวกนี้ลง เป็นยาขัดสีมากกว่า wax เคลือบ  นานๆ ลงยาขัดสีก็ดูขาวดี แต่ถ้าใช้ยาขัดสีบ่อยๆ ก็ laquer ที่เคลือบมันจะหลุดออก
แล้วจากนั้นสีก็จะด้านเร็วกว่าปกตินะซิ
3.ขัดสีซัก 6 เดือนครั้งจะดีกว่า เพราะขี้ไคล้น่าจะสะสมพอดีๆ

ที่สำคัญ อย่า จอดตากแดดนาน
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ H.

ซื้อเก็บไว้ใรโรงรถบ้าน อย่าให้โดนแดด โดนฝน เรียกคนมาล้างและขัดแว็กซ์อาทิตย์ละครั้ง ล้างเสร็จแล้วเป่าให้แห้ง แล้วก็คลุมผ้าเก็บไว้ตามเดิมครับ แค่นี้ก็คงขาวตราบนานเท่านานละครับ  ;D ;D ;D ;D
H.