ผู้เขียน หัวข้อ: [จองทะเบียนรถ] วิธีจองและตัวอย่างเลขระหว่าง 5001-9998 ที่เปิดให้จองครับ  (อ่าน 68311 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
หลังจากได้รถมาแล้ว ตามกระทู้นี้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,24205.msg374740.html#msg374740

ขั้นตอนต่อไปเป็นการไปจองทะเบียนรถครับ
แหม ซื้อรถทั้งที นานๆซื้อที ไม่ได้ซื้อกันบ่อยๆ ทำอะไรก็ต้องให้สุดครับ
อย่างน้อยสิ่งที่เราสามารถทำได้ และไม่เสียเงิน ก็น่าจะทำ
ก็เลยเป็นเหตุผลในการไปจองเลขทะเบียนรถนั่นเอง

ก่อนอื่นเลย เริ่มแรกครับ เราต้องเลือกมีเลขในใจไว้ก่อนว่าเอ๊ะ
เราอยากได้เลขประมาณไหน เช่น 2221 1123 9129 5123 6678 244 7770
(นอกเหนือจากเลขที่ประมูลนะครับ)

อันนี้คือเลขทะเบียนที่ต้องประมูลครับ

ต่อด้านล่างนะครับ
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 23:29:01 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ผมว่า
9998 8889 น่าจะต้องจ่ายเยอะอยู่นะครับ ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
อยากได้9ตัวเดียวอะครับ มันมีความหมายได้หลายอย่าง ราคาประมาณเท่าไหร่ครับเนี่ยขอไม่เกิน200,000นะ ;D

จากนั้นก็เลือกเลขไว้เยอะๆเลยครับ เพราะบางทีเลขที่เราชอบอาจจะไม่มีให้จองก็เป็นได้
อย่างเช่น 5551 อาจจะโดนดูดไปก่อนให้เราไปจองแล้วครับ ไปเร็วแค่ไหน แต่ไม่มีในใบก็เป็นอันจบ
เลือกเสร็จหมดแล้ว บางคนเชื่อเรื่องโชค เรื่องดวง เรื่องเลข
ก็เข้าไปเช็คให้สบายใจหน่อยแล้วกันครับ

ที่เว็บนี้ http://www.myhora.com/%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%94%E0%B8%A7%E0%B8%87-%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%82%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B9%8C-%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%82.aspx

ดีไม่ดีก็คัดออกกันอีกที อันนี้ของผมเป็นการคัดออกรอบแรกครับ จากที่เลือกไว้
ว่าอยากได้เลขอะไรบ้าง

เลือกแล้ว คัดออกแล้ว ต่อไปเช็ควันครับ
ว่าเลขที่เราอยากได้ เค้าจะเปิดให้จองช่วงไหน

ที่เว็บนี้เลยครับ
http://apps.dlt.go.th/vrtsdi/number.htm

หน้าตาประมาณนี้ครับ (เช่น เราอยากได้ 7077 เราก็ต้องไปวันจันทร์ เป็นต้น)

หลังจากเช็ควันแล้ว เตรียมตัวให้พร้อมครับ
ถ้าอยากได้เลขที่ต้องการจริงๆ ไปเช้าๆครับ
ไปถึงซักประมาณ 6 โมง หรือก่อนหน้านิดหน่อย
เพื่อจะได้คิวแรกๆครับ

สถานที่เปิดรับจองเลขทะเบียนนะครับ
กรมขนส่งทางบก จตุจักร อาคาร 2 ชั้น 5

เจ้าหน้าที่จะมาเปิดประตูให้เราขึ้นอาคารประมาณ ก่อน 6 โมงนิดหน่อยครับ
จากนั้นเราก็ไปลงชื่อ และเขียนเลขที่เราต้องการในใบคำร้อง

ซึ่งเลขที่เปิดให้จองจะมีแปะเป็นจุดๆครับ หลายจุดเหมือนกัน รอบๆห้องเลย
ซึ่งเลขมีดังต่อไปนี้ครับ (บางหมวด อาจมีมากหรือน้อยกว่านี้ แล้วแต่จะโดนดึงออกไปครับ)

เลข 5001-7239
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 23:33:38 โดย MoO Cnoe »

เลข 7240-9098

เลข 9100-9987

จะเห็นว่า เลขสวยๆบางตัวหายไป โดนข้ามไปเลย
เช่น 9990  8881  5551  7787

อาจจะมีหลุดให้เรามาบ้างครับ

ดูเลขในกระดาษที่ติดไว้แล้ว เราก็เริ่มตัดเลขของเราออกเลยครับ ที่ไม่มีในใบที่เจ้าหน้าที่แปะไว้
เราจะได้มาพิจารณาว่า เราจะใส่เลขไหนเป็นอันดับ 1-12 ในใบคำร้อง

จากนั้นเราเขียนใบคำร้องเลยครับ ระบุเลขที่เราต้องการลงไปตามลำดับ ก่อนหลัง
แล้วเจ้าหน้าที่จะเรียกชื่อเราในใบที่เราลงชื่อไว้ตอนแรก พร้อมตรวจเอกสารและปั้มตัวปั้มน่ารักกำำกับ
ป้องกันการมั่วคิว

แบบนี้ครับ นี่คือที่ผมเลือกไปครับ (ซักพักเปลี่ยนใจ เลยเขียนอีกใบ เรียงใหม่ครับ)
จะเห็นไ้ด้ว่าผมได้คิวที่ 102 ครับ ไปถึงอาคาร 2 ประมาณ 6.30 น.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 23:25:03 โดย MoO Cnoe »

จากนั้น ประมาณ 8 โมงตรง เจ้าหน้าที่จะเริ่มเรียกคิวที่ 1 ครับ
แต่ละคนใช้เวลาไม่นานครับ ประมาณ 1-2 นาทีต่อคน เจ้าหน้าที่ทำงานรวดเร็วครับ

เมื่อถึงคิวเรา ถ้าเลขที่เราเลือกไว้ไม่มี เจ้าหน้าที่จะดูลำดับถัดไปให้
แล้วก็จะบอกเรา ได้เลข XXXX นะคะ ได้มั้ยคะ
เราก็ตัดสินใจตรงนั้นเลยครับ

เมื่อเราเลือกได้แล้ว เจ้าหน้าที่จะเขียนใบให้เรา
เอาไปให้เซลล์ได้เลย หรือว่ารอ 20 วันหลังจากวันที่จอง
นำมาจดทะเบียนเองก็ได้ครับ

ของผมได้ลำดับที่ 3 (โดนแย่ง สองอันดับแรกไปครับ ไปช้าไปนิดนึง 555)
หน้าตาใบที่ได้จะเป็นแบบนี้ครับ

ลบตัวแรกออกนิดนึง เพื่อความปลอดภัยครับ
(ถึงแม้จะเห็นในใบคำร้องก็เหอะ 555)

เป็นอันเสร็จสิ้นการจองเลขครับ เสร็จไม่ิเกิน 8.45 น.ครับ สำหรับคิวที่ 102
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 23:23:23 โดย MoO Cnoe »

อันนี้แถมเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ
พอดีถ่ายมาฝากด้วย ของรถกระบะ ก็มีให้จองนะครับ
(ลืมถ่ายของรถตู้ T_T)

เลขจะสวยกว่า รถเก๋ง ปกติทั่วไปด้วยครับ เพราะไม่มีให้ประมูล
อย่างเช่น 1212 2112 ก็จะมีให้เราจองด้วย

ออฟไลน์ NinaDaddy

• Jr. Member
  • **
Reviewเยี่ยมจริงๆ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ pongisra

ออฟไลน์ simcity

อยากได้9ตัวเดียวอะครับ มันมีความหมายได้หลายอย่าง ราคาประมาณเท่าไหร่ครับเนี่ยขอไม่เกิน200,000นะ ;D

9 ตัวเดียวขายกันล้านกว่าครับ

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
ละเอียดมากเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ที่เชียงใหม่
ไม่รู้พ่อค้าเค้าไปจองตัดหรือทำยังไง
เลข2หลักทั่วๆไปขาย 10,000 up
เลขโพรถกระบะ xx,xxx yy,yyy ขายประมาณ 3-4หมื่น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 6162002

เป็นรีวิวที่ดีมากๆเลยครับ ขอบคุณครับ คลายข้อสงสัยได้เยอะเลย ^^

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
ขอบคุณจากใจเลย ตั้งใจทำมาก
ได้ประโยชน์เยอะเลยครับ ;D :D

ออฟไลน์ Envil

ขอบคุณมากมายครับบ  ;D

ออฟไลน์ ZoDiAc`ZynC

• Newbie
  • *
ได้ประโยชน์เยอะเรยคับท่าน ขอบคุณมากๆครับ !!

ออฟไลน์ Q

เวลาจะเลือกเลขกัน ดูดวงเลขทะเบียนกันมั๊ยครับ
แล้วเอาตัวอักษรมานับด้วยหรือเปล่า
เห็นในลิงค์ของ จขกท มีวิธีนับเอาตัวอักษรมารวมด้วย
อีกไม่นานหมวด 1กก จะมาแล้ว จะนับเลขยังไงครับ

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

ขอบคุณมากครับ  :D

เคยคิดจะรีวิวอยู่เหมือนกันครับ ตอนที่ไปจองทะเบียนช่วงต้นปี

วันที่ไปจองก็เตรียมกล้องไปเสียดิบดีเลยครับ
แต่ไม่ได้ตรวจสอบแบตเตอรี่
พอจะถ่ายเปิดกล้องไม่ได้ มันขึ้นเตือนแบตหมด   :-[
(จะวิ่งลงไปซื้อแบต AA ใน 7-11 ก็ขี้เกียจอีก)

สุดท้ายก็ไม่ได้รีวิว  ^ ^"

คุณโชคดีมากเลยครับ ที่ได้เลข x333
เพราะตอนที่ผมไปจอง เลขแบบนี้ (xyyy, yxyy, yyxy, yyyx) โดนดึงไปหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ยินดีด้วยที่เลือกได้เลขที่ต้องการนะครับ

ท่าทางเลขแนวนี้จะฮิต เพราะคุณเก่งก็ได้เบอร์นี้เหมือนกัน
เพียงแต่ตัดตัวสุดท้ายออกไปหนึ่งตัว

ส่วนผมก็ได้คล้ายคล้ายกันครับ x88

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ยินดีด้วยนะครับ น่าจะไปลองลงสมรภูมิวันเปิดหมวดแบบที่ผมกับคุณเนยเจอดูครับ

บอกได้คำเดียวว่า"ต้องลอง" อิอิ

ออฟไลน์ comet

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับสำหรับreview ผมไปจองมาแล้ว

ออฟไลน์ yingbenz

• Newbie
  • *

ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยคะ มือใหม่หัดจองเลข

อยากทราบว่าหลังจากเราได้เลขแล้ว 20 วัน ถึงจะนำมาจดทะเบียนได้
แล้วหลังจากไปจดอีกกี่วันได้แผ่นป้ายดำพร้อมเล่มคะ
คือพอดีกลัวว่าจะเกิน 90วันนับจากวันที่ส่งมอบคะ
สมมติว่าเราจองเลขที่มีในวันที่เปิดจอง เราไม่ต้องรอรอบเลขทะเบียนนั้นมาถึงใช่ไหมคะ
คือ รอที่หลังจากเราเลือกอีก 20 วันเลยใช่รึป่าวคะ
แล้ว ถ้าเราจองเลขก่อนหน้าเลขที่เปิดจองในวันนั้น ที่เหลืออยู่
ต้องรอ 20 วันเหมือนกันไหมคะ หรือรอจดได้เลยคะ
คือจัดไฟแนนซ์คะ ต้องให้ดีเลอร์จดให้ (ได้ฟรีค่าจดด้วยคะเลยต้องให้เขาไปจดเอง)

ขอบคุณล่วงหน้าคะ เลขที่ล็อกก็ไม่ได้สวยอะไร แค่อยากได้ตรงกันบ้านเลขที่ตัวเองคะ ^_^

ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยคะ มือใหม่หัดจองเลข

อยากทราบว่าหลังจากเราได้เลขแล้ว 20 วัน ถึงจะนำมาจดทะเบียนได้
แล้วหลังจากไปจดอีกกี่วันได้แผ่นป้ายดำพร้อมเล่มคะ
คือพอดีกลัวว่าจะเกิน 90วันนับจากวันที่ส่งมอบคะ
สมมติว่าเราจองเลขที่มีในวันที่เปิดจอง เราไม่ต้องรอรอบเลขทะเบียนนั้นมาถึงใช่ไหมคะ
คือ รอที่หลังจากเราเลือกอีก 20 วันเลยใช่รึป่าวคะ
แล้ว ถ้าเราจองเลขก่อนหน้าเลขที่เปิดจองในวันนั้น ที่เหลืออยู่
ต้องรอ 20 วันเหมือนกันไหมคะ หรือรอจดได้เลยคะ
คือจัดไฟแนนซ์คะ ต้องให้ดีเลอร์จดให้ (ได้ฟรีค่าจดด้วยคะเลยต้องให้เขาไปจดเอง)

ขอบคุณล่วงหน้าคะ เลขที่ล็อกก็ไม่ได้สวยอะไร แค่อยากได้ตรงกันบ้านเลขที่ตัวเองคะ ^_^

จองเสร็จแล้วก็เอาใบที่ได้มา ให้กับดีลเลอร์ได้เลยครับ เค้าจะจัดการให้เอง
ของผมไม่เกิน 1 เดือน (นับจากวันที่ไปจอง) ก็ได้ป้าย+เอกสารมาครบแล้วครับ
อยู่ที่ความรับผิดชอบของศูนย์ด้วย ว่าจะทำให้เราเร็วขนาดไหนครับ