ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนกล่อง ECU ?  (อ่าน 4284 ครั้ง)

ออฟไลน์ big1731

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนกล่อง ECU ?
« เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 14:58:37 »
สอบถามหน่อยครับข้องใจมานาน เรื่องเปลี่ยนกล่อง ecu สำนักนู่น นี่ โน่นบ้าง มันสามารถทำให้รถแรงขึ้น หรือ ทำให้ขับสนุกขึ้นแต่แรงม้าเท่าเดิมครับ ราคากล่องก็ 3 หมื่นขึ้นคุ้มหรือเปล่ากลับผลที่ได้มาครับ หรือต้อง ลง turbo แทน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: เปลี่ยนกล่อง ECU ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 15:27:41 »
ถ้าถามผม ผมว่ามันไม่คุ้มครับ กล่องนั่นไม่ได้ช่วยให้รถคุณแรงขึ้นเหรอก
แต่ตั้งระบบให้จ่ายน้ำมันให้มากขึ้นกับโน้นนี่นั่นเล็กๆน้อย

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 15:57:13 »
ผมว่ามันคือการรีแฟลชข้อมูลลงไปมากกว่าครับ ไม่น่าใช่การเปลี่ยนกล่องECU

ถามว่าคุ้มไหม ผมตอบไม่ได้ ว่าความค้มค่าของแต่ละคันอยู่แค่ไหน ถ้าเป็นรถ

ที่มีเทอร์โบ การรีแฟรช ข้อมูลงไป มันจะเห็นเนื้อ เห็นหนังมากกว่ารถNA ธรรมดาทั่วไปครับ

การรีแฟรชกล่อง มันไม่ได้ ไปยุ่งแค่เรื่องเพิ่มน้ำมันนะครับ อย่าเข้าใจผิด เพิ่มน้ำมันให้ลงหนา

ไม่ได้แปลว่ารถวิ่งขึ้นเสมอไปนะครับ องศาไฟ อากาศ น้ำมัน ต้องมาด้วยกันหมดครับ

บางสำนักก็เล่นโกงๆเอา เขี่ยบูสต์เพิ่มหน่อยๆ แล้วก็บวกค่าโมไปเสียเยอะแยะ ที่เหลือไม่ได้

ทำอะไรเลย แบบนี้ก็มีให้เห็นนะครับ ไม่ใช่ไม่มีนะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 16:06:35 »
ถ้ารถเดิมสนิทเอาไปทำก็เห็นผลน้อยมากๆหรือแทบไม่มี แต่กลับรถที่ทำมาพอสมควร เอาง่ายๆเช่นเปลี่ยนกรอง
อากาศเข้ามากขึ้น แต่ทุกอย่างมันเหมือนเดิมมันก็ไม่แรงขึ้นแต่ถ้าปรับน้ำมันให้ลงตัวแค่นี้ก็พอวิ่งขึ้นแล้วครับ
ความคุ้มแต่ละคนต่างกัน บางคนได้ม้าสิบยี่สิบตัวตัวก็พอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 21:58:22 »
ไม่คุ้มครับ เพราะเราไม่รู้ว่าคนเขียนโปรแกรม เขียนมาดีแค่ไหนครับ 

ถ้าไม่รู้อย่างละเอียดว่ากล่องมันไปทำอะไรบ้าง ผมว่าไม่น่าสนครับ

ออฟไลน์ 402m11.1sec

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 00:39:04 »
Flash กล่องใหม่ ดีเซล เทอร์โบ ดีขึ้นมาก เบนซินเทอร์โบค่อนข้างต่างรู้สึกได้ NA ต่ำกว่า 4000cc อย่าไปทำครับ