ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามทุกๆ คนเลยครับ เรื่อง New Beetle น่ะครับ  (อ่าน 4890 ครั้ง)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
พี่ชายผมกำลังจะแต่งงาน ทางตาผม เค้าก็บอกว่าจะให้ของขวัญพี่ชายคนนี้ชิ้นนึง เป็น รถ น่ะครับ
พี่ชายผมจบ วิทยาศาสตร์บัณทิต สาชาเอกเคมี ทำงานแล้ว อายุ 25 เป็นคนตัวสูงมาก แต่ไม่อ้วน (สูง 190 พอดีเลย)
ปัญหาคือ จะหารถให้คนที่สูงๆ แบบนี้นั่งไม่ใช่เรื่องง่ายแน่นอน
นิสัยการขับรถ ไม่แทรก ไม่ปาด ไม่ร่อน แต่ถ้าข้างหน้าว่าง อาจจะมีบางครับที่คันเร่งติดเหล็กรถ ความเร็วเดินทางประมาณ 120-160 ครับ
รถที่ต้องการ กำลังจะแต่งงานเลยจะให้เป็นรถ 2 ประตู
งบที่สามารถจ่ายสดได้คือ 2 ล้าน บวกลบไม่เกิน 1 แสน
คันนี้ใช้เป็น 10 20 ปี คงไม่ขายกันแน่ๆ เพราะเป็นของขวัญวันแต่งงาน
อะไหล่ ในช่วงแรกๆ ไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่ แต่พอหมดประกัน คิดว่าคงจะพาอู่ ไม่ใช่ศูนย์แน่นอน
ประหยัดน้ำมันไหม ตาบอกว่า น่าจะได้ไม่ต่ำกว่า 10 กม ลิตร
ที่สำคัญคือ ที่ผมมองมาทาง beetle เพราะว่า ถ้าจะให้กันนานๆ คงต้องเป็นรถที่มองเท่าไหร่ก็ไม่เบื่อ
(รถเดิมที่พี่ชายผมใช้อยู่เป็น cefiro a31 6 สูบ เครื่องเดิม เกียร์ออโต้ ครับ)
การใช้งาน คงจะไปกลับชลบุรีกรุงเทพ ซะเป็นส่วนใหญ่ เดือนล่ะ 4-5 ครั้ง ที่เหลือ คงจะจอดน่ะครับ มีไปต่างจังหวัดไกลๆ บางนานๆที
ครับ
นั่ง 2 คน แค่พี่ชายกับแฟน นานๆ คงจะมีพ่อตาแม่ยายไปนั่งด้วยน่ะครับ

จากตัวเลือกที่ว่ามา มันก็มีเข้า new beetle 1.2 tsi นี่แหละ ที่น่าจะไปกันได้
คำถามคือ
เครื่อง 1.2 ตัวนี้ มันทนไหมครับ ระดับ 10 20 ปีไหวไหมครับ
เกียร์ DSG นี่ มันซ่อมยากหรือจุกจิกไหมครับ ใช้ยาวๆ มีอะไรน่าเป็นห่วงไหมครับ
คนสูง 190 คาดว่าจะนั่งลงไปที่เจ้านี่สบายๆ ไหมครับ
ราคาที่ได้มา 1.9 ล้าน (ของแถมยังไม่รู้) ออกที่ NK auto เหมาะไหมครับ หรือถ้าจะออก vw ต้องไปที่ไหนหรอครับ
(ทางบ้านไม่เคยมี vw มาก่อน นี่คือคันแรก)
ข้อสุดท้ายคือ มีตัวเลือกอื่นแนะนำอีกหรือเปล่าครับ  ;D ;D
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับ  :D

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามทุกๆ คนเลยครับ เรื่อง New Beetle น่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:01:52 »
งบ นี้ รถ2ประตู เน้นนั่ง 2คน  ผมเอา crz เเล้วกันครับ หมดประกันก็ยังเข้าศูนย์ได้ ราคาซ่อมไม่น่าเกลียด

ออฟไลน์ thevkel

• Jr. Member
  • **
Re: ขอสอบถามทุกๆ คนเลยครับ เรื่อง New Beetle น่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 21:46:36 »
ผมว่า beatle มันเล็กเกินไปสำหรับคนสูง 190cm ครับ
จริงอยู่ว่าเบาะมันปรับลงมาให้ต่ำได้มากแต่ตอนก็จะเข้าออกได้ยากอยู่ดี
DSG ตอนอยู่เกียร์ 1 มันเหมือนจะมีดีเลย์นิดนึง อาจจะหงุดหงิดตอนขับแรกๆ
แต่ถ้าไม่คิดอะไรพอเข้าเกียร์สองแล้วก็ smooth ยาวครับ เรื่องความจุกจิก
ผมขับมาประมาณ 1 ปี ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ (ได้โปรดอย่ามีเล๊ยยย)

เอาจริงๆ ถ้าพี่ของ จขกท ไม่ได้ชอบแนวนี้จริงจัง ผมว่ามองหาคันอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:26:13 »
Toyota GT-86 น่าจะทนกว่านะครับ และคิดว่ารถรุ่นนี้น่าจะอยู่ยาว :P

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:58:28 »
รถที่นำเข้าจากยุโรป เกรงว่าถ้าเกิน 10 ปี วัสดุต่างๆ มันจะแย่มากครับ
จริงๆ ผมคิดว่า คัมรี่ เหมาะสมกว่าทุกประการครับ พร้อมรับเจ้าตัวน้อยๆ ด้วยครับ
และผู้ใหญ่ที่นานๆ ทีจะนั่งเบาะหลังจะได้นั่งได้สบายด้วยครับ

แต่ก็อีกนั่นแหล่ะ ถ้าเลือก ไฮบริด 10 ปีขึ้นไป แบตเตอรี่ไฮบริด อาจต้องมีเปลี่ยน

ออฟไลน์ Sapooknic

• Jr. Member
  • **
  • Sapooknic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 16:32:01 »
scirocco kubb ;D