ผู้เขียน หัวข้อ: อีโกคาร์ในราคาที่ใกล้เคียง B-segment เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 8250 ครั้ง)

ออฟไลน์ surachat_pea

• Newbie
  • *
จองไว้ 2 ตัว  และรับรถ  พย.55  เหมือนกัน  มีแทรกด้วย อัลมีร่า ท็อป (แพงกว่า  แต่ภายในใหญ่  ประทับใจที่บ้าน)
ใช้งานต่างจังหวัด    ศูนย์บริการนครปฐมมีทั้งคู่  ที่จอดปกติ  ใช้งานไปทำงานวันละ 100 กม. ติดแก๊ส LPG แน่ๆ

รายละเอียดพื้นฐานใกล้เคียง ดาวน์ 25 % ผ่อน 60 เดือน ฟรีประกันภัยชั้น 1 มี AIRBAG/ABS
วีออส  ตัว J     ตัวประหยัด  ราคา 581,000  หักลดหย่อน 100,000   ดอกเบี้ย 68,400  รวมซื้อ 549,400
มิราจ ตัว GLS   รองท็อป     ราคา 506,000  หักลดหย่อน   74,000   ดอกเบี้ย 52,100  รวมซื้อ 484,100

มีความต่างกัน  65,300  บาท  
วีออส  ติดแก๊ส สะดวกกว่า เนื้อที่ด้านท้ายมากกว่า ติดถังโดนัทได้
มิราจ  ติดแก๊สได้  แต่พื้นที่เหลือน้อยมาก  ติดถังโดนัท จดทะเบียนไม่ผ่าน  วางแคปซูลได้ถังเล็ก

ออฟชั่น  มิราจกินขาด   ครบกว่า  ใหม่-สด
กุญแจ KOS ปุ่มสตาร์ท  สปอยเลอร์ ไฟตัดหมอก กระจกข้างพับไฟฟ้า ปรับไฟฟ้า

ซึ่งวีออส  ไม่ได้ออฟชั่นพวกนี้มาเลย  มีเพียงแบรนด์และความทนทานแก๊สจากการใช้งานที่ผ่านมาของคนข้างเคียง
แถมด้วย  กำลังจะโดนเปลี่ยนโมเดล  ซึ่งแสดงได้ว่า  ตกรุ่นโดยทันที (เป็นการคาดคะเน  ที่มีน้ำหนัก)

พื้นที่ใช้สอยด้านในห้องโดยสาร  ใครได้เปรียบ-เสียเปรียบครับ  ...อยากทราบในจุดนี้เพื่อประกอบการตัดสินใจสุดท้าย...

ขอบคุณทุกความคิดเห็นไว้นะที่นี้ด้วยครับ   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 23:11:17 โดย surachat_pea »

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ถ้าจะซื้อ Mirage Eco ยังจะดมแก้สอีกหรอครับ แค่นี้มันก็น้องๆไฮบริดแล้วนะ - -"
ถ้าจะแก้ส ผมว่าไปซื้อ Jazz ดมแก้สดีกว่ามั้ย ? ท้ายเหลือบานเบอะ ออปชั่นน่าจะโอเค แล้วเห็นว่า Vios ไม่ทนแก้สนิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 23:15:06 โดย Codename - H »
H.

• Newbie
  • *
ซื้อ Eco ยังจะดมแก้สอีกหรอครับ แค่นี้มันก็น้องๆไฮบริดแล้วนะ - -"
ถ้าจะแก้ส ผมว่าไปซื้อ Jazz ดมแก้สดีกว่ามั้ย ? ท้ายเหลือบาน

แล้วถังโดนัทตอนนี้ผ่านได้แล้วนิครับ

ถังโดนัทกับมิราจ  จดทะเบียนไม่ผ่านครับเพราะวัดจาถังถึงจุดท้ายสุดของรถ น้อยกว่า 20 CM. นะครับ

แจ๊ส + ซิตี้  ค่าใช้จ่ายต่อตัวแพงขึ้นอีกพอสมควรครับ  ประกันไม่แถม  

วีออส เครื่อง 1NZ กับแก๊ส  พอดีเพื่อนใช้กัน 2 คน  สองปีแสนโล  ยังนิ่งกว่า ซิตี้เพื่อนอีกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 23:17:49 โดย surachat_pea »

ออฟไลน์ H.

ขอโทษนิดหน่อยครับ พอดีผมแก้ คห. แล้ว  ;D
H.

• Newbie
  • *
ขอโทษนิดหน่อยครับ พอดีผมแก้ คห. แล้ว  ;D

ครับผม   ;D

แล้วในสองตัวนี้แนะนำ  หรือให้ใจทางไหนมากกว่าครับ

ออฟไลน์ H.

ถ้าเป็นผมโจทย์แบบนี้ผมจะมิราจแบบไม่แก้สนะครับ ด้วยตัวมันเองวิ่งราวๆ 20 โลลิตร ผมว่ามันใช้ได้อยู่ สดกว่าไหม่กว่าออปชั่นของเล่นเยอะกว่า
กับวีออสที่เห็นหลายท่านมาบอกกล่าวกันในนี้ว่าจริงๆแล้วมันไม่ทนแก้สสักเท่าไหร่ ผมเกรงว่าอาจจะไม่คุ้ม และอาจจะขยับไปเล่น Jazz S แทนหากใช้รถเยอะมากจนคิดว่าแก้สคุ้มกว่าแน่ๆ

ยังไงรอท่านอื่นมาคำนวนตกเป็นตัวเงินต่อกิโลให้อีกทีละกันครับ
H.

ออฟไลน์ superden

ถ้าจะดมแกส ผมว่าเอาวีออส ดีกว่ามิราจแน่ๆ มิราจ มันก็เล็ก และประหยัดอยู่แล้วจะเอามาดมและบรรทุกแกส อีกทำไมครับ  แล้วอัลเมร่า ดมแกส ละครับ น่าสนไหม(ถามดูเฉยๆ)

ออฟไลน์ Action

มิหราบครับ ผมไม่นิยมรถติดแก๊ส ผมกลัว ตูม ๆ ;D

หรือถ้าจะหันไปหา almera ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ :D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

• Newbie
  • *
มิหราบครับ ผมไม่นิยมรถติดแก๊ส ผมกลัว ตูม ๆ ;D

หรือถ้าจะหันไปหา almera ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ :D

ครับผม   ;D

ถ้าจะดมแกส ผมว่าเอาวีออส ดีกว่ามิราจแน่ๆ มิราจ มันก็เล็ก และประหยัดอยู่แล้วจะเอามาดมและบรรทุกแกส อีกทำไมครับ  แล้วอัลเมร่า ดมแกส ละครับ น่าสนไหม(ถามดูเฉยๆ)

ครับ  มิราจประหยัด  แต่คงไม่สุดนะครับ (อย่างน้อยก็บริโภค 1.8-2.2 บาทต่อกม.)  อย่างไงก็ไม่รอดแก๊สแน่ๆ
อัลเมร่า  พอดีรอรถ  นานที่สุด  และราคาคิดแล้วแพงที่สุดเลย 

ถ้าเป็นผมโจทย์แบบนี้ผมจะมิราจแบบไม่แก้สนะครับ ด้วยตัวมันเองวิ่งราวๆ 20 โลลิตร ผมว่ามันใช้ได้อยู่ สดกว่าไหม่กว่าออปชั่นของเล่นเยอะกว่า
กับวีออสที่เห็นหลายท่านมาบอกกล่าวกันในนี้ว่าจริงๆแล้วมันไม่ทนแก้สสักเท่าไหร่ ผมเกรงว่าอาจจะไม่คุ้ม และอาจจะขยับไปเล่น Jazz S แทนหากใช้รถเยอะมากจนคิดว่าแก้สคุ้มกว่าแน่ๆ

ยังไงรอท่านอื่นมาคำนวนตกเป็นตัวเงินต่อกิโลให้อีกทีละกันครับ

;D

ออฟไลน์ 6162002

เปลี่ยนวีออสเป็น Mazda 2 ก็ลงตัวแล้วครับ ติดแก๊สได้ สบายๆ หน้าตาสวย ออพชั่นดูดี ABS Airbag Mag มาหมด แถมประกันชั้นหนึ่ง + อะไรต่างๆนานา เยอะแยะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดมแก๊สก็วีออสโลด

;D ;D ;D

• Newbie
  • *
เปลี่ยนวีออสเป็น Mazda 2 ก็ลงตัวแล้วครับ ติดแก๊สได้ สบายๆ หน้าตาสวย ออพชั่นดูดี ABS Airbag Mag มาหมด แถมประกันชั้นหนึ่ง + อะไรต่างๆนานา เยอะแยะครับ

อึม  รายละเอียดดีครับ  รถรอนานไหมเอ่ย....

ดมแก๊สก็วีออสโลด

;D ;D ;D

อีกเสียง   ;D

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
Mirage พี่ขับอย่าเท้าหนักถังนึงวิ่งได้เยอะนะครับ รุ่นพี่ผมวิ่งจับได้ 2บาท/โล โคตรประหยัดง่ะ อีกอย่าง Mirage 3สูบ เอาไปดมแก๊สมันจะจูนยากน่ะสิครับ

ออฟไลน์ YenChar

วีออสติดแก๊ส จบ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รักจะติดแก๊สด้วยก็ต้องวีออสแล้วหล่ะครับ ถ้าชอบแบบ 5 ประตูก็หันไปมาสด้าสองหรือสวิฟท์ดีกว่าครับ มิราจติดแก๊สแลจะมีปัญหาตั้งแต่ยังไม่ติดซะล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

ขอข้อมูลเพิ่มนิดครับ มีผู้โดยสารนั่งเบาะหลังด้วยหรือเปล่าครับ
และมีรถรุ่นอื่นครอบครองหรือไม่ครับ
ที่ต้องถามเพิ่ม เพราะจะได้มองภาพรวมได้ครบครับ

ผมแชร์การเลือกรถของผมแล้วกันนะครับ
โจทย์ในการเลือกรถของผมคือ
- รถยนต์นั่งเกียร์ออโต้ ราคาไม่เกิน 6 แสน หรือ +ได้ไม่เกิน 50,000 บาท
- ประหยัดน้ำมัน ใช้วิ่งไปทำงานวันละไม่เกิน 30 ก.ม. ในอนาคตมีแพลนจะเอาไปติดแก๊ส เนื่องจากจะกลายเป็นรถที่ใช้ขับเที่ยวแทน Jazz ที่เริ่มอายุมากขึ้น และวิ่งเยอะมากแล้ว (เหมือนคนเริ่มแก่ อยากจะให้ไม่ต้องทำงานหนัก 5555)
- ขนาดไม่ใหญ่เกินไป ผู้หญิงขับได้สบายๆ
- มีศูนย์บริการที่ฝากผีฝากไข้ได้
- นั่งสบายกว่า Jazz (เพราะมีเจ้า GD ประจำการอยู่แล้ว) ที่นั่งด้านหลัง ผู้โดยสารต้องสบายกว่า Jazz
- อุปกรณ์ด้านความปลอดภัย airbag + abs ต้องมีอยู่ด้วย

นี่เป็นโจทย์ที่ผมตั้งเอาไว้ก่อนที่จะเริ่มตระเวนดูรถเมื่อ 1 ปีก่อน
ซึ่งรถที่ตอบโจทย์ผมได้ คือ City ครับ
ตอนที่จะจองรถ ก็ไปตระเวนดูนะ รถที่คุณเล็งเอาไว้ ผมทันดูอยู่ 2 รุ่นคือ อัลมีร่า และ วีออส
สาเหตุที่ตัดไปคือ

อัลมีร่า
- วัสดุภายใน ดูแล้วซิตี้ดูดีกว่า
- เบาะนั่งด้านหลัง กว้างจริง แต่ส่วนรับน่องสั้นมาก นั่งนานมีเมื่อยแน่
- เครื่อง 3 สูบ ไม่มั่นใจว่าเมื่อเอาไปติดแก๊สในอนาคตแล้ว จะมีปัญหาเหมือนทีด้ารุ่นพี่หรือเปล่า เพราะพื้นฐานก็เอามาจากบล็อคเดียวกัน

วีออส
- ด้านหลังแคบไปนิด นั่งแล้วอึดอัด
- แฟนไม่ชอบ(อันนี้น่าจะเป็นเหตุผลหลัก)
- ไม่ชอบจอแสดงผลที่อยู่ตรงกลาง มันแปลกๆไงไม่รู้ ขัดๆลูกกะตาชอบกล

ส่วนมิราจเพิ่งออกมาไม่นาน ตอนผมออกซิตี้มา เจ้านี่ยังไม่เห็นเลย

และถ้าถามว่า ถ้าคิดว่าจะออกรถขนาดนี้อีกคันในเวลานี้ ผมจะออกรุ่นไหน ผมก็ยังยืนยันเหมือนเดิม ว่าจะออก ซิตี้ ครับ

อ้อ หลักการซื้อรถของผมนะ ถ้าจะซื้อ Eco car ตัว Top ผมกำเงินไปออก B segment ตัวล่างดีกว่า รถใหญ่กว่า ยังไงขับทางไกลสบายกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
อัลเมร่า รุ่น E หรือ ES ซิครับ
เอาส่วนต่างจากรุ่น top ไปเติมน้ำมันได้หลายปี

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เข้ามาอ่าน นึกว่า จะหา EGO Car ซะอีก 555 ที่ไหนได้ ECO Car นิ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• Newbie
  • *
เข้ามาอ่าน นึกว่า จะหา EGO Car ซะอีก 555 ที่ไหนได้ ECO Car นิ

5555++   ;D

อัลเมร่า รุ่น E หรือ ES ซิครับ
เอาส่วนต่างจากรุ่น top ไปเติมน้ำมันได้หลายปี

เล็งๆ

ขอข้อมูลเพิ่มนิดครับ มีผู้โดยสารนั่งเบาะหลังด้วยหรือเปล่าครับ
และมีรถรุ่นอื่นครอบครองหรือไม่ครับ
ที่ต้องถามเพิ่ม เพราะจะได้มองภาพรวมได้ครบครับ
.....
อ้อ หลักการซื้อรถของผมนะ ถ้าจะซื้อ Eco car ตัว Top ผมกำเงินไปออก B segment ตัวล่างดีกว่า รถใหญ่กว่า ยังไงขับทางไกลสบายกว่าแน่นอนครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ  ...มีผู้โดยสารนั่งเบาะหลังด้วย 2 คน 8 ขวบหญิง กะจอมซน 4 ขวบ
มีรถอยู่ กระบะ สี่ประตู  แต่เก่าแล้วนะ  KB 2500   ยังขับอีคาร์  รอรถใหม่อยู่ 

ขอบคุณครับกับข้อมูลที่แนะนำ   ;D