ผู้เขียน หัวข้อ: คุณ Jimmy ทดสอบ Prius ประหยัด ได้ 18 km/l หรอครับ??  (อ่าน 23023 ครั้ง)

ออฟไลน์ werawit

• Full Member
ผมหา รีวิว พรีอุส ของคุณ จิมมี่ ไม่เจอเลย  รบกวนชี้เป้า หน่อยครับ

แต่แปลกใจว่า ทำไมผมขับ Prius นิ่งๆ 110  ได้ไม่เคยต่ำกว่า 20 เลยแฮะ   ต่างกับของคุณจิมพอควรเลย ครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: คุณ Jimmy ทดสอบ Prius ประหยัด ได้ 18 km/l หรอครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 02:21:03 »
Confirm เช่นกันว่าผมเติม G95 แล้วบันทึกจำนวนไว้หลายถัง รวมทั้งความเร็วโดยประมาณที่ใช้ ได้แถวๆ 20-22 ตลอดครับ (ล็อคครูซที่ 110 เวลาวิ่งทางไกล) เลยแอบแปลกใจเช่นกัน แต่ก็ไม่ได้ทักท้วงเพราะยังไงมาตรฐานการทดลองที่คุณจิมมี่ทำก็น่าจะมีการควบคุมอยู่แล้วหละ แค่ไม่ชัวร์ว่าเขย่าหรือไม่

หาดูได้่จากคลิปในยูทูปครับ เค้าบอกไว้ในคลิปแต่ไม่แน่ใจว่ากระทู้อันไหน นานมากแล้ว
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: คุณ Jimmy ทดสอบ Prius ประหยัด ได้ 18 km/l หรอครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 02:51:29 »
ผมวิ่ง 120 ยาวๆ ยังได้ 19.XX เลยครับ.. ;)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ buchan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 06:37:27 »
ของผมล้อ 19 ยาง 235 ก็วิ่งอยู่ 18 กว่า แต่ผมอยู่ต่างจังหวัดนะครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 07:18:44 »
การทดสอบของคุณจิมมี่ คือการวิ่งในสภาพการจราจรที่ไม่ค่อยติดขัดน่ะครับ และใช้ความเร็วระดับ 100-110

ซึ่งสำหรับรถพรีอุสนั้น ถ้าวิ่งในเมืองความเร็วไม่เกิน 60 มันจะใช้ไฟฟ้าล้วนๆ(จนไฟไม่พอ) เพราะฉะนั้นแล้วถ้าใช้งานปรกติ มีช้าบ้าง เร็วบ้าง ตัวเลขย่อมออกมาดีกว่าของคุณจิมมี่อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 07:33:51 »

ลงตัวเลขให้ครบนิดนึงครับ 18.94 ตีเป็นเลขกลมๆ ก็ 19 กิโลเมตรต่อลิตร
วิ่ง 110 ที่ความเร็วนี้ เครื่องยนต์ทำงานมากกว่าไฟฟ้า ถือว่าประหยัดมากแล้วครับ

แล้วก็มาตรฐาน HLM ค่อนข้างเข้มงวด รถเครื่องเล็กทุกประเภท
จับเขย่าเติม ไล่อากาศให้หมด ทั้งก่อนออกวิ่ง และกลับมาที่ปั๊ม

การเติมน้ำมันในแง่คนทั่วไป แน่นอน ไม่มีใครอยากขย่มรถตัวเองเป็นชั่วโมงหรอกครับ
เช่น เติมน้ำมันก่อนไปเที่ยว ขาไปเติมเช้ามืด ได้น้ำมันในถังเยอะ
พอถึงที่หมายช่วงบ่าย แดดระอุ หัวจ่ายตัดไว อากาศในถังเยอะ
น้ำมันเติมกลับได้น้อยกว่า ผลที่ได้คือ ตัวเลขที่ประหยัดกว่าปกติมาก

พรีอุสที่บ้านผมเองก็ไปพัทยามาครั้งนึง วิ่ง 100-120
เติมแบบปล่อยตัด ก็ได้ 20 Km/L เหมือนกัน ไม่ต่างจากคนอื่นๆ
แต่ถ้าเขย่ารถ มีเลข 18-19 ให้เห็นแน่นอน

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:02:34 »
ถ้าในรีวิวบอก 18.94 km/l ซึ่งคิดง่ายง่ายก็ 19
แล้วใช้งานจริงได้ 20 มันก็ไม่ถึง 5% เองนะครับ

อันนี้ ไม่แน่ใจว่าวัดจากการเติมกลับ หรือวัดจาก Trip Computer บนหน้าปัดครับ?

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 08:16:15 »
น้ำหนักบรรทุก ต่างกันด้วยหรือป่าวครับ

ลองหาของอะไรใส่เพิ่มๆ ไปอีกซัก 140Kg ดูครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:15:37 »
ถ้าเอาเป๊ะ นะครับ

นั่งสองคน บรรทุกเป็า เต็มท้าย

ผมวิ่ง 110 นิ่งๆครับ  คำนวน เติม จนถึงคอ ครับ ได้ 22 km/l  วิ่งทางไกลครับ  ขับมา ตั้งแต่ได้รถ ก็ ปีกว่าๆ   condition นั้นไม่เคยต่ำ 21-22 ครับ

ไม่มีอะไรแค่แปลกใจเฉยๆ ครับ

* ส่วนตัวผมวิ่งในเมือง เปลืองกว่าวิ่งทางไกลครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:17:03 »
ถ้าในรีวิวบอก 18.94 km/l ซึ่งคิดง่ายง่ายก็ 19
แล้วใช้งานจริงได้ 20 มันก็ไม่ถึง 5% เองนะครับ

อันนี้ ไม่แน่ใจว่าวัดจากการเติมกลับ หรือวัดจาก Trip Computer บนหน้าปัดครับ?

ของผมวัดจากการเติมกลับแค่พอตัดครับ เก็บข้อมูลไว้ประมาณ 20 ถังแรก แล้วก็ไม่ได้เก็บต่อ โดยแยกเก็บข้อมูลแบบวิ่งในเมือง และวิ่งนอกเมืองด้วยครับ (เช่นเส้นทางวิ่งไปจันทบุรีแบบนี้ผมก็โน๊ตไว้ว่าเป็นนอกเมืองครับ ในเมืองก็จะเหมารวมพวกวิ่งในเขตเมืองและอาจมีออกชานเมืองบ้างแต่ก็มีรถราขวักไขว่อยู่ดี แบบนี้ก็บันทึกว่าในเมือง) พอดีทำกระดาษที่จดหายไปแล้ว แต่นอกเมืองเฉลี่ยคุ้นๆว่าจะประมาณ 21-22 นี่แหละครับ ในเมืองจะน้อยลงมาประมาณ 16-18 แล้วแต่สภาพการจราจรด้วย ปริมาณเติมกลับจะตกประมาณ 35-38 ลิตรครับ

และจากการวัดจาก trip computer ก็พบความคลาดเคลื่อนแค่ไม่เกิน 5% จากที่วัดได้ด้วยการเติมครับผม หวังว่าจะเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์เพิ่มเติมครับ :)
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ KengPP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:28:16 »

การจับการประหยัดน้ำมันที่ความเร็ว 110 แบบใช้งานจิงของคุณ Jimmy ผมคิดว่า ไม่ได้จับแบบทางโล่งๆแบบวิ่งได้ 110 ตลอดเวลา
คือ จับแบบใช้งานจริงอะครับ คือ ถ้าทางโล่ง ก็ 110 แล้วก็ต้องเจอ ไฟแดง หรือ เข้าเมืองบ้างนิดหน่อย หรือ ค่อยๆคลานเข้าซอยเข้าบ้าน
ชื่อก็บอกแล้วครับ แบบใช้งานจริงๆแบบคนทั่วไปใช้อะครับ  ;D

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 09:50:13 »
แค่ผมว่าก็ประหยัดมากๆแล้วหละ  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Scarecrowman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:01:29 »
ผมว่ามันประหยัดมากเลยยนะครับ เนี่ย

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:16:36 »
ผมขับไปพัทยา นั่ง 5 คน ก็ยังได้ 20 พอดี (จากการคำนวณเอง)  ขับ 110-130
(ช่วง motorway)

ออฟไลน์ eamesBot

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 11:00:00 »
factor มันเยอะครับ error บวกลบ 5% ไม่แปลกครับ
1. ระยะทางที่ใช้ จาก ref ของ HLM วิ่งทางเดิม ประมาณ 90 โล ถ้าวิ่งสั้นกว่านี้ error ก็อาจเยอะขึ้นครับ
2. วิธีการวัด จากน้ำมันที่เติม หรือ trip meter เขย่า ไม่เขย่า
3. ลมยาง
4. เวลา สภาพอากาศ และ อุณหภูมิ ภายนอก
5. ลักษณะการขับ ตอนเบรค และเร่งขึ้นไปให้ได้ 110 เท่าเดิม
6. น้ำหนักคนขับ / ผู้โดยสาร
7. กระแสลม

ผมว่า ถ้าดูจาก clip ด้วย เวลาที่นี่ test รถ เค้าจะระบุ factor ต่างๆ ไว้ค่อนข้างชัดเจนนะครับ อย่าซีเรียสมากครับ
ใช้เป็น reference เฉยๆ ตอนใช้งานจริงก็อีกเรื่องครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 11:33:43 »
ไม่ได้ใช้พรีอุสนะครับ
แต่มีพี่ที่ทำงานใช้
เค้าก็บอกว่าวิ่งลอยตัว ระหว่างเชียงใหม่-ลำปาง
ทำได้ดีสุด 22 km/L
แต่ถ้าวิ่งเฉพาะในเชียงใหม่ ติดบ้าง ไม่ติดบ้าง
ก็ได้เฉลี่ยๆ 15 km/L
ดีกว่าโฟกัสของผมมาก การใช้งานพอๆกันแต่ได้ 8-9 km/L

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 12:19:11 »
ขอบคูณ ทุกท่าน มากครับ สำหรับ ข้อมูล..

พอดีเห็นใน  รีวิว แจ๊ส HB พูดถึง  Prius เลยแปลกใจนิดหน่อยครับว่า เอ๊ะ คอนดิชั่น เดียว กัน   แจ๊ส ประะหยัดกว่าแหะ !!!

เพราะ เท่าที่อ่าน ของ ตปท  อุส จะ ประหยัดกว่า แจ๊ส อยู่   

ไม่ซีเรียส ครับ  สงสัย นิดเดียวครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 13:11:49 »

การจับการประหยัดน้ำมันที่ความเร็ว 110 แบบใช้งานจิงของคุณ Jimmy ผมคิดว่า ไม่ได้จับแบบทางโล่งๆแบบวิ่งได้ 110 ตลอดเวลา
คือ จับแบบใช้งานจริงอะครับ คือ ถ้าทางโล่ง ก็ 110 แล้วก็ต้องเจอ ไฟแดง หรือ เข้าเมืองบ้างนิดหน่อย หรือ ค่อยๆคลานเข้าซอยเข้าบ้าน
ชื่อก็บอกแล้วครับ แบบใช้งานจริงๆแบบคนทั่วไปใช้อะครับ  ;D
ทดสอบบนมอเตอเวย์ไม่ใช่หรอครับ ?
H.

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 13:54:23 »
วิ่งในเมืองไม่รู้แต่วิ่งทางไกล ไม่เกิน19แน่ๆ เพื่อนผมมันใช้พรีอุสมันว่างั้น มันวิ่งชลบุรี-กรุงเทพ

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 14:11:30 »
เห็นกระทู้นี้แล้วตรงกับที่เคยสงสัยมานาน ถึงกับสมัคร log in เพื่อมาตอบเลยครับ  :)

โดยส่วนตัวที่ใช้อยู่ เคยพยายามล็อค cruise วิ่ง 110 ยาวๆ บนมอเตอร์เวย์ หลายครั้ง (แน่นอน อาจทำได้ไม่ตลอดทาง)
หน้าจอก็จะแสดงอยู่ที่ 4.3-4.4 L/100km เสมอ  หรือเท่ากับ 22.7 - 23.2 km/l   

ซึ่งความเพี้ยนของหน้าจอ จากที่วัดมาได้ 10 กว่าถัง จะมีตั้งแต่ 0.5 - 2 km/l  ไม่เคยเกินนี้
ดังนั้นผมว่า วิ่ง 110 ยังไง อย่างต่ำๆ ก็น่าจะมี 20 km/l up

ผมว่าความแตกต่างในการทดสอบอาจมีได้หลายสาเหตุครับ อย่างที่หลายๆ ท่านกล่าวมา
สาเหตุหนึ่งที่ผมสันนิษฐานคือ อาจมีพลังงานอีกส่วนหนึ่งถูกดึงไปเก็บใน "แบตเตอรี่"

ซึ่งถ้าเริ่มทดสอบตอนแบตเหลือ 2-3 ขีด (ซึ่งมักจะเกิดขึ้นตอนขับอยู่ในเมือง) แล้วขับขึ้นไป 110
Prius จะดึงพลังงานไปชาร์จให้แบตได้ 6 ขีด  เมื่อถึงตอนสิ้นสุดการทดสอบ แบตอาจจะยังเต็ม 6 ขีด

แบตระดับ 6 ขีด ถ้าวิ่งจนเหลือ 2 ขีดเท่าเดิม จะวิ่งได้อีกราว เกือบๆ 2 กม.   แต่นั่นหมายถึงคลานๆ ที่ความเร็วต่ำเท่านั้น
ถ้าขับที่ประมาณ 50-60 ตอนลดความเร็วลง จะวิ่งด้วยแบตได้มากกว่า 3 กม. อีกครับ

ดังนั้น ถ้าทดสอบที่ระยะทางประมาณ 90 กม. การเพิ่มระยะทางอีก 3.5 กม. อาจทำให้ Mileage เพิ่มได้ถึง 0.7 km/l เลยครับ
ถ้าทดสอบที่ระยะทางไกลกว่านี้ ผลจากแบตน่าจะลดลง

อย่างไรก็ขอบคุณคุณ Jimmy และทีมงาน ที่ได้ทำมาตรฐานไว้ให้ได้เทียบกัน และผมก็ยังคงตั้งตารอ Review Prius อยู่ครับ :)

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 15:01:10 »
ผมเติม ปตท gasohol 95 เต็มถัง ขับโหมดปกติไปเรื่อยๆ จนเหลือขีดเดียวแล้วเติม shell ฟิวเซฟ
คำนวณจากจำนวนที่เติมและระยะทาง ได้ 18.619 ถ้าดูจากมาตรวัดในรถได้ 19.60 ผลตางป่ะมาณ 1 โลลิตร

น้ำหนักบรรทุกประมาณเกือบ 200 โล
ใช้ความเร็วตั้งแต่เต่าแซงจนถึง 130 ครับ

พอหลังจากเติมฟิวเซฟแล้ว ผมกด eco mode ทันที ผานไปครึ่งถังทำอัตราสิ้นเปลืองตามมาตรวัดได้ 22 โลลิตร ก็ตีซะ 21 โลลิตรครับ
ถือว่าโอเคสำหรับผมแล้วหละ รถใช้ประมาณเดือนละ 3000 กม ครับ

ออฟไลน์ Minere

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 15:44:19 »
คราวหน้าลองเขย่าถังนะครับ แล้วเติมให้เต็ม ตัวเลขอาจจะได้เท่ากัน
ผมไม่เคยเติมน้ำมันได้เต็มถังซักครั้ง ขนาดว่าเลยขีดแดงไปมากแล้ว
และที่มารตวัดบอกว่าวิ่งได้อีก 1 กิโล

ไปเติมน้ำมัน ตัดหัวจ่าย แล้วเด็กปั้มก็ยัดให้อีก
จำนวนลิตรที่เติม ยังแค่ 41 ลิตร ทั้งที่ spec ระบุ ว่า 45 ลิตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2012, 15:51:31 โดย Minere »

ออฟไลน์ berm

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 19:08:33 »
คราวหน้าลองเขย่าถังนะครับ แล้วเติมให้เต็ม ตัวเลขอาจจะได้เท่ากัน
ผมไม่เคยเติมน้ำมันได้เต็มถังซักครั้ง ขนาดว่าเลยขีดแดงไปมากแล้ว
และที่มารตวัดบอกว่าวิ่งได้อีก 1 กิโล

ไปเติมน้ำมัน ตัดหัวจ่าย แล้วเด็กปั้มก็ยัดให้อีก
จำนวนลิตรที่เติม ยังแค่ 41 ลิตร ทั้งที่ spec ระบุ ว่า 45 ลิตร

รถที่มีจอบอกระยะทางที่วิ่งได้พวกนี้ เค้าจะเผื่อไว้ครับ

ให้เราคิดว่ามันจะไปอีกไม่ได้แล้ว จะได้รีบเติม ถึงแม้ว่ามันจะขึ้น 0 แล้วก็ใช่

ว่าน้ำมันจะหมดพอดีนะครับ  มันจะเหลืิออีกประมาณ สี่ถึงห้าลิตร

ให้วิ่งหาปั๊มได้ทัน

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 19:15:28 »

รถที่มีจอบอกระยะทางที่วิ่งได้พวกนี้ เค้าจะเผื่อไว้ครับ

ให้เราคิดว่ามันจะไปอีกไม่ได้แล้ว จะได้รีบเติม ถึงแม้ว่ามันจะขึ้น 0 แล้วก็ใช่

ว่าน้ำมันจะหมดพอดีนะครับ  มันจะเหลืิออีกประมาณ สี่ถึงห้าลิตร

ให้วิ่งหาปั๊มได้ทัน

0 คือหมดแล้วครับ วิ่งไม่ไหวแล้ว

รถทั่วไปเวลาเผื่อ จะเผื่อไว้ 5-6 ลิตรครับ  ซึ่งหากอยู่ในช่วงนี้  จะต้องมีเตือน เค้าเรียกไฟเหลือง ขึ้นมาครับ มิเตอร์จะไม่ยอมอ่านค่าว่าวิ่งได้อีกเท่าไหร่จนกว่าจะเติมให้เกินจนไฟเหลืองดับไปครับ

ไม่ใช่เผื่อแบบ rep บนบอกครับ อันนั้นมีเข็นแน่นอนครับ  ลองอ่านในคู่มือดูครับ คล้ายกันทุกยี่ห้อครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 22:22:37 »

ลงตัวเลขให้ครบนิดนึงครับ 18.94 ตีเป็นเลขกลมๆ ก็ 19 กิโลเมตรต่อลิตร
วิ่ง 110 ที่ความเร็วนี้ เครื่องยนต์ทำงานมากกว่าไฟฟ้า ถือว่าประหยัดมากแล้วครับ

แล้วก็มาตรฐาน HLM ค่อนข้างเข้มงวด รถเครื่องเล็กทุกประเภท
จับเขย่าเติม ไล่อากาศให้หมด ทั้งก่อนออกวิ่ง และกลับมาที่ปั๊ม

การเติมน้ำมันในแง่คนทั่วไป แน่นอน ไม่มีใครอยากขย่มรถตัวเองเป็นชั่วโมงหรอกครับ
เช่น เติมน้ำมันก่อนไปเที่ยว ขาไปเติมเช้ามืด ได้น้ำมันในถังเยอะ
พอถึงที่หมายช่วงบ่าย แดดระอุ หัวจ่ายตัดไว อากาศในถังเยอะ
น้ำมันเติมกลับได้น้อยกว่า ผลที่ได้คือ ตัวเลขที่ประหยัดกว่าปกติมาก

พรีอุสที่บ้านผมเองก็ไปพัทยามาครั้งนึง วิ่ง 100-120
เติมแบบปล่อยตัด ก็ได้ 20 Km/L เหมือนกัน ไม่ต่างจากคนอื่นๆ
แต่ถ้าเขย่ารถ มีเลข 18-19 ให้เห็นแน่นอน
อันนี้คือสาเหตุที่ทำให้ผมสงสัยว่า การจะเอาตัวเลขในรถไม่เขย่าถังมาเทียบกับรถเขย่าถัง มันยุติธรรมกับรถเขย่าถังหรือเปล่าครับ

อย่างบอกว่า B-Class กินพอๆกับ B-Seg เอง หรือ แจ๊สประหยัดน้ำมันค่อนข้างมาก    -.-

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 23:54:51 »
ของผม TRD Sportivo 1 ขวบพอดี
ขับแบบหลากหลายอารมณ์นะ

ตัวเลขป้วนเปี้ยนแถวๆ 17 ปลายๆ - 20 นิดๆ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 12:13:42 »
ผมว่าข้อมูลนั้นถูกต้องแล้วครับ  ผมทดลองทำได้ประมาณ 19 km/l  กรณีนี้ ไม่ล็อค ครูสคอลโทรน คือขับขี่ปกติไต่ความเร็วไปถึงและค้างไว้ ขับอย่างน้อย 10 - 30

กม.ครับ เส้นทางปกติ ไม่ติดขัดไม่มีขึ้นลงเนินมากนัก