ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติว่าถ้าปีนี้เกิดน้ำท่วมใหญ่อีก... แล้วมีการถอนจองแบบตื่นตระหนก  (อ่าน 4121 ครั้ง)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยครับ เห็นมีเพื่อนๆ พี่ๆ หลายท่านพูดถึงประเด็นนี้กันมากมาย

สมมุติว่าถ้าเกิดจริงตามหัวข้อ แล้วผู้ใช้รถที่คิวรถของตนยังไม่ึถึง หมายถึงกลุ่ม Eco car ต่างๆ รถ B, C segment ที่ยอดจองถล่มทลายกันอยู่ในขณะนี้ ซึ่งคาดว่ามีเป็นแสนคัน เกิดเปลี่ยนใจ ถอนจองกันหมด หรือยอมทิ้งใบจอง เพราะว่ากลัวแล้ว เปลี่ยนไปหารถกระบะยดสูงขับแทน

ในแง่มุมกฏหมาย จะเกิดการโกลาหล ฟ้องร้อง อะไรต่ออะไรกันมากมาย ระหว่างผู้ผลิต กับ ผู้ขาย ได้หรือไม่ ในแง่ใดบ้าง

เชื่อว่ามีพี่ๆ ที่มีความรู้ด้านนี้อ่านอยู่แน่ ลองมาแสดงความเห็นกันไว้กว้างๆ กันดีมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
ก็ไม่มีอะไรนี่ครับ เพราะรถยังไม่ได้ผลิตคนถอนจอง ก็กินเงินจองกันฟรี(ถ้าบริษัทรถไม่ได้ผิดสัญญาอะไร) บริษัทรถก็ผลิตน้อยลง มันจะมีปัญหาก็พวกบริษัทรถยนต์ที่ปกติไม่ค่อยขายดีแล้วขยายshowroomเยอะพอขายไม่ได้ก็เจ๊งครับshowroom

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
มีน้องที่รู้จักกันจอง Honda Jazz ... กำลังลุ้นว่าน้ำจะท่วมโรงงาน Honda อีกหรือเปล่าครับ ...  :D

ออฟไลน์ MystogaN

ผมว่าถ้าท่วมอีก Honda ย้ายฐานแน่เลย :P

ออฟไลน์ Nioka

Honda ขยายฐานมาชลบุรีแล้วครับ

คิดว่าย้ายฐานไป ตปท คงเป็นไปได้ยาก

ส่วนตัวคิดว่าท่วม แต่ไม่ถึงกับปีที่แล้ว

ออฟไลน์ Excellion

• Jr. Member
  • **
เข้าใจว่า Plant ใหม่ของ Honda เปนการขยายกำลังการผลิตนะครับ ไม่ได้ย้ายฐานแต่อย่างใด อย่างไรก็ตามถ้าท่วมอีก........คงหมดความไว้เนื้อเชื่อใจกันอีกต่อไปหละครับ เหอๆๆ

ออฟไลน์ 2k

ถ้าท่วมอีกอุตสาหกรรมอื่นๆนอกจากยานยนต์หายหมดล่ะครับ เศรษฐกิจจะมีปัญหาเพราะมีคนตกงานเป็นแสนๆคน  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Action

โรงงานอุตสาหกรรมคงต้องทำเหล่าเต๊งกันแล้วล่ะ น้องน้ำเริ่มเดินทางมาเที่ยวอีกครั้งแล้ว ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ dht_tubes

ก็ไม่มีอะไรนี่ครับ เพราะรถยังไม่ได้ผลิตคนถอนจอง ก็กินเงินจองกันฟรี(ถ้าบริษัทรถไม่ได้ผิดสัญญาอะไร) บริษัทรถก็ผลิตน้อยลง มันจะมีปัญหาก็พวกบริษัทรถยนต์ที่ปกติไม่ค่อยขายดีแล้วขยายshowroomเยอะพอขายไม่ได้ก็เจ๊งครับshowroom

ระบบการรับจองไม่ได้หมายความว่า เราวางเงินแล้ว โชว์รูมก็ต้องทำการสั่งรถไปทางโรงงานตาม Lead time ที่กำหนดกันไว้หรือครับว่า ให้ 0 สั่งรถเดือนละกี่ครั้ง อะไรก็ว่าไป

เช่น ลูกค้าไปจองไว้ 1 ตุลาคม 55 นัดรับรถ 1 มกราคม 56 โชว์รูมก็สั่งรถไป แต่เกิดน้ำท่วม 1 ธันวาคม 55   ลูกค้าเปลี่ยนใจทิ้งใบจอง อ้างเหตุว่าน้ำท่วม ไฟแนนซ์ไม่ผ่าน บลา บลา บลา ....
แต่รถก็ได้ตามที่นัดนะครับ แต่คนซื้อเปลี่ยนใจ แล้วมันมีจำนวนมากๆ เลย เป็นหมื่นๆ คัน

สรุปว่า ถ้าเรายอมแค่ทิ้งเงินจอง บริษัทรถจะบังคับให้เรารับรถไม่ได้ ใช่หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
Honda ขยายฐานมาชลบุรีแล้วครับ

คิดว่าย้ายฐานไป ตปท คงเป็นไปได้ยาก

ส่วนตัวคิดว่าท่วม แต่ไม่ถึงกับปีที่แล้ว

เท่าที่ทราบ ที่ไปที่ชลบุรี คือ ฮอนด้าเอนจีเนียริ่ง
เป็นบริษัทในเครือฮอนด้าที่ประกอบธุรกิจผลิตแม่พิมพ์
ให้กับทางฮอนด้าออโตโมบิลนะครับ

แล้วที่ไปก็เป็นการไปเปิดโรงงานใหม่ โรงงานเดิมที่โรจนะก็ยังตั้งอยู่นะครับ

ส่วนของโรงงานประกอบรถยนต์ ตอนนี้ยังคงมีที่เดียวคือที่โรจนะ จ.อยุธยา