ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ ground wire และ volt stabilizer.....ครับ  (อ่าน 4752 ครั้ง)

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
ถามเกี่ยวกับ ground wire และ volt stabilizer.....ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 10:44:58 »
ทราบมาว่ามันจะช่วยให้ระบบไฟฟ้าในรถทำงานได้ถูกที่ถูกเวลา
เหมือนยาบำรุงเลือดสตรีช่วยให้ประจำเดือนมาปกติ
ที่อยากจะรู้ก็มีดังนี้ครับ
1.ถ้าติดแล้วมันจะทำให้ดีขึ้นจนสังเกตุได้หรือเปล่าครับ(มันจำเป็นมากไหมครับ)
2.แล้วจำเป็นต้องติดทั้ง2ตัวเลยหรือเปล่าครับ
3.ของแท้ของเทียมนี่ดูยังไงครับ
4.แล้วถ้าเจอ jackpot นี่จะทำให้ระบบของรถเรารวนหรือเปล่าครับ
5.ถ้าจะเอามาใส่ให้กับ civic 3dr เครื่องคาร์บูจะได้ไหมครับ(มันได้แต่เครื่องหัวฉีดใช่ไหมครับ.....คิดเอาเอง)
6.หรือมีใครเอามาติดแล้วหรือเคยแล้วก็เล่าสู่กันฟังหน่อยครับ
7.ขอบคุณล่วงหน้าครับ........เดี้ยวจะไปอ่านรีวิว z4 อ้อ! แล้วอย่าลืม first impression
ที่บอกไว้นะครับ หรือถ้าเหนื่อยก็พักก่อนครับ ผมไม่รีบ แต่ขอก่อนเที่ยง..อิอิ

ปล.ทำไมวันmeetingต้องจำเพาะมาตรงกับวันที่ผมต้องมีธุระด้วยนะ...เซง!
งานหน้าแนะนำร้านท้ายเรือครับอยู่ป้อมพระจุลครับ บรรยากาศดีครับ ลมเย็นสบายๆ
กับบรรยากาศปากแม่น้ำเจ้าพระยา วันไหนแดดดีๆฟ้าเปิดนี่มองเห็นภูเขาด้วย
หวังว่าท่านจิมคงจะรับไว้พิจารณาครับ  และรับประกันว่าถ้ามาจริงผมไปแน่...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2009, 11:01:11 โดย mann »
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ถามเกี่ยวกับ ground wire และ volt stabilizer.....ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 12:05:35 »
ขอรวบแล้วตอบสั้นๆนะครับ

1. ทั้งสองอย่าง จะทำงานได้ดีก็ต่อเมื่อระบบไหลเวียนกราวนด์ของรถคุณนั้นย่ำแย่มาก หาไม่เช่นนั้นแล้วใส่ไปก็ไม่มีผล ดังนั้นรถคุณอายุเก่ามากแล้ว จะลองทำกราวนด์ไวร์ดูก็ได้แต่อย่าคาดหวังอะไรมากไปกว่าไฟในห้องโดยสาร ไฟหน้า ไฟหน้าปัดสว่างขึ้น

ใส่แล้วรถแรงขึ้น..เท่าที่ลองมาไม่ได้ต่างจากเดิม ไม่ว่ารถเก่า 12 ปีหรือรถใหม่รันอิน
ใส่แล้วแอร์เย็นขึ้น..อันนี้ไม่เห็นเกี่ยวกันเลยครับ

สรุปคือถ้าคุณไม่รู้สึกว่ารถไฟตกกว่าแต่ก่อน ผมว่าสองอย่างนี้ไม่ต้องใส่หรอกครับ และราคาสองอย่างนี้รวมกันมันก็เป็นพัน เก็บไว้สมทบทุนวางเครื่องใหม่จะน่าสนกว่า

2. มีตติ้งต้องจัดวันที่ 12 เพราะว่าหลังจากวันที่ 17 ไปจิมมี่จะไม่ว่างครับ และถ้าให้จัดวันอาทิตย์ที่ 13 ผมเชื่อว่าหลายคนคงจะนับว่าเป็นวันครอบครัว ก็จะไม่ค่อยอยากมากันอยู่ดี

อย่างที่เรียนให้ทราบครับว่าเราไม่สามารถเลือกวันมีตติ้งให้สะดวกสำหรับทุกคนได้ มันก็แค่โชคว่าวันนั้นใครจะว่างบ้าง เท่านั้นเลยจริงๆครับ ถ้าอนาคตคุณมีคลับรถของตัวเองแล้วพยายามจัดมีตติ้ง...จะซึ้งจิตครับเพราะทุกคนก็ชอบวันที่ไม่เหมือนกัน พอให้โหวตก็ไม่มีอะไร แต่พอถึงวันจริงไอ้คนที่โหวตๆเอาวันนั้นกลับไม่โผล่มา ทำให้คนอื่นเสียโอกาสกันดื้อๆก็มี ผมเลยคิดว่าวิธีก็คือหยั่งเสียงก่อน ดูว่าโอเคไหม ได้คนสักกำที่มาแน่ๆแล้วก็ฟันธงเลย คนมาน้อยบ้าง มากบ้าง สิ่งที่แน่นอนอย่างนึงคือเราจะได้พบกับขาประจำที่ยังไงๆก็พยายามมากันสุดชีวิตกันเสมอ

เอาน่า..มีตติ้งใหญ่น่ะ ยังมาไม่ถึงหรอกครับ เท่าที่ผ่านมายังไม่ถือว่าจัดสำเร็จเท่าไหร่กันหรอก เรายังมีอะไรให้ลองกันอีกมากครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
Re: ถามเกี่ยวกับ ground wire และ volt stabilizer.....ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 12:19:28 »

1. ทั้งสองอย่าง จะทำงานได้ดีก็ต่อเมื่อระบบไหลเวียนกราวนด์ของรถคุณนั้นย่ำแย่มาก หาไม่เช่นนั้นแล้วใส่ไปก็ไม่มีผล ดังนั้นรถคุณอายุเก่ามากแล้ว จะลองทำกราวนด์ไวร์ดูก็ได้แต่อย่าคาดหวังอะไรมากไปกว่าไฟในห้องโดยสาร ไฟหน้า ไฟหน้าปัดสว่างขึ้น

ใส่แล้วรถแรงขึ้น..เท่าที่ลองมาไม่ได้ต่างจากเดิม ไม่ว่ารถเก่า 12 ปีหรือรถใหม่รันอิน
ใส่แล้วแอร์เย็นขึ้น..อันนี้ไม่เห็นเกี่ยวกันเลยครับ

สรุปคือถ้าคุณไม่รู้สึกว่ารถไฟตกกว่าแต่ก่อน ผมว่าสองอย่างนี้ไม่ต้องใส่หรอกครับ และราคาสองอย่างนี้รวมกันมันก็เป็นพัน เก็บไว้สมทบทุนวางเครื่องใหม่จะน่าสนกว่า

2. มีตติ้งต้องจัดวันที่ 12 เพราะว่าหลังจากวันที่ 17 ไปจิมมี่จะไม่ว่างครับ และถ้าให้จัดวันอาทิตย์ที่ 13 ผมเชื่อว่าหลายคนคงจะนับว่าเป็นวันครอบครัว ก็จะไม่ค่อยอยากมากันอยู่ดี

อย่างที่เรียนให้ทราบครับว่าเราไม่สามารถเลือกวันมีตติ้งให้สะดวกสำหรับทุกคนได้ มันก็แค่โชคว่าวันนั้นใครจะว่างบ้าง เท่านั้นเลยจริงๆครับ ถ้าอนาคตคุณมีคลับรถของตัวเองแล้วพยายามจัดมีตติ้ง...จะซึ้งจิตครับเพราะทุกคนก็ชอบวันที่ไม่เหมือนกัน พอให้โหวตก็ไม่มีอะไร แต่พอถึงวันจริงไอ้คนที่โหวตๆเอาวันนั้นกลับไม่โผล่มา ทำให้คนอื่นเสียโอกาสกันดื้อๆก็มี ผมเลยคิดว่าวิธีก็คือหยั่งเสียงก่อน ดูว่าโอเคไหม ได้คนสักกำที่มาแน่ๆแล้วก็ฟันธงเลย คนมาน้อยบ้าง มากบ้าง สิ่งที่แน่นอนอย่างนึงคือเราจะได้พบกับขาประจำที่ยังไงๆก็พยายามมากันสุดชีวิตกันเสมอ

เอาน่า..มีตติ้งใหญ่น่ะ ยังมาไม่ถึงหรอกครับ เท่าที่ผ่านมายังไม่ถือว่าจัดสำเร็จเท่าไหร่กันหรอก เรายังมีอะไรให้ลองกันอีกมากครับ
เสานี้ วันที่ 10 ตุลา ครับพี่แพน

ส่วนเรื่องมิตติ้ง volvomania กรุ๊ป s/v40
ก็เจอปัญหานี้ ผมว่าเป็นธรรมดาแหละ
เลยจัดแบบ มากัน 8-10 คัน ก็ได้
แล้วเวียนกันไปเรื่อย
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 13:19:42 »
อ้าใช่ 10 ตุลา ขอโทษทีครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 16:19:40 »
 ;D ;D ;D.................ground wires are good for the old car such 1990 backward
............anyway if you own h/d carburetor type why don't you try them on,
its might make you feel better on your car!!

yogibear

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 16:48:03 »
เรื่อง Meeting นี่ซึ้งตั้งแต่จัดกิจกรรมนศ. ที่มหาลัยแล้วครับ
ไอ้คนที่เรื่องมากที่สุด จะเป็นคนที่มาไม่ได้ในที่สุดเสมอ  ทุกงาน  55555

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 21:35:02 »

ถ้าเป็นแจ๊ซที่ชอบไฟตกล่ะครับจะดีขึ้นไหมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 21:44:10 »
กราวนด์ไวร์ หนะ ไม่มีความจำเป็นหรอกครับ ถ้ารถของคุณ ยังใหม่อยู่
ต่อให้เป็นรถะเก่าก็ตาม ถ้าระบบไฟยังปกติดี ก็ไม่จำเป็นเลยครับ

ที่สำคัญ มันไมได้ช่วยทำให้รถแรงขึ้น อย่าที่พวกชอบโม้ ชอบหลอกชาวบ้าน มันพล่ามกัน แต่อย่างใด ครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 21:54:50 »
รถผมเคยติดมาแล้วทั้ง2อย่าง

แรกๆก้อวิ่งดี ห้องเครื่องดูสวยงาม

หลังๆก้อดูรกๆ เลยเอาออกไป ก้อไม่เห็นจะรู็สึก

แต่ Volt Stabilizer เนี่ย ใส่่ไปไม่ค่อยรู้สึก แต่เหมือนจะสตาร์ทรถติดง่ายขึ้น เปลี่ยนเกียร์นิ่มขึ้น
แต่หลังๆ ไอ้เจ้านี่มันดันไฟรั่ว ทำแบตผมเจ๊ง และรถดับสตาร์ทไม่ติด เลยไม่ติดมันอีกเลย

สุดท้าย ลงทุนเปลี่ยนแบตแห้ง เพิ่มแอมป์แบตให้มากสุดที่ไดชาร์ตเราจะทำงานไหว
โอ้ว วิ่งกว่าเดิมเยอะครับ ลืมไอ้2อย่างที่ว่าไปได้เลย

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 10:09:56 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 02:37:40 »
เปลืองตังครับ....ไม่มีประโยชน์