ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถหมดประกันแล้ว แต่ยังเปลี่ยน นมค ที่ศูนย์แล้วถ้าเกิดเครื่องมีปัญหา คำถามคือ  (อ่าน 3273 ครั้ง)

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ถ้ารถหมดประกันแล้ว แต่ยังเปลี่ยน นมค ที่ศูนย์แล้วถ้าเกิดเครื่องมีปัญหา
ศูนย์เค้าจะรับผิดชอบอะไรมั้ย อยากรู้แค่นี้ละครับ
อ่อรวมถึงพวกน้ำมันเกียร์ และอะไหล่อื่นๆด้วยนะครับ
เช่นน้ำมันเกียร์ หัวเทียน
ถ้าไม่รับผิดชอบผมจะได้เอาไปเปลี่ยนอู่นอก ::)

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ปัญหาอะไรครับ ถ้าเกิดจากการเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง ศูนย์คงรับผิดชอบครับ

แต่ถ้าเกิดจากอายุหรือการใช้งาน คงไม่เกี่ยวครับ ไม่งั้นรถเก่าเครื่องใกล้หลวมคงเข้าศูนย์ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่ิงกันหมดแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
ถ้าเอารถเข้าศูนย์ แล้วเปลี่ยนถ่ายของเหลวจากศูนย์บริการ

เขาจะประกันงานซ่อมให้ครับ บางยี่ห้อ 1 ปี/ 20000  บ้าง บางยี่ห้อ 6 เดือน/ 10000

ถ้าหิ้วมาเอง เขาไม่รับผิดชอบสินค้าชิ้นนั้นให้

ออฟไลน์ YenChar

เคลมยากครับ

เค้าจะอ้างว่า มันเรียบร้อยมาแล้วจากศูนย์ แต่มาเกิดปัญหาจากคุณเอง
หาหลักฐานพิสูจน์ยากครับ

ถ้าแค่เปลี่ยนถ่ายของเหลว เช็คระยะ ถ้ารถพ้นระยะประกันแล้ว อู่นอกดีกว่าครับ
เลือกนมค.เองได้ด้วย เน้นกรองของแท้ เน้นเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องบ่อยๆ

ลุงผมครบระยะ เข้าเช็คปั้มเชลล์ตลอด ช่วงล่าง 1 ปีเข้าร้านช่วงล่างให้ช่างเช็ค เสื่อม เสีย เปลี่ยน
เบรค พอหมดหน้าฝนก็เปลี่ยนน้ำมันเบรคทีนึง(ร้านช่วงล่างเดิมนั่นล่ะ)
แอร์ 2 ปี ล้างทีนึง ขัดเคลือบปีล่ะครั้ง
จบ

ออฟไลน์ grev

• Full Member
ขอบคุณนะครับ ใกล้ครบเปลี่ยน กรองน้ำมันเชื้อเพลิงแล้ว
อย่างอื่นเอาไปทำอู่นอก กรองเชื้อเพลิงก็เปลี่ยนศูนย์ ;D

ออฟไลน์ mongolias

รถผมวิ่งไปแล้ว 2.4 แสนก.ม. ยังเอาเข้าศูนย์ตลอดครับ
ค่าใช้จ่ายด้านอะไหล่ไม่แพง จะแพงคือค่าแรง แต่แลกกับความสบายใจครับ
แต่ถ้าอยากจะประหยัด ลองหาอู่ข้างนอกดูก็ได้ครับ ค่าแรงถูกกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ frosty

• Jr. Member
  • **
บางทีอู่นอก มันก็ไม่ได้ถูกกว่าศูนย์นะครับ
แต่ถ้าเป็นอู่นอก รถเราขึ้นฮ๊อยด์ เราเห็นตลอด
ช่างทำอะไรกับรถเราก็เห็น เหมือนว่าใกล้ชิดรถมากกว่าในศูนย์

ช่างข้างนอกถ้าหาดีๆ ได้นี่ผมไม่เข้าศูนย์อีกเลย